ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota vios 03 บริทนีย์ คอมแอร์เริ่มพังแล้ว เปลี่ยนของแท้ดีไหมครับ  (อ่าน 11236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
ผมใช้วีออส บริทนีย์ ตัวท็อป 2003
วันนี้ผมไปล้างแอร์เพราะแอร์ไม่เย็นตอนรถติด
แต่เมื่อรถแล่นเย็นปกติครับ ปรากฎว่าช่างบอกคอมแอร์ไม่มีกำลังอัด แอร์เลยไม่เย็น ต้องเปลี่ยน ถ้าไม่เปลี่ยน ต้องเร่งเครื่องช่วย แอร์ถึงจะเย็น
ทีนี้ช่างแนะนำคอมแท้ denso 9000บาท++ ราคาโอเคไหมครับ
ผมอยากถามว่า ควรเปลี่ยนของแท้ดีไหมครับ หรือมียี่ห้ออื่นไหม
ปล. คอมแอร์ที่เสียคือคอมติดรถครับ 10กว่าปีแล้ว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ช่างได้ถอดคอมแอร์ ออกมาเช็คหรือเปล่าครับ?

อาการนี้ อีกจุดที่ควรตรวจสอบ คือ มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า ครับ

ออฟไลน์ kez

ดูราคา com บิ้ว  ถ้าต่างกันไม่ถึงครึ่ง 

ไป คอมแท้คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าจะใช้รถยาวๆ ใส่ของแท้ไป มันก็อยู่ได้อีก 16 ปี แบบที่ของติดรถทำได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อาการแบบนี้ที่เคยเจอมาเป็นที่คลัทช์คอมแอร์ครับ
หาร้านดีๆ ไม่น่าเกิน 2000

แต่ถ้าอยากอุ่นใจ เปลี่ยนของแท้สิครับ ใช้ยาวๆไป 10 ปี
ค่าแรงถอด ความเสี่ยงถอดแต่ละครั้ง
ไม่คุ้มกับใช้ของเทียบครับพวกคอมแอร์รถ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ลองเช็คราคาของศูนย์หรือยังครับ

ออฟไลน์ panjap

ถ้าไม่มีกำลังอัดก็ต้องเปลี่ยนคอมอย่างเดียว เปลี่ยนอุปกรณ์อย่างอื่นมันไม่ได้ช่วยเลย ของแท้ ราคานี้แหละไม่แพงแล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าเป็นผม ถ้าราคาของเทียบต่างกันเกือบครึ่ง ผมเปลี่ยนของเทียบนะ รถมันอายุเยอะมากแล้ว แต่เอาให้ชัวก่อนนะว่าเป็นที่คอมแอร์จริงๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AgentMolder

รถคันเก่าผมรุ่นเดียวกัน ขับมือเดียวมา 15 ปีเท่ากัน เปลี่ยนไปปีที่แล้วครับ 6000 ร้านนอก แท้เชียงกง

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ช่างบอกว่าคอมไม่มีกำลังอัด
ช่างได้มีการเอาเกจ์มาวัดแรงดันที่ท่อทางส่งและทางกลับของระบบแอร์รึยังครับ

• Newbie
  • *
ช่างได้ถอดคอมแอร์ ออกมาเช็คหรือเปล่าครับ?

อาการนี้ อีกจุดที่ควรตรวจสอบ คือ มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า ครับ

ช่างได้เอาเกจ์วัดมาวัดครับว่ากำลังอัดไม่มี แต่ก่อนหน้านี้มีรอยซึมน้ำยาแอร์ตรงวาล์ว มีคอยล์รั่ว ซึ่งทั้งหมดเปลี่ยนไปแล้ว พร้อมกับล้างแอร์แบบถอด พร้อมเติมน้ำยาแอร์ที่รั่วไปครับ
ถ้าคอมเสียจริง ก็ต้องเปลี่ยนละครับเพราะจากหลายความเห็น ผมว่าจะเอาคอมแท้ครับ ไม่ทราบว่าถ้าหากเปลี่ยนคอมต้องมีค่าแวกน้ำยาแอร์ด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ช่างได้เอาเกจ์วัดมาวัดครับว่ากำลังอัดไม่มี แต่ก่อนหน้านี้มีรอยซึมน้ำยาแอร์ตรงวาล์ว มีคอยล์รั่ว ซึ่งทั้งหมดเปลี่ยนไปแล้ว พร้อมกับล้างแอร์แบบถอด พร้อมเติมน้ำยาแอร์ที่รั่วไปครับ
ถ้าคอมเสียจริง ก็ต้องเปลี่ยนละครับเพราะจากหลายความเห็น ผมว่าจะเอาคอมแท้ครับ ไม่ทราบว่าถ้าหากเปลี่ยนคอมต้องมีค่าแวกน้ำยาแอร์ด้วยรึเปล่าครับ

ผมใช้ VIOS รุ่นเดียวกับคุณ

เคยเปลี่ยน คอมฯ แอร์ ยกลูก ที่ศูนย์บริการเด็นโซ่

มีรายละเอียดดังนี้ครับ

- Compressor         11,000 บาท
- Drier                        180 บาท
- O-ring 4 ตัว               160 บาท
- น้ำยาไล่ระบบ 141B       600 บาท
- แว๊คคั่ม น้ำยา R134A  1,000 บาท

จริงๆ ผมมีร้านแอร์ที่ผมใช้บริการประจำ แต่ตอนนั้นร้านปิดทำการชั่วคราว
ก็เลยเข้าศูนย์ denso แทน

ถ้าทำร้านทั่วไป ราคาน่าจะถูกกว่านี้พอสมควร

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
แล้วที่ซ่อมไปก่อนหน้าได้มีการเปลี่ยนไดเออร์หรือไม่
แผงคอนเดนเซอร์หน้ารถเคยล้างบ้างรึเปล่า
บางทีซ่อมแล้วไม่จบ เพราะเปลี่ยนไม่หมดทำไม่ครบนะครับ นานวันก็เป็นอีก
ขนาดผมซ่อมรถให้น้าผมเอง เปลี่ยนหมดทุกอย่าง ยกเว้นคอมกับแผงคอยล์
วาวล์ expan ยังเสียได้เลยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
denso เผลอๆดีกว่าของติดรถนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

denso เผลอๆดีกว่าของติดรถนะครับ

แล้วของติดรถไม่ใช่ denso หรอครับ

ออฟไลน์ Darkart

เช็ค หน้าครัชท์คอมแอร์ก่อน ว่ายังดูดและจับดีไม
รถวิ่งแล้วแอร์เย็น ดูแผงคอยล์ร้อนแอร์หน้ารถ ว่าตันหรือมีสิ่งสกปรกบัง ทำให้แอร์ไม่เย็นได้เหมือนกัน
พัดลมไฟฟ้า แรงดีไม
วัดน้ำยาแอร์ อยู่ในระดับปกติไม
ไดเออร์ตัน ทำให้แอร์ไม่เย็นได้เหมือนกัน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
ไดเออร์ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ ชิ้นอื่นก็ยังไม่เคย แต่หน้าคลัทช์ก็เปลี่ยนไปแล้ว แต่เดี๋ยวจะลองถามช่างตามที่ทุกคนบอกนะครับ แล้วจะมารายงานผลในนี้ ขอบคุณครับ