ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปจอง toyota yaris s-limited วันจันทร์นี้ ขอความเห็นด้วยครับ  (อ่าน 11530 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
เปรียบเทียบระหว่างรุ่นอื่นๆ ยาริส เป็นอย่างไรบ้าง ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ โดยส่วนตัวชอบยาริสครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ชอบก็จัดไปครับ ผมว่ามันน่ารักดี

ให้ความเห็นได้แค่เรื่องห้องโดยสาร ผมว่าเล็กไปนิด แต่ถ้าเห็นแล้วคุณโอเค ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ NOTTO

ถ้าไม่มีผู้โดยสารมากนัก ปกติใช้ 1 หรือ 2 คน ผมว่าสบาย ขับในเมืองคล่องตัวครับ รถเล็กๆ ท้ายสั้นมากๆ จอดง่าย กินน้ำมันกว่าวีออสนิดนึงครับ พอดีที่บ้านใช้ทั้ง 2 รุ่นนี้ คันเร่งวืดๆ หน่อย ก็สนุกดีไปอีกแบบ   ;D

• **
อาการ วืดๆ ที่ คุณ NITTOว่า เป็นอย่างไงครับ

ออฟไลน์ bztour

• Newbie
  • *
ถ้าชอบก็จองเลยครับ  ส่วนตัวผมคิดว่ามีตัวเลือกที่น่าสนใจอื่นๆในราคาใกล้ๆ หรือถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เป็นรถที่ นั่งขับแล้ว ปวดหลัง พวงมาลัย เหมือนจะมีน้ำหนัก แต่เอาเข้าจริงแล้ว On Center feeling ยังไม่ดี
วิ่งทางไกล จะไม่ค่อยมั่นใจ วัสดุที่ใช้ รุ่นไมเนอร์เชนจ์ แก้ไขไปเยอะแล้วก็จริง แต่ วัสดุที่ใช้ในห้องโดยสาร
ยังถือว่า ด้อยกว่ารถคู่แข่งหลายๆคันในตลาดนิดหน่อย คันเร่ง ขอเวลาคิดสัก 1 วินาทีก่อน ว่าจะเอายังไงกับชีวิต
แล้วถึงจะเร่งให้คุณ

ส่วนตัวผม มองตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ firstzeng

เทียบข้อดีๆ ที่เหนื่อกว่าคู่แข่งแล้วไม่เจอเลย

ประหยัดก็ไม่ต่างกันมาก แพ้อีกค่ายด้วยซ้ำ

เทคโนโลยีก็ไม่เยอะเท่าไหร่

โฉมแบบนี้มันกี่ปีแล้ว มันเก่าแล้วไม่สด

แถมยังคันเล็กกว่าบางค่าย

มีอย่างเดียวนี้เหนือกว่าคือ ศูนย์บริการมีเยอะ และราคาขายต่อน่าจะดีกว่า
แต่ซื้อรถมาใช้ไม่ได้เอามาเกรงกำไรขาย เลยไม่เป็นประเด็นสำหรับผม

ผมว่าลองมองๆดูดีๆครับ

ออฟไลน์ patzahut

เป็นรถที่ นั่งขับแล้ว ปวดหลัง พวงมาลัย เหมือนจะมีน้ำหนัก แต่เอาเข้าจริงแล้ว On Center feeling ยังไม่ดี
วิ่งทางไกล จะไม่ค่อยมั่นใจ วัสดุที่ใช้ รุ่นไมเนอร์เชนจ์ แก้ไขไปเยอะแล้วก็จริง แต่ วัสดุที่ใช้ในห้องโดยสาร
ยังถือว่า ด้อยกว่ารถคู่แข่งหลายๆคันในตลาดนิดหน่อย คันเร่ง ขอเวลาคิดสัก 1 วินาทีก่อน ว่าจะเอายังไงกับชีวิต

ส่วนตัวผม มองตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ

พี่จิมมี่เลือกมานานแล้วหละ  ตอนที่พี่เค้าซื้อนั้น ยาริสก็มีขายอยู่แล้วนะ  แต่พี่เค้าไปออกคันสีแดงมา

ล้อเล่นนะครับ :P

ออฟไลน์ phat

• Newbie
  • *
ตื่นมาเบลอเห็น banner นึกว่า New Yaris  Be goodbye 5555 เอ้ be groovy มันก็ jazz นะสิท่าอย่างนั้น

ความเห็นนะครับ

รถน่ารักดี แต่ขับเกิน 80 เสียงดังเข้ารถเยอะไปหน่อยนะครับ (เคยลองขับไป ตจว แต่มิใช่รถตัวเอง)
อยู่ในเมืองก็คล่องดีนะ คิดซะว่าตัวเองคือ 3 ล้อ อิอิ
"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ FyGI

S-ted ช่วงล่างแข็งมาก

ถ้าผู้โดยสารไม่ทานยานอนหลับ

หรือยาแก้แพ้มา คงยากที่จะหลับ

ออฟไลน์ Eddy5659

S-ted ช่วงล่างแข็งมาก

ถ้าผู้โดยสารไม่ทานยานอนหลับ

หรือยาแก้แพ้มา คงยากที่จะหลับ

จริงแหละครับ มันดูกระด้างยังไงมะรู้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NOTTO

คันเร่งวืดๆ ที่ผมหมายถึง ก็เหมือนกับที่คุณ Jimmy บอกครับ แต่ดูเหมือนจะเป็นเอกลักษณ์ของคันเร่งไฟฟ้า Toyota ไปซะแล้ว ซึ่งถ้าชินแล้วมันก็ไม่วืดหรอกครับ สามารถกดเร่งได้เนียนๆ เหมือนคันเร่งสายที่เราคุ้นเคยได้เหมือนกัน แต่ผมว่ามันออกจะเปลืองแรงและสมาธิไปเสียหน่อย บางทีทำงานดึกๆ เหนื่อยๆ มาขับรถกลับบ้านนี่ วืดจนถึงบ้านเลยครับ ยิ่งถ้ารถติดๆ ด้วยแล้ว ขับกระชากๆ จนถึงบ้าน เพราะหมดแรงเลี้ยงคันเร่งน่ะครับ

ส่วนอย่างอื่น ผมขอเรียกว่าข้อด้อย มากกว่าข้อเสียแล้วกันครับ เพราะสำหรับบางคนอาจจะรับได้ และไม่เห็นว่ามันแย่อะไร ก็คือ
1. เครื่องเสียง ของผมรุ่น E เสียงแย่มาก ถึงมากที่สุดครับ แค่เปิดแล้วมีเสียงออกมาเท่านั้น อย่าคาดหวังความไพเราะใดๆ ทั้งสิ้น แต่คุณ จขกท. จะเล่น G Limited ผมไม่ทราบว่าสเป๊กจะแตกต่างกันรึป่าว
2. เบาะนั่ง สรีระผมไม่ถูกกับเบาะนั่งของโตโยต้า ทั้ง Vios และ Yaris นั่งแล้วปวดหลัง ยิ่งขับนานยิ่งปวด เหมือนโดนบังคับให้อยู่ในท่าที่ "ต้องเมื่อย" ครับ

นอกนั้นผมว่าเป็นรถที่คุ้มค่า แต่น้อยกว่า Vios นิดนึง ทนแน่นอน ศูนย์บริการเยอะ ซ่อมง่าย ถึงแม้รุ่นต่อไปจะไม่ได้ขายในไทยแล้ว แต่อะไหล่ไม่น่าเป็นปัญหา รถเล็ก น่ารัก ขับง่าย จอดสะดวก

หาโอกาสไปลองขับดูครับ อยากให้ลองหลายๆ ที่ และมีเวลาอยู่กับรถมากๆ ครับ จะได้รู้ว่าเราชอบอะไรไม่ชอบอะไรในตัวรถครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ถ้าเทียบแล้วผมว่าอะไรหลายๆอย่างมันยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ สรุบจากความคิดส่วนตัวผมสั้นๆว่า "เหมือนจะดี"

อีกอย่างรถก็ปลายอายุตลาดแล้ว แถมนั่งแล้วปวดหลังโครตๆๆๆ ลองดูยี่ห้ออื่นด้วยก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 12:19:38 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

on center feeling นี่คืออะไรหรือครับ ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อันที่จริง ผมควรจะใช้คำว่า พวงมาลัย นิ่ง ตั้งตรง วอกแวก มากน้อยแค่ไหน ขณะใช้ความเร็วเดินทางขึ้นไป หนะครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คุ้มน้อยกว่าเจ้าอื่น หรือ แม้กระทั่ง vios เหมือนกันครับ
ผมเคยใช้รุ่น E พวงมาลัยมันต้องคอยเลี้ยงตลอด เบาะก็ไม่รู้จะบีบช่วงเอวไปทำไม
อัตราเร่งก็ด้อยกว่า vios, เครื่องเสียงมันไม่มีเสียงกลางออกมาน่ะครับ เบสออกมากะเสียงแหลม
ฟังนักร้องไม่รู้เรื่อง, คันเร่งต้องกะดี ๆ เพราะถ้าไม่เผื่อรอ  1 วินาทีหลังจากกดคันเร่งเพิ่ม
รถมันยังไม่เร่งให้ แต่พอกดให้ลึกลงไปอีกกลับเร่งพรวดพราดซะง้าน

ข้อดีของ yaris คือตั้งแต่รุ่น E จะมี airbag คู่หน้าแล้ว และก็ช่องวางขวดน้ำที่เยอะดี

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
'19 Honda Civic EL

• **
 :'( มันด้อยขนาดนั้นเลยหรือครับ ยาริส ..........

ออฟไลน์ udis

:'( มันด้อยขนาดนั้นเลยหรือครับ ยาริส ..........

รถ Toyota เป็นแบบนี้เกือบทุกรุ่นที่นั่งแล้วปวดหลัง
(ใช้คำว่าเกือบ ยังไม่ได้ลองทุกรุ่น เพราะมีหลายรุ่นเหลือเกิน)
ผมว่าเปลี่ยนเบาะก็พอช่วยได้มั้งครับ ถ้าชอบก็ลองหาเบาะดีดีเปลี่ยนใส่ดูครับ

ออฟไลน์ i-vertex

• Newbie
  • *
ด้อยจริงๆคับ เคยขับแล้ว ไม่ค่อยชอบเลยคับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
จากประสบประการณ์เรื่องรถยนต์  ของผม TOYOTA  ที่ผมรับได้ มีแค่ วีออส กะ แคมรี่ เท่านั้น ที่พอจะดูดี   ถ้าพูดถึงตัวรถ เพียวๆ ผมว่า  ยาริส มันไม่เคยอยู่ในสารระบบ รถที่คุ้มค่า และน่า มอง  (ตัวรถนะครับ)

ออฟไลน์ XL_SiZe

หลายคอมเม้นต์
ไปลอง Fiesta ด้วยดีกว่า เอิ้ก ๆ ๆ...  :D