ผู้เขียน หัวข้อ: โคมโปรเจคเตอร์รถแต่ง ทรงวงกลมทรานฟอเมอร์ มันโอเคไหมครับ  (อ่าน 4862 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พอดีมีแพลนจะเปลี่ยนแบบไฟอะครับ เพราะขับกลางคืนบ่อยมาก ฟิล์มผมดำมากเลย ขับ ตจว นี่แทบคลานไฟสูงยังสู้ชาวบ้านคันข้างๆไม่ได้เลย  นิสสัน มาร์ช โคมมัลติรีเฟรก ตอนนี้เลยสั่งหลอด Philips หลอดไฟหน้า H4  มาใส่เป็นแสงสีขาวไปก่อน เพราะในคลับบอกว่าอย่าใส่ไฟพวก banki , C6 หรนืออะไรเพราะแสงมันจะฟุ้งเพื่อนร่วมทาง ผมเลยไปหาข้อมูลมามีร้านรับทำไฟทรงทรานเฟอร์เมอร์ bm อะไรประมาณนั้น แล้วดูผลงาน cut-off ค่อนข้างคมเลย หลักๆก็จะมี ไฟ (น่าจะเป็น HID ใส่ในโคมโปรเจคเตอร์เล็กๆ ร้านบอกว่าเป็น ซีนอน) แล้วก็ไฟ daylight running time กับออฟชั่นเสริมไฟเลี้ยว ประมาณนี้

ปล.ร้านที่รับทำบอกว่าจะอยู่ในเรตราคา 4-6 พัน คนในคลับบอกว่าให้ทำเป็นหลักหมื่น พอดีผมไม่มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
โคมโปรเจคเตอร์ไม่ค่อยมาปัญหาครับ อย่าออกแสงฟ้า หรือขาวไปพอ

ส่วนอีกเรื่องฟิล์มหน้าลดมา 40 ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
Projector มีหลายเกรดครับ
ของจีน ราคาพร้อมติดตั้ง 5-6 พัน
1. คุณภาพพอใช้ได้ ราคาไม่แพง หลอดทน Ballast พอใช้ได้ 1-2 ปี แต่ Reflector (จานฉาย) หมองเร็ว ทำให้ใช้ไปนานๆไฟจะเร่มไม่สว่าง
2. ไฟวงแหวนก็พอใช้ไ้ด้ครับ อายุการใช้งานพอๆัน
งานติดตั้ง อันนี้แล้วแต่ร้านเลยนะครับ หลักๆคือการเก็บสาย กระถอดการประกอบ การตั้งแสง

ของเกรดดีขึ้นมาหน่อย ซึ่งของจีนเกรดดีก็มีครับ ราคาหลักหมื่น แต่จบครับ เลือกได้ทั้ง Xenon (แสงเข้มกว่า LED นิดหน่อย) และ LED (ร้อนน้อยกว่า)
1. คุณภาพดี หลอดทน Ballast ดี Reflector ทนnเลนด์ดี มีเลือกหลายแบบ แบบหจะจายแสงกว้าง หรือแบบยิงตรง ส่องไกล
2. ไฟวงแหวงดี มี option Dimmer เมื่อเปิดไฟหน้า ไฟวงแหวนจะลงแสงลง
ผมทำมา 3 รุ่น ตั้งแต่รุ่นบุกเบิก มาจบที่ข้อ 2 ใช้ยาว ตอนนี้ 4 ปีแล้วยังใช้งานปกติครับ ผมใช้ FXR 3.0 ตัวนี้ตอบโจทย์ผมมาก เพราะผมชอบขับรภกลางคืนเหมือนกัน

ส่วนร้าน ลองหาใน facebook ครับ "อัพเกรดไฟหน้ารถยนต์ ช่าง สมศักดิ์" ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้าน หากผิดกฎลบ Comment ได้นะครับ เพียงแต่ชี้ทางให้เพื่อๆใน Board ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Sit: )

รถติด film ดำไหมครับ
ผมคิดว่ารถยุคปีใหม่ๆแล้ว ไฟหน้าโรงงานสว่างเพียงพอต่อการใช้งานดีแล้วนะครับ

แต่หากมีตัวแปรอื่น อาจจะทำให้ทัศนวิศัยแย่ลง
เช่น ฟิล์มมืด (รถผมก็เป็น แต่เป็นคันที่ใข้น้อยและไม่ค่อยวิ่งกลางคืน จึงตั้งใจติด film มืด)
หรือบางคันไฟหน้า วัสดุหมองทำให้ไม่สว่าง

พวกไฟแต่งผมมองว่า เพื่อความสว่างเป็นพิเศษ
ก็แล้วแต่รถใครรถเขา แต่มันต้องทำเพิ่ม เสียเงิน และมีโอกาางานงอก เข่น ไฟช็อต อุปกรณ์แตกหักระหว่างคิดตั้ง

รถฟิล์มดำครับ ต้องการความเป็นส่วนตัวสูง และตอนกลางวัน ผมตาแพ้แสงครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ฟิล์มหน้าใสขึ้นจะได้มองกลางคืนได้ชัดขึ้นครับ กลางวันก็แว่นกันแดดเอาถ้าแพ้แสง ตามีปัญหาปรับให้เหมาะสมกับตาครับ ความเป็นส่วนตัวเรื่องรองลงมา

แต่ถ้ายังยืนยันว่าจะเปลี่ยนไฟหน้า ก็ให้คำนึงถึงเพื่อนร่วมทางด้วยครับอย่าให้สว่างจ้าจนรบกวนคันอื่น

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Projector มีหลายเกรดครับ
ของจีน ราคาพร้อมติดตั้ง 5-6 พัน
1. คุณภาพพอใช้ได้ ราคาไม่แพง หลอดทน Ballast พอใช้ได้ 1-2 ปี แต่ Reflector (จานฉาย) หมองเร็ว ทำให้ใช้ไปนานๆไฟจะเร่มไม่สว่าง
2. ไฟวงแหวนก็พอใช้ไ้ด้ครับ อายุการใช้งานพอๆัน
งานติดตั้ง อันนี้แล้วแต่ร้านเลยนะครับ หลักๆคือการเก็บสาย กระถอดการประกอบ การตั้งแสง

ของเกรดดีขึ้นมาหน่อย ซึ่งของจีนเกรดดีก็มีครับ ราคาหลักหมื่น แต่จบครับ เลือกได้ทั้ง Xenon (แสงเข้มกว่า LED นิดหน่อย) และ LED (ร้อนน้อยกว่า)
1. คุณภาพดี หลอดทน Ballast ดี Reflector ทนnเลนด์ดี มีเลือกหลายแบบ แบบหจะจายแสงกว้าง หรือแบบยิงตรง ส่องไกล
2. ไฟวงแหวงดี มี option Dimmer เมื่อเปิดไฟหน้า ไฟวงแหวนจะลงแสงลง
ผมทำมา 3 รุ่น ตั้งแต่รุ่นบุกเบิก มาจบที่ข้อ 2 ใช้ยาว ตอนนี้ 4 ปีแล้วยังใช้งานปกติครับ ผมใช้ FXR 3.0 ตัวนี้ตอบโจทย์ผมมาก เพราะผมชอบขับรภกลางคืนเหมือนกัน

ส่วนร้าน ลองหาใน facebook ครับ "อัพเกรดไฟหน้ารถยนต์ ช่าง สมศักดิ์" ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้าน หากผิดกฎลบ Comment ได้นะครับ เพียงแต่ชี้ทางให้เพื่อๆใน Board ครับ
ช่วยืนยัน​ให้อีกเสียงครับว่า​ งานดีมาก

ออฟไลน์ AboveGod

ฟิล์มหน้าใสขึ้นจะได้มองกลางคืนได้ชัดขึ้นครับ กลางวันก็แว่นกันแดดเอาถ้าแพ้แสง ตามีปัญหาปรับให้เหมาะสมกับตาครับ ความเป็นส่วนตัวเรื่องรองลงมา

แต่ถ้ายังยืนยันว่าจะเปลี่ยนไฟหน้า ก็ให้คำนึงถึงเพื่อนร่วมทางด้วยครับอย่าให้สว่างจ้าจนรบกวนคันอื่น

ถ้าโคมโปรเจคเตอร์และปรับตั้งถูกต้อง ต่อให้สว่างแค่ไหนก็ไม่รบกวนคนอื่น

ออฟไลน์ toonze

ราคาตามคุณถาพและครับตามข้างบน

ออฟไลน์ I_AM_IM

ถ้าโคมโปรเจคเตอร์และปรับตั้งถูกต้อง ต่อให้สว่างแค่ไหนก็ไม่รบกวนคนอื่น

ไฟแรงๆตอนตกหลุม ถนนไม่เรียบมันสว่างมากครับ เข้าตาเต็มๆ มันไม่เหมือนจอดนิ่งตลอด

ออฟไลน์ madboy

ไฟแรงๆตอนตกหลุม ถนนไม่เรียบมันสว่างมากครับ เข้าตาเต็มๆ มันไม่เหมือนจอดนิ่งตลอด

เจอบางมุม ก็หน้ามืดได้ครับ

โปรเจคเตอร์จีน ก็คุณภาพตามราคาครับ ผมก็ใช้ครับ พอไหว ไม่ขี้เหร่ ที่ใช้อยู่ทนทานพอสมควร (5 ปีแล้ว) มีกล่องเสียไปอันนึง แต่สิ่งแรกสุด หาฟิลม์ดีๆครับ  ;)

ออฟไลน์ Sit: )

รถฟิล์มดำครับ ต้องการความเป็นส่วนตัวสูง และตอนกลางวัน ผมตาแพ้แสงครับ

ผมว่าเอางบไปเปลี่ยน film ceramic ดำมืดแต่สว่างดีกว่า ถ้าไม่คิดเรื่องความเป็นส่วนตัว จะแนะนะใส่แว่นกันแดด ติด film กลางๆ มันขับสบายกว่าทั้งกลางวันที่อาจเจอมุมสะท้อน เข้าตึก และกลางคืนที่มืด

เมื่อก่อนผมก็ชอบ film มืดๆ สมัยก่อนไม่มี ceramic ก็ทนขับไป แต่ทนไหวอาจจะะเพราะ
อายุยังไม่มาก ตอนนี้ไปขับรถใครที่มืดมากๆรู้สึกว่าเขาทนขับกันไปได้ยังไง ขนาดไฟหน้าเป็น led โรงงาน สว่างมากๆ โดน film เข้าไปตาลาย ขับนานๆปวดหัว

ไม่อยากให้เสียตัง แก้ปัญหาผิดทางหนะครับ
ทำไม่ดีแสงฟุ้ง โคม ไหม้ น้ำเข้า สาดตาคนอื่น

ออฟไลน์ akewizard

ข้อเสียของฟิล์มมืดคือ เวลาขับกลางคืนมันจะไม่เห็นอะไรนอกเหนือที่ลำแสงไปตกกระทบครับ
บางจุดที่ถนนเป็นเนินลำแสงมันจะสั้นลงแล้วระยะมองเห็นจะสั้นลงไปด้วย

ถ้ามีปัญหาเรื่องสายตา ผมแนะนำให้ติดฟิล์มเกรด ceramic ที่มันตัดรังสี UV กับ Infrared ได้เยอะๆหน่อย แล้วใส่แว่นกันแดดขับรถเอาครับ
ส่วนเรื่องความส่วนตัวผมคงไม่ออกความเห็น แต่ถ้ามันสวนกับความปลอดภัยผมแนะนำให้เอาเรื่องปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

ส่วนเรื่องโคม tramsformer ก็ตามท่านอื่นๆครับ เน้นคุณภาพที่ตัว Projector ให้ดีกับหาร้านผ่าโคมดีๆผมว่าก็ใช้งานได้ยาวๆแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าหาหลอด LED ของ Philipe ตัวที่คัทออฟแสงคมๆ ก็มีนะครับ ราคาประมาณ 2 พัน
เพราะพวก โคม Projector ของจีนมันไม่ค่อยทน  หรือ Retro ก็แพงเกิน  แถมประกอบกับเทพยังไงก็ไม่เนียนเท่าเดิม เผลอๆ น้ำเข้าอีกด้วย

หรือถ้าแก้ให้ตรงจุดก็ไปใส่ฟิล์มเซรามิคแทนแต่ก็แพงกว่าหลอด LED 2-3 พันเยอะนะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

คัทออฟคม แต่ถ้าเลยจากคัฟออฟคือไม่เห็นนะครับ บอกไว้ก่อน มันหายไปเลย อีกอย่างไปแก้ที่ฟิมก่อนเถอะสำหรับผมนะ ผมใช้โปรเจคเตอร์ของ nhk 4 ปีได้ละ ก็ยังสว่างดี แสงตกลงนิดๆหน่อยๆ แต่ต้องตั้งไฟต่ำกว่าเดิม เพราะเวลาลงหลุมไฟมันยกขึ้นสูงส่องตาชาวบ้านเช่นกัน เกรงใจ กลายเป็นขับช้ากว่าเดิม เพราะเห็นระยะน้อยลง แต่ถ้าในระยะนี่สว่างมาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ถ้าสว่างจ้ามากเกินไป ยังไงก็รบกวนคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แสงแค่นี้ไม่ต่าง OEM HID ค่ายรถเลยครับ  แค่รูปถ่ายทำให้จ้า

ถ้าสว่างจ้ามากเกินไป ยังไงก็รบกวนคนอื่นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ civic666

เปลี่ยนฟิล์ม ใส่แว่นดำ แล้วค่อยทำไฟครับ