ผู้เขียน หัวข้อ: -- ขอความคิดเห็น Hyundai Veloster มือสองครับ --  (อ่าน 9322 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
-- ขอความคิดเห็น Hyundai Veloster มือสองครับ --
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 17:20:47 »
พอดีนั่งดูข้อมูลรถมือสองในเน็ตช่วงราคาประมาณ 5-8 แสน แล้วไปเห็นเจ้า Hyundai Veloster มือสองตัวเทอร์โบ ประมาณปี 2013-2014 ราคามีตั้งแต่ 6 แสนกว่าๆ ไปจนถึงไม่เกิน 8 แสน เลยอยากทราบความคิดเห็นท่านสมาชิกว่ารุ่นนี้เป็นยังไงบ้าง มีปัญหาจุกจิกอะไรรึเปล่า เห็นว่า Veloster ไม่ใช่รถที่คนนิยมกันเท่าไหร่ ไม่ค่อยเห็นบนถนนด้วย ในอนาคตพวกอะไหล่ตัวถังหรืออะไหล่อื่นๆยังจะพอหาได้อยู่รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: -- ขอความคิดเห็น Hyundai Veloster มือสองครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 17:52:51 »
  รถแปลก ไม่ฮิต.  อะไหล่น้อย อู่น้อย

รับได้ก็จัด

ออฟไลน์ Sit: )

Re: -- ขอความคิดเห็น Hyundai Veloster มือสองครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 19:02:04 »
มองหาอะไร จึงมาสนใจ veloster  หละครับ
เอาความแปลกก็จัดได้ เอาขับดีผมว่า gti น่าสนกว่า

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:20:05 »
ผมเคยไปดูมาเหมือนกันครับ มือสองสีเทาด้าน
ชิ้นส่วนมี Share กับ Elantra พอสมควรครับแต่ไม่ใช่ตัวถัง
พอแฟนเปิดประตูหลังเท่านั้นหล่ะเดินหนีเลย ประตูหลังมันเปิดได้ข้างเดียว

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:28:20 »
ผมลองเสนอทางเลือกดู V40 ครับ
ราคามือสองน่าจะพอ ๆ กัน

การขับขี่อาจสู้ Hyundai ไม่ได้
ผมไม่เคยขับนะครับ อ่านจะ Review ดู

แต่เท่าที่ผมดู ปัญหารุ่นนี้หนัก ๆ ไม่ค่อยมี
อะไหล่ถ้าจังหวัดมีศูนย์ ไม่น่ากังวล

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 20:53:58 »
  รถแปลก ไม่ฮิต.  อะไหล่น้อย อู่น้อย

รับได้ก็จัด
มองหาอะไร จึงมาสนใจ veloster  หละครับ
เอาความแปลกก็จัดได้ เอาขับดีผมว่า gti น่าสนกว่า

ที่จริงก็ไม่ได้มองตั้งแต่แรกครับ ตอนแรกมองหารถมือสองที่ราคาพอๆกับ jazz/city ป้ายแดง บังเอิญเจอเข้าเลยอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ผมเคยไปดูมาเหมือนกันครับ มือสองสีเทาด้าน
ชิ้นส่วนมี Share กับ Elantra พอสมควรครับแต่ไม่ใช่ตัวถัง
พอแฟนเปิดประตูหลังเท่านั้นหล่ะเดินหนีเลย ประตูหลังมันเปิดได้ข้างเดียว

รบกวน ขอทราบได้มั้ยครับว่า ไม่เอา Veloster แล้วไปจบกับรุ่นไหนครับ

ผมลองเสนอทางเลือกดู V40 ครับ
ราคามือสองน่าจะพอ ๆ กัน

การขับขี่อาจสู้ Hyundai ไม่ได้
ผมไม่เคยขับนะครับ อ่านจะ Review ดู

แต่เท่าที่ผมดู ปัญหารุ่นนี้หนัก ๆ ไม่ค่อยมี
อะไหล่ถ้าจังหวัดมีศูนย์ ไม่น่ากังวล

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปศึกษาดูครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 09:01:42 »
ปัญหาใหญ่สุด คือ อะไหล่ตัวถัง ครับ รถน้อย อะไหล่น้อย พาร์ทเทียบก็หายาก พาร์ทแท้เบิกศูนย์เมื่อไหร่จะได้ก็ไม่รู้

เล่นรถพวกนี้ ต้องเป็นพวกรถเก็บ ขับเล่น เสาร์-อาทิตย์ ใช้รถน้อยๆ

เพราะถ้าเอามาใช้เป็นขับไปมา ใช้ชีวิตประจำวัน เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุ มันจะย้อนไปที่ข้างต้นที่ผมบอกไว้

ถ้าชอบแนวไม่ค่อยเหมือนกัน ผมว่า GTI เป็นทางเลือกที่ดีกว่าสำหรับผม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 09:09:51 »
เห็นตัวจริงแล้ว ทำให้นึกถึงพวกแมลงปีกแข็งแบบตัวด้วง

ออฟไลน์ Mrcreative

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 10:24:07 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้ HYUNDAI SONATA SPORT อยู่นะครับ และก็เพื่อนก็ใช้ Veloster อยู่อะไหล่ ที่ศูนย์ Hyundai ราชพฤกษ สามารถสั่งอะไหล่เข้าจากเกาหลีได้ทุกชิ้นนะครับ แต่รอ 15 วัน ซึ่งอะไหล่ จะแพงกว่ารถตลาดอีก 30% ถ้ารับได้ คุณก็ไม่ต้องห่วงครับ ขับได้ ทุกวันนี้ใช้ Sonata มาจะสองแสนโล ละครับ  พูดให้เป็นข้อมูลตามจริงครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2019, 10:26:36 โดย Mrcreative »

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 12:21:51 »
มือ2 ผมว่า cx-3 mazda3 ตัวปี 17-18 .ใหม่ๆสวย น่าเล่นกว่านะครับ  เพิ่มอีกหน่อยมีคันใหม่ๆสวยๆให้เลือกเยอะ

ออฟไลน์ Mc_in

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 14:34:19 »
ผมใช้อยู่ ตัว Turbo  อัตราเร่งโอเคเลยครับถ้าเทียบ กับ 520D f10 ที่บ้าน ตั้งแต่ซื้อมามีปัญหาเปลี่ยนหัวฉีดไป 1 ตัว กับกลอนประตูท้าย อะไหล่แล้วแต่ชิ้นเลยครับว่าเบิกชิ้นไหน ถ้าทั่วๆไป ของผมวันเดียวได้ของครับ ส่วนของแต่ง ebay เลยครับ แต่ต้องดูประเทศด้วยเพราะแต่ละประเทศประตูไม่เหมือนกัน แต่ veloster ไม่เหมาะเอามาใช้ทุกวันครับอย่างที่ด้านบนได้กล่าวไปครับ วัสดุภายในจอดตากแดดร้อนมากไม่ไหวครับ เหนียวเร็วกว่ารถญี่ปุ่น แต่โดยรวมตัวรถโอเคเลยครับ ปล.คุณแม่ผมอายุจะ 60 แล้วบางทีแกยังชอบเอาออกไปขับบ้างเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 14:39:35 »
ปัญหาใหญ่สุด คือ อะไหล่ตัวถัง ครับ รถน้อย อะไหล่น้อย พาร์ทเทียบก็หายาก พาร์ทแท้เบิกศูนย์เมื่อไหร่จะได้ก็ไม่รู้

เล่นรถพวกนี้ ต้องเป็นพวกรถเก็บ ขับเล่น เสาร์-อาทิตย์ ใช้รถน้อยๆ

เพราะถ้าเอามาใช้เป็นขับไปมา ใช้ชีวิตประจำวัน เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุ มันจะย้อนไปที่ข้างต้นที่ผมบอกไว้

ถ้าชอบแนวไม่ค่อยเหมือนกัน ผมว่า GTI เป็นทางเลือกที่ดีกว่าสำหรับผม

GTi น่าสนใจครับ ดูอยู่เรื่อยๆเหมือนกัน แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะดูแลรถยุโรปไหวมั้ยน่ะครับ

เห็นตัวจริงแล้ว ทำให้นึกถึงพวกแมลงปีกแข็งแบบตัวด้วง

ผมก็ว่ามันดู quirky ดีครับ และมีความกวนบาทาหน่อยๆอย่างที่พี่จิมมี่เขียนในรีวิวเลย

ขอตอบในฐานะที่ใช้ HYUNDAI SONATA SPORT อยู่นะครับ และก็เพื่อนก็ใช้ Veloster อยู่อะไหล่ ที่ศูนย์ Hyundai ราชพฤกษ สามารถสั่งอะไหล่เข้าจากเกาหลีได้ทุกชิ้นนะครับ แต่รอ 15 วัน ซึ่งอะไหล่ จะแพงกว่ารถตลาดอีก 30% ถ้ารับได้ คุณก็ไม่ต้องห่วงครับ ขับได้ ทุกวันนี้ใช้ Sonata มาจะสองแสนโล ละครับ  พูดให้เป็นข้อมูลตามจริงครับ  ;D
ผมใช้อยู่ ตัว Turbo  อัตราเร่งโอเคเลยครับถ้าเทียบ กับ 520D f10 ที่บ้าน ตั้งแต่ซื้อมามีปัญหาเปลี่ยนหัวฉีดไป 1 ตัว กับกลอนประตูท้าย อะไหล่แล้วแต่ชิ้นเลยครับว่าเบิกชิ้นไหน ถ้าทั่วๆไป ของผมวันเดียวได้ของครับ ส่วนของแต่ง ebay เลยครับ แต่ต้องดูประเทศด้วยเพราะแต่ละประเทศประตูไม่เหมือนกัน แต่ veloster ไม่เหมาะเอามาใช้ทุกวันครับอย่างที่ด้านบนได้กล่าวไปครับ วัสดุภายในจอดตากแดดร้อนมากไม่ไหวครับ เหนียวเร็วกว่ารถญี่ปุ่น แต่โดยรวมตัวรถโอเคเลยครับ ปล.คุณแม่ผมอายุจะ 60 แล้วบางทีแกยังชอบเอาออกไปขับบ้างเลยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลจากผู้ใช้จริง ผมเห็น Sonata กับ Elantra ทีไรนี่มองตามตลอด แต่ถ้าใช้ทุกวันแล้วไม่ค่อยโอเคคงต้องพับความคิดนี้ไปก่อนละครับเพราะว่าที่บ้านจอดรถได้แค่คันเดียวเลย

มือ2 ผมว่า cx-3 mazda3 ตัวปี 17-18 .ใหม่ๆสวย น่าเล่นกว่านะครับ  เพิ่มอีกหน่อยมีคันใหม่ๆสวยๆให้เลือกเยอะ

น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2019, 16:05:20 »
ผมว่าเหมือนเล่นรถ coupe นะครับ  แนว 86, BRZ, CR-Z พวกนี้
ไม่ต้องถามหาความสะดวกสบายเหมือน รถตลาด Sedan, Hatch back ทั่วไป
มันเป็นรถคนละกลุ่มกันเลย ถ้ามองว่าเป็นการซื้อรถสปอร์ตคูเป้ ก็โอเคครับ
Body มีความ unique ไม่ซ้ำใคร และได้ความน่าเชื่อถือในการใช้งานแบบ
Hyundai. แต่ถ้าคิดว่าจะเอามาใช้แบบรถจ่ายกับข้าว ก็มองพวกรถตลาด
ทั่วไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 06:59:48 »
ถ้าชอบจริงๆ ก็เอาได้ครับ แต่ต้องรับข้อด้อยต่างๆ ตามที่ท่านๆด้านบนบอกไว้ได้ด้วยนะ