ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ในบอร์ดช่วยดูใบจอง Honda Jazz ให้หน่อยครับ  (อ่าน 14450 ครั้ง)

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: รบกวนพี่ๆ ในบอร์ดช่วยดูใบจอง Honda Jazz ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 12:48:36 »
ความรู้ตรึมเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: รบกวนพี่ๆ ในบอร์ดช่วยดูใบจอง Honda Jazz ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 14:27:37 »
มาอีกแล้ว เซลเลว , กลลวงเซล .....

แต่บอกก่อน ในภาพนี้ไม่ใช่ใบจองครับ มันเป็นแค่ใบบันทึกเงื่อนไขการขายเท่านั้น หัวกระดาษก็เขียนอยู่

ทีนี้มาว่าด้วยดอกเบี้ย .. เรทดอกเบี้ยนี้เป็นเรทดอกเบี้ยแบบแถมประกันที่ทุกธนาคารใช้เหมือนกันหมดครับ (ไปเช็คในเว็ปแบงค์ได้ครับ)
ส่วนตารางผ่อนตามในรูป อันนั้นคำนวนจากเรทดอกเบี้ยของ ฮอนด้าลิสซิ่ง ซึ่งจะถูกกว่าเรทดอกเบี้ยแบบแถมประกันของธนาคารอื่นมาก (แต่เงื่อนไขการขายเช่นของแถมหรือส่วนลดจะได้น้อยกว่ามาก) ..

มาว่ากันเรื่องถูกผิด ผมคิดว่าลูกค้ารายนี้น่าจะไม่พร้อมเรื่องเงินดาวน์ แต่อยากออกรถ แต่เงื่อนไขการออกรถคือต้องดาวน์ 15% แต่น้องอาจจะไม่มีเงินพอ ..
เซลจึงเสนอทางเลือกในการซื้อคือ บวกราคารถ แล้วดึงเงินที่บวกไปนั้นกลับมาช่วยตัวเองดาวน์ พูดง่ายๆว่าเหมือนเรากู้แบงค์เพิ่มเพื่อนำมาดาวน์นั่นเอง ดังนั้นจะเห็นว่า เค้าใช้เงินแค่ 2หมื่นบาทเท่านั้นในการออกรถ ....

แล้วมาพูดถึงเซลที่หลายคนบอก กลลวงบ้าง เซลเลวบ้าง ... ถ้าเซลเลวเค้าคงไม่เขียนลงไปในใบให้เป็นหลักฐานหรอกครับ บางคนแค่บอกว่าเอาเงินมาออกรถเท่าไร จ่ายค่างวดเท่าไร ไม่เขียนให้ดูก็ได้ถ้าไม่สุจริตจริง ...

แต่นี่เค้าเขียนให้ดูอย่างละเอียดเลยว่า กู้เกินเท่าไร หักเท่าไรและเสียอะไรบ้าง ซึ่งคนจะหลอกคนจะโกงเค้าไม่เขียนกันขนาดนี้หรอกครับ .....

บางทีเคสแบบนี้ลูกค้าเองที่ไม่พร้อมเรื่องเงินแต่มีความจำเป็นต้องใช้หรืออยากได้ มีรายได้ไม่มีภาระผ่อนไหว แต่ไม่มีเงินสดมาดาวน์ ... นี่ก็เป็นอีกวิธีนึงที่เซลและไฟแนนท์ทำให้ลูกค้าได้สามารถออกรถได้อีกทางนึงครับ ...

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 17:54:09 »
ซับดาวน์ คือสิ่งที่อันตรายที่สุดครับ
ขอสอบถามหน่อยครับว่ามันอันตรายยังไงจะได้ระวังไว้ครับ เพราะก่อนหน้านี้จะมีรถรุ่นนึง ขอเอาส่วนลดไปซับดาวน์ได้ 850,000 บาท (จ่ายดาวน์ราว 5 แสน) แต่โดนบังคับผ่อน 4 ปี ดอก 2.55%

รถยุโรปยี่ห้อนึงโดนกันหลายเคส การเอาส่วนลดมาซับดาวน์สรรพากร จะเอายอดนั้นมาคำนวณเป็นรายได้ ทำให้บุคคลนั้นๆ ต้องเสียภาษีเพิ่มขึ้นไปอีก tier ครับ

อันนี้น่าจะให้ส่วนลดเป็น เงินรางวัลมาซับดาวน์ ถ้าปกติกู้มาซับดาวน์ไม่โดนนะครับ

ถ้าแบบนี้จะไม่ได้รวมยอดผ่อนเสีย vat7% แต่จะเสียภาษีแบบ lucky draw 5% และนำมารวมเป็นรายได้ ซึ่งตรงนี้ vat 7% บริษัทจะเป็นคนเสีย มันจะมีเอกสารการรับค่อนข้างเยอะ

การรับส่วนลดแบบนี้ต้องมีเซ็นใบหักภาษีอะไรมากมายอยู่นะ ถ้าไม่ใช่แคมเปญจับแจก ผมยังไม่เคยเห็นเจ้าไหนเอามาเสนอนะ ส่วนถ้าเป็นแคมเปญจับแจกมาซับดาวน์ นิเค้าก็ต้องแจ้งในเอกสารตอนรับอยู่แล้ว เพราะการทำ promotion แจกของ lucky draw ต้องขออนุญาต เป็นไปไม่ได้ที่ผู้ซื้อไม่รู้

ยก ตย. ค่ายยุโรปเคยทำโปรจับสลากอั่งเปา มาซับดาวน์ เข้าไปเล่นกิจกรรมกับเค้าจะมาบอกว่าเซลเลวไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 18:38:42 »
บางทีอาจจะไม่ใช่ ซับดาวน์ อะไรก็ได้ครับ ตัวที่บวกไป 5 หมื่น เพราะข้างล่างก็มี ซับดาวน์อยู่แล้ว

คิดซะว่าเป็นการบวกค่าอุปกรณ์ครับ วิธีนี้ก็ใช้กันเยอะครับ แต่เข้าใจครับว่าการซับดาวน์ก็มีความเสี่ยง ตามที่หลายๆท่านว่าไว้ครับ

เรื่องดอกเบี้ยที่สูง ต้องดูครับว่ามีรวมประกันภัยไปหรือเปล่า ผมไม่ทราบว่าคนที่ไปคุยได้ตกลงอะไรกับเซลล์ไว้บ้าง แต่อยากจะบอกไว้เลยครับว่า เซลส์ขายรถ มีวิธีการขายและลูกเล่นเยอะแยะครับ ถ้าตามไม่ทัน ก็อาจจะโดนหลอก หรือเสียโอกาสอะไรบางอย่างได้ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 20:21:31 »
ซับดาวน์ คือสิ่งที่อันตรายที่สุดครับ
ขอสอบถามหน่อยครับว่ามันอันตรายยังไงจะได้ระวังไว้ครับ เพราะก่อนหน้านี้จะมีรถรุ่นนึง ขอเอาส่วนลดไปซับดาวน์ได้ 850,000 บาท (จ่ายดาวน์ราว 5 แสน) แต่โดนบังคับผ่อน 4 ปี ดอก 2.55%

รถยุโรปยี่ห้อนึงโดนกันหลายเคส การเอาส่วนลดมาซับดาวน์สรรพากร จะเอายอดนั้นมาคำนวณเป็นรายได้ ทำให้บุคคลนั้นๆ ต้องเสียภาษีเพิ่มขึ้นไปอีก tier ครับ

อันนี้น่าจะให้ส่วนลดเป็น เงินรางวัลมาซับดาวน์ ถ้าปกติกู้มาซับดาวน์ไม่โดนนะครับ

ถ้าแบบนี้จะไม่ได้รวมยอดผ่อนเสีย vat7% แต่จะเสียภาษีแบบ lucky draw 5% และนำมารวมเป็นรายได้ ซึ่งตรงนี้ vat 7% บริษัทจะเป็นคนเสีย มันจะมีเอกสารการรับค่อนข้างเยอะ

การรับส่วนลดแบบนี้ต้องมีเซ็นใบหักภาษีอะไรมากมายอยู่นะ ถ้าไม่ใช่แคมเปญจับแจก ผมยังไม่เคยเห็นเจ้าไหนเอามาเสนอนะ ส่วนถ้าเป็นแคมเปญจับแจกมาซับดาวน์ นิเค้าก็ต้องแจ้งในเอกสารตอนรับอยู่แล้ว เพราะการทำ promotion แจกของ lucky draw ต้องขออนุญาต เป็นไปไม่ได้ที่ผู้ซื้อไม่รู้

ยก ตย. ค่ายยุโรปเคยทำโปรจับสลากอั่งเปา มาซับดาวน์ เข้าไปเล่นกิจกรรมกับเค้าจะมาบอกว่าเซลเลวไม่ได้นะครับ

อันนี้มาเล่าสู่กันฟังเพิ่มเติมว่าซับดาวน์อันตรายยังไงบ้าง เพราะบางแห่งยื่นเอาส่วนลด 4-5 แสนไปยื่น สรรพากรไปว่าเป็นค่านายหน้า และศูนย์โดนหัก ณ ที่จ่ายไป ส่วนตัวบุคคลกลายเป็นว่ารายได้เพิ่มขึ้น 4-5 แสน ทำให้โดนเรียกเก็บภาษีเพิ่มขึ้น ยิ่งใครฐานสูงอยู่แล้ว ยิ่งโดนหนักไปอีก