ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการคุ้มค่าของโปรแกรม Honda Ultimate Care ค่ะ  (อ่าน 15294 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สวัสดีค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับโปรแกรม Honda Ultimate Care นะคะ

พอดีเพิ่งซื้อรถ Honda มา โดยตั้งใจไว้ว่าจะใช้รถคันนี้ไปมากกว่า 5 ปี
ทีนี้ไปอ่านเจอมาว่าทาง Honda มีโปรแกรม Ultimate Care ที่เพิ่มการรับประกันเป็น 5 ปีด้วย

ตามความเข้าใจของเรา โปรแกรมนี้จะคุ้มครองอะไหล่ที่มีปัญหาทางด้านคุณภาพในช่วงเวลา 5 ปีนี้ (ไม่รวมพวกของสิ้นเปลือง)
โดยมีข้อแม้ว่า รถยนต์ห้ามมีการดัดแปลง และเราต้องเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ตลอดในช่วง 5 ปีนี้

ส่วนตัวแอบสนใจ เพราะคิดว่ามีไว้ก็น่าจะอุ่นใจดี กับค่าใช้จ่าย 12,xxx บาท
แต่ก็มีหลายท่านที่บอกว่า ไม่น่าจะคุ้ม เพราะว่าค่าใช้จ่ายส่วนมาก มักจะตามมาหลักจากพ้น 5 ปีไปแล้ว

เราใช้รถน้อยค่ะ 7-8,xxx กิโลเมตร/ปี แต่เข้าศูนย์เช็คระยะตรงเวลาตลอด ไม่แน่ใจว่าพฤติกรรมการใช้รถจะมีผลต่อการคุ้มค่าตรงนี้ไหม

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใด มีประสบการณ์กับโปรแกรมตัวนี้ เรารบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CNX

ใช้รถน้อย เดิมตัวรถประกัน3ปี หรือ100,000กม. ซื้อระยะเวลาเพิ่มอีก2 = 5ปี
ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ
อนาคตหากจะมีปัญหาใดๆ เราสบายใจครับ
ปล.ดูเงื่อนไขชิ้นส่วนการรับประกันให้ละเอียดครับ

ผมใช้CRV G3 9ปี ตัวรถดี ไม่จุกจิกเลย อะไหล่แท้ เทียบ ทดแทนหลากหลาย
ระยะที่ได้ซ่อมช่วงล่าง คือ 100,000กม. ขึ้นไป
รถจะออกอาการผิดปกติ เสียง สัมผัส การสะเทือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2019, 17:38:10 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต่อเพิมอีก 2 ปี หรือ 40000 กิโล นั้นคือ ถ้า สามปี ขับไป 25000 กิโล นั้นคือหมดสามปีแล้ว + อีก 40000 กิโล

ถ้าหมื่นสองสำหรับผม ก็พอคุ้มนะครับ ยิ่งเป็นพวก civic fc ที่เกียมีปัญหาหาบ่อย หรืออย่างอื่น

ออนไลน์ sharpux21

• Full Member
ชิ้นส่วนอะไหล่ และวัสดุสิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งาน หรือการบำรุงรักษา เช่น ไส้กรองต่างๆ ทั้งหมด ผ้าเบรกหน้าและหลัง ผ้าคลัตช์ หลอดไฟ หัวเทียน ฟิวส์ แปรงถ่าน ปะเก็น ท่อทางเดินต่างๆ ท่อยาง พลาสติก ยางแท่นเครื่อง ยางใบปัดน้ำฝน สายพานต่างๆ น้ำมันและสารหล่อลื่นทุกชนิด แบตเตอรี่ น้ำกลั่นในแบตเตอรี่ น้ำหล่อเย็น น้ำยาแอร์ ยางรถยนต์ ลูกหมาก บู๊ทยางต่างๆ และรายการอื่นๆ ตามที่บริษัท ฮอนด้าฯ กำหนด

https://web.honda.co.th/service/special-service/ultimate.php

แปลว่า  อะไหล่ช่วงล่างทั้งหลาย  เคลมไม่ได้

แต่ผมว่าก็คุ้มอยู่ดี  เพราะครอบคลุม
เครื่อง เกียร์ คอยล์จุดระเบิด สายไฟ สายหัวเทียน(ถ้ามี) ท่อไอดี ท่อไอเสีย Catalytic-Converter ปั๊มABS ลูกปืนล้อ เพลาขับ เซ็นเซอร์ทั้งหลาย คอมแอร์ คอยล์เย็น คอยล์ร้อน   ระบบไฟฟ้า    เครื่องเสียง  เบาะไฟฟ้า และอื่นๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าซื้อภายใน 6 เดือนหลังออกรถ มีส่วนลดนะครับ รู้สึกจะ 20% เหลือ 10,700 บาท ส่วนการนับก็ดูว่าอะไร ถึงก่อน ค่อยนับต่อไปอีก 2 ปี/40,000 โล แนะนำซื้อไว้ดีกว่าครับ อุ่นใจดี

ผมก็ซื้อวันออกรถครับ ปัจจุบันรถ 2ปี 1 เดือน จัดไป 41,000 โลแล้ว ตอนแรก็กะว่าคงใบ้ไม่เยอะหรอก ตอนนี้ออกทริปกันเดือนเว้นเดือนกันเลยทีเดียว

พี่มีในคลับ HRV ท่านนึง เกียร์พังตอน 130,000 โล ซื้อ Ultimate Care ไว้ เพราะพี่เค้าใช้เยอะ ก็ได้เคลมเกียร์ฟรีทั้งชุดครับ

ปล. ยินดีกับรถคันใหม่นะครับ ใช้รุ่นเดียวกันเลย (แอบเห็นโพสต์รับรถอยู่เมื่อเช้าในคลับ ไม่แน่ใจใช่ EL สีเงินคันนั้นรึป่าว 😊😊)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ XyteBlaster

ซื้อเลยจะได้ถูกครับ แอบหักคอเซลล์เอาเป็นของแถมก็พอมีลุ้นครับ

รถที่จะซื้อเป็น HRV EL ใช่มั้ยครับ  เกียร์ CVT ลูกนี้ มีข่าวเสียอยู่เรื่อยๆ นะครับ  ซื้อประกันไว้ก็คุ้มอยู่ครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ไม่มีความรู้เรื่องรถ

แน่นอน คุ้มครับ แถม ขายต่อได้ราคาดี มีประวัติ 0 ตลอด

เช็คระยะ ฮอน ราคาก็ไม่เดือดเท่าไหร่ จัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ใช้รถน้อย เดิมตัวรถประกัน3ปี หรือ100,000กม. ซื้อระยะเวลาเพิ่มอีก2 = 5ปี
ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ
อนาคตหากจะมีปัญหาใดๆ เราสบายใจครับ
ปล.ดูเงื่อนไขชิ้นส่วนการรับประกันให้ละเอียดครับ

ผมใช้CRV G3 9ปี ตัวรถดี ไม่จุกจิกเลย อะไหล่แท้ เทียบ ทดแทนหลากหลาย
ระยะที่ได้ซ่อมช่วงล่าง คือ 100,000กม. ขึ้นไป
รถจะออกอาการผิดปกติ เสียง สัมผัส การสะเทือน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต่อเพิมอีก 2 ปี หรือ 40000 กิโล นั้นคือ ถ้า สามปี ขับไป 25000 กิโล นั้นคือหมดสามปีแล้ว + อีก 40000 กิโล

ถ้าหมื่นสองสำหรับผม ก็พอคุ้มนะครับ ยิ่งเป็นพวก civic fc ที่เกียมีปัญหาหาบ่อย หรืออย่างอื่น

เราเคยเห็นผ่านๆตาว่าประมาณ 12,xxx บาท แต่เดี๋ยวจะลองทักไปหาเซลล์เพื่อขอรายละเอียดเพิ่มเติมดูค่ะ  :)

ชิ้นส่วนอะไหล่ และวัสดุสิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งาน หรือการบำรุงรักษา เช่น ไส้กรองต่างๆ ทั้งหมด ผ้าเบรกหน้าและหลัง ผ้าคลัตช์ หลอดไฟ หัวเทียน ฟิวส์ แปรงถ่าน ปะเก็น ท่อทางเดินต่างๆ ท่อยาง พลาสติก ยางแท่นเครื่อง ยางใบปัดน้ำฝน สายพานต่างๆ น้ำมันและสารหล่อลื่นทุกชนิด แบตเตอรี่ น้ำกลั่นในแบตเตอรี่ น้ำหล่อเย็น น้ำยาแอร์ ยางรถยนต์ ลูกหมาก บู๊ทยางต่างๆ และรายการอื่นๆ ตามที่บริษัท ฮอนด้าฯ กำหนด

https://web.honda.co.th/service/special-service/ultimate.php

แปลว่า  อะไหล่ช่วงล่างทั้งหลาย  เคลมไม่ได้

แต่ผมว่าก็คุ้มอยู่ดี  เพราะครอบคลุม
เครื่อง เกียร์ คอยล์จุดระเบิด สายไฟ สายหัวเทียน(ถ้ามี) ท่อไอดี ท่อไอเสีย Catalytic-Converter ปั๊มABS ลูกปืนล้อ เพลาขับ เซ็นเซอร์ทั้งหลาย คอมแอร์ คอยล์เย็น คอยล์ร้อน   ระบบไฟฟ้า    เครื่องเสียง  เบาะไฟฟ้า และอื่นๆ

ส่วนตัวเข้าใจเหมือนกันว่า ถ้าพวกอะไหล่สิ้นเปลืองคงเคลมไม่ได้ แต่ก็เป็นห่วงพวกเกียร์และระบบไฟฟ้านี้แหละค่ะ ^^"

ถ้าซื้อภายใน 6 เดือนหลังออกรถ มีส่วนลดนะครับ รู้สึกจะ 20% เหลือ 10,700 บาท ส่วนการนับก็ดูว่าอะไร ถึงก่อน ค่อยนับต่อไปอีก 2 ปี/40,000 โล แนะนำซื้อไว้ดีกว่าครับ อุ่นใจดี

ผมก็ซื้อวันออกรถครับ ปัจจุบันรถ 2ปี 1 เดือน จัดไป 41,000 โลแล้ว ตอนแรก็กะว่าคงใบ้ไม่เยอะหรอก ตอนนี้ออกทริปกันเดือนเว้นเดือนกันเลยทีเดียว

พี่มีในคลับ HRV ท่านนึง เกียร์พังตอน 130,000 โล ซื้อ Ultimate Care ไว้ เพราะพี่เค้าใช้เยอะ ก็ได้เคลมเกียร์ฟรีทั้งชุดครับ

ปล. ยินดีกับรถคันใหม่นะครับ ใช้รุ่นเดียวกันเลย (แอบเห็นโพสต์รับรถอยู่เมื่อเช้าในคลับ ไม่แน่ใจใช่ EL สีเงินคันนั้นรึป่าว 😊😊)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เดี๋ยวจะลองทักไปคุยกับเซลล์เรื่องรายละเอียดดูค่ะ

ปล. เราเพิ่งรับรถเมื่อวาน คิดว่าเป็นคันเดียวกันนะคะ พอดีแอบลบโพสต์ไปแล้วค่ะ พอดีไม่มีรูปรถเดี่ยวๆเลย อายเค้า  ::)

ซื้อเลยจะได้ถูกครับ แอบหักคอเซลล์เอาเป็นของแถมก็พอมีลุ้นครับ

รถที่จะซื้อเป็น HRV EL ใช่มั้ยครับ  เกียร์ CVT ลูกนี้ มีข่าวเสียอยู่เรื่อยๆ นะครับ  ซื้อประกันไว้ก็คุ้มอยู่ครับ

เสียดายว่าออกรถมาแล้ว ถึงเพิ่งรู้เกี่ยวกับตัว Honda Ultimate Care นี้แหละค่ะ ไม่งั้นอาจจะลองคุยกับเซลล์ดูแต่แรก  :-\

ไม่มีความรู้เรื่องรถ

แน่นอน คุ้มครับ แถม ขายต่อได้ราคาดี มีประวัติ 0 ตลอด

เช็คระยะ ฮอน ราคาก็ไม่เดือดเท่าไหร่ จัดได้เลยครับ

รอลุ้นค่าแรงศูนย์ฮอนด้าอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าจะ 7xx บาท / ชม เหมือนค่ายที่เราเพิ่งจากมาหรือเปล่า  ::)

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เดี๋ยวจะลองทักไปคุยกับเซลล์เรื่องรายละเอียดดูค่ะ

ปล. เราเพิ่งรับรถเมื่อวาน คิดว่าเป็นคันเดียวกันนะคะ พอดีแอบลบโพสต์ไปแล้วค่ะ พอดีไม่มีรูปรถเดี่ยวๆเลย อายเค้า  ::)

ยินดีครับ แนะนำลองต่อลองดูครับ

ปล. แนะนำลอง Search  หาใน FB ชื่อ “HRV สังคมแห่งการแบ่งปัน” ดูครับ มีอีก Club นึงครับ เผื่อจะเข้าไปดูปัญหาและคำแนะนำต่างๆที่เจอกันมาครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2019, 20:51:51 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อเพิ่ม เป็น5ปี City CNG 2013
พอหมดปีที่3 เคลม พัดลมแอร์คอล์ยเย็น ยางหุ้มเพลาขับซ้าย พวกมาลัยลอก(เปลี่ยนยกพวง) เฟืองปัดน้ำฝน

อีกคัน Freed 2014 แถม ultimate ฟรี ไม่เคยเคลมจนหมดประกัน ปัจจุบันขับไป 5ปี 20000km

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
Honda Ultimate Care ก่อนซื้อศึกษาข้อจำกัดให้ดีนะครับ ตลอด5ปี ต้องเข้าศูนย์ครบตามระยะทุกครั้ง อาการบางอย่างของรถไม่สามารถเคลมได้ ของผมดีหน่อยตอนซื้อรถเซลส์ใจดีจัดเป็นของแถมให้ สบายใจกันไป

ออฟไลน์ HHHsung

เงื่อนไขหลักคือต้องเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ตามรอบที่กำหนด ผมมองว่าไม่ได้ยากอะไร เพราะปกติก็ทำอย่างนั้น

ส่วนการประกัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าตามความเสี่ยง ซึ่งอุปกรณ์ที่รับประกันส่วนใหญ่ ไม่ใช่อุปกรณ์ความเสี่ยงสูง และไม่ใช้อุปกรณ์ที่ต้องเปลี่ยนตามรอบ

100 คัน เสียคันนึงยังยากเลยครับ อย่างว่าทำธุรกิจก็หวังกำไร เค้าต้องแน่ใจถึงออกเงื่อนไขนี้มา

ปล. คหสต. มันแค่ขยายเวลารับประกันออกไปจาก 3 ปี เป็น 5 ปี ซึ่งอุปกรณ์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเสียในช่วงเวลานั้น เป็นผมๆ ไม่ทำ

แต่ถ้า จขกท. กังวล และมีกำลังที่จะจ่าย ก็แล้วแต่พิจารณาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 09:13:52 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าปัจจ้ยเหลือแลกความสบายใจ  หมื่นสองแลกกับการรับประกันสองสามอย่างนี้ผมว่าโคตรคุ้มแล้ว

1.เกียร์
2.แร็คพวงมาลัย
3.แอร์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เพื่อความอุ่นใจครับ ผมก็ซื้อเพิ่ม  8)

แต่อย่าซื้อโปรแกรมล้างรถนะครัับ ไปล้างมาหลายแห่ง ไม่โอเคกับราคาที่จ่ายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 10:13:43 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ kiwiwi

Honda Freed ของผมซื้อไว้ครับ
สิ้นสุดที่ 5ปี แสนสามกิโล

ได้ไฟท้ายใหม่ 2 ข้างเลย เพราะน้ำเข้าไฟท้ายครับ
ได้ค่าทำประกันคืนพอดี

คือถ้าไม่ทำ ก็ต้องเสียเงินซื้อใส่เอง แถมต้องเป็นของเทียบหรือมือสองด้วย เพราะสองข้างรวมกันก็สองหมื่นกว่าแล้ว ><

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ตลอดห้าปีต้องเข้าศูนย์ตลอดนะครับ แล้ต้องเช็คระยะตามที่เากำหนดในคู่มืออีก ค่าใช้จ่ายถ้าไม่เข้าศูนย์หลังจากสามปีคุณประหยัดได้พอควร

ออฟไลน์ SM.

อ่านรายละเอียดส่วนที่ไม่รับประกันดีๆนะครับ ทั้งชิ้นส่วน และ กรณีที่เค้าจะขอปฏิเสธ ครับ

ออฟไลน์ Non FoolsBoyz

• Newbie
  • *
ง่ายๆ สั้นๆ ไม่ต้องคิดเยอะ  คุ้มครับ ไม่ต้องคอยกังวล ไม่ต้องมานั่งบอกตัวเองว่า รู้งี้.....ซื้อซะก็ดี