ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะหนังใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 7860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ด้วย xtrail 2015 เบาะหนังด้านหลังโดนน้ำหรือสารเคมีอะไรซักอย่างหกใส่ครับ ทำให้หนังบริเวณนั้นหดตัวและแข็งไปเลยครับจากที่เคยนุ่มๆ มันหดตัวและดึงรั้งเอาหนังส่วนที่ยังดีรอบๆจนย่นกลัวทิ้งไว้นานๆฟองน้ำจะเสียรูป ท่านใดเคยมีประสบการณ์กับเบาะหนังลักษณะนี้บ้างครับ มีวิธีสามารถฟื้นฟูหนังให้กลับมาใกล้เคียมเดิมได้ไหม หรือต้องเข้าร้านซ่อมเบาะเพื่อเปลี่ยนหนังส่วนที่เสียออกจะทำได้ไหมครับ ท่านใดเคยทำ พอจะแนะนำรายละเอียดได้บ้างครับ ถามไปทางศูนย์แล้วแจ้งมาว่ากรณีเบาะหนังไม่สามารถเคลมได้ครับ :'(

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: เบาะหนังใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:38:58 »
ปัญหาก็คือ ถ้าไปเปลี่ยนตามร้านข้างนอก สีหนังจะไม่เหมือนครับ

ลองเช็คกับศูนย์ว่า จ่ายเอง มี part ให้เบิกแยกไหม สีจะได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Smith686

Re: เบาะหนังใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:42:02 »
       ทำความสะอาดคราบสกปรกใช้ Chemical Guy's Leather Protectant   ฟื้นฟูเบาะหนังใช้ Chemical Guy's Leather Conditioner

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:56:23 »
ไม่เคยเจออหตุแบบนี้ แต่ฟังจากอาการแล้ว สารเคมีน่าจะทำให้หนังหดตัว แบบนี้แม้จะทำความสะอาดเอาคราบออกหมด ก็ไม่น่าจะเหมือนเดิมครับ แต่ทั้งนี้ลองถามผู้รู้อีกที ถ้าเข้าร้านเบาะเปลี่ยน ก็เปลี่ยนเฉพาะด้านหลังทั้งหมดได้ครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 21:27:54 »
แล้วเบาะอีกฝั่งที่ปกติเป็นยังไงครับต่างกันมากปะ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 22:52:25 »
เบิกใหม่เปลี่ยนแทนครับ จะได้เหมือนเดิม ไปร้านซ่อมก็น่าจะไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 05:58:21 »
เคยเจอของS320CDI เบาะย่นครับ แต่เคลมได้ในWarranty เคยซ่อมเบาะW211ที่หนังลอกเฉพาะที่นั่งหลังกับร้านวิชัยการช่างเหมือนกัน เฮียวิชัยใช้วิธีเปลี่ยนหนังเฉพาะชิ้นและพ่นสีเบาะหลังทั้งตัวเพื่อให้กลมกลืนกัน ต้องทนกลิ่นเหม็นสีพ่นเป็นสัปดาห์เลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 06:13:39 »
คิดว่าเป็นที่หนังครับ  หนังไม่ใช่หนังล้วนนะครับ  ด้านนอกด้านในน่าจะยืดดหดไม่เท่ากันมากกว่า  แก้ไขไม่ได้   ต้องดูว่าคันอื่นๆเป็นหรือไม่  ถ้าเป็นทั้งล็อต  ก็เป็นที่ซับฯผลิตมาแบบนี้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 09:53:46 »

ปกติมันจะไม่ย่นขนาดนี้ครับ
แบบนี้ ลองใช้ความร้อน ไอน้ำ รีดดูครับ ถ้าไม่หายก็ เปลี่ยน ลองถาม ศูนย์ดู ว่าเบิกพาร์ท เฉพาะ ส่วนที่เสียมาหุ้มใหม่ได้ไหม