ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง 1800 Altis 2014 คู่มือบอกให้สลับไปใช้น้ำมันชนิดอื่น 1 ถังทุก ๆ 10000 กม!  (อ่าน 6753 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
นั่งคุยกับเพื่อนเรื่องน้ำมัน ว่าจะใช้ E85 หรือ E20 ดีกว่ากันในตอนนี้   เพื่อนทักมาว่า Altis 2014 + เครื่อง 1800 เนี่ย ใช้ E85 ยาว ๆ เลยไม่ได้นะ  มันต้องมีสลับไปใช้น้ำมันชนิดอื่น 1 ถังทุก ๆ 10000 กมด้วย  .... อ้าว งงเลย มีแบบนี้ด้วยเหรอ

เลยกลับไปเปิดคู่มือดู  เออ แหะ  มีจริงด้วย !   ในคู่มือให้เหตุผลว่า เพื่อการชำระสิ่งสกปรกในระบบน้ำมันเชื่อเพลิง (ขอโทษทีคับ ที่ไม่ได้ถ่ายรุปคุ่มือมาให้ )  เลยยิ่งงงเข้าไปใหญ่  E85  มันแอลกฮอร์ 85% มันต้องชำระล้างได้ดีสุด ๆ  มันยิ่งกว่าแอลกฮอร์ล้างแผลอีก  แล้วจะต้องสลับไปใช้ E10 , E20 ทุก ๆ 10000 โลเพื่อชำระสิ่งสกปรกทำไมละนั่น ?

หรือว่า E85 มันแห้งเกินไป ? เลยต้องมี E10, E20 มาหล่อลื่นพวกหัวฉีด, วาล์วกันบ้าง ?   (แล้วรถ E85 ยี่ห้ออื่น มันต้องทำแบบนี้เหมือนกันไหมเนี่ยครับ ? 

Note. อีกอย่างเพิ่งสังเกตุ ตอนผมเอาเข้าเช็คระยะล่าสุด ถามช่างถึง CHR 1800 ที่ใช้เครื่อง block เดียวกัน  ช่างศุนย์โตโยต้าเองกลับบอกใช้ E85 ไม่ได้ซะงั้น  งงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2019, 14:07:33 โดย boogie2020 »
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ alpha14

เท่าที่เคยอ่านมา มาสด้า3สกายให้ใช้สลับน้ำมันอื่น ใช้e85ยาวๆไม่ได้ซะงั้น แต่แลนเซอร์ อีเอ็กซ์ ไม่มีบอกในคู่มือ แต่ผมก็มีใช้สลับบ้างถ้าไม่มีให้เติม

ออฟไลน์ off_033

camry 2019 ก็มีติดไว้ที่ถังครับ

เดือน 2 เดือนเติม E20 บ้างก็ ok อยู่นะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่า เป็นอุบายแฝงเป็นการทดสอบความผิดปกติของระบบ ECU ในการตรวจสอบ ปริมาณเอทานอลมากกว่าครับ

เพราะ ผมก็เคยใช้ยาวๆ  E85 เป็น ปีๆ พอเติม น้ำมันชนิดอื่นเหมือน ECU และระบบ มันจะงง ๆ หน่อย กว่าจะปรับตัวได้ เอาเรื่อง
เอาง่ายๆ เลย ใช้ 85 อยู่ดีๆ นานมาก ไปเติม E20 สตาร์ทไม่ติดคร้าบ ต้องสตาร์ทแล้ว สตาร์ทอีก

ออฟไลน์ kez

ไม่ได้เกี่ยวกับการล้าง  แต่ให้กล่อง ecu ได้อ่านค่าอื่นบ้าง

เปลี่ยนน้ำมัน ออกเทนเปลี่ยน ก็ต้องคำนวนการฉีดน้ำมันใหม่    ให้มันได้ออกกำลังกาย

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
อาจจะเป็นที่

ต้องการกำจัดความชื้นออกจากระบบ

ตัวน้ำมันเอง มีการผสมสารทำความสะอาดอื่นๆ ที่จำเป็นกับระบบเชื้อเพลิง เช่น สารละลายเขม่า

ทั้งหมด เดาเอานะ

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ชอบสลับ ทั้งชนิดน้ำมันและยี่ห้อ เพื่อให้กล่องได้มีการปรับการฉีดน้ำมันบ้างครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ผมใช้ 1.8 2014 E85 สตาร์ทยากมาแรมปี ใช้e85 99%
จนในที่สุด ดับคาทางด่วนเลนขวาสุดเลยครับ
สตาร์ทให้ตายก็ไม่ติด ลากเข้าอู่เปลี่ยนมอเตอร์ปั้มติ๊ก
อาการดีขึ้น สตาร์ทติดยากสถิติลดลง หลังจากเปลี่ยนเป็น
95โซฮอล์ ถังแรก สดๆร้อนๆเลย

ก่อนหน้านี้เช็คหัวฉีด แบต หัวเทียน บลาๆ อาการไม่หายซะทีครับ

ออฟไลน์ V221

เข้าใจว่าทางผู้ผลิตป้องกันปัญหาเวลาใช้E85ยาวๆแล้วมีโอกาสที่ความชื้นสะสมในถังน้ำมันจนทำให้Ethanolที่มีคุณสมบัติชะล้างและดูดความชื้นสูงกว่าน้ำมันตกตะกอนจนแบ่งเป็นชั้นน้ำมันด้านบน คราวนี้พอเครื่องยนต์ดูดเข้าไปจะทำให้น้ำมันชั้นบนที่เบากว่าเข้าไปก่อนตามด้วยEthanolและความชื้นรวมถึงสิ่งสกปรกทำให้เครื่องยนต์มีปัญหาได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jumpon77

ใช่อะต้องสลับอะเพราะรถที่บ้านก็ใช้E20อะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003