ผู้เขียน หัวข้อ: W212 Bluetech Hybrid ลมแอร์ออกเบาเป็นบางวัน  (อ่าน 4877 ครั้ง)

ออฟไลน์ dung

• Jr. Member
  • **
W212 Bluetech Hybrid ลมแอร์ออกเบาเป็นบางวัน
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 13:03:48 »
W212 Bluetech Hybrid ปี2013 วิ่งมา55,555โล อาการก่อนหน้านี้คือบางวันลมแอร์ออกเบากว่าปกติแต่สั กพักก็ออกแรงเป็นปกติ แต่เมื่อวานขับกลับจากหัวหิน ลมออกเบามากจนต้องปิดแอร์ เปืดหน้าต่างขับกลับ(คิดในใจว่า ไม่กรองแอร์ตัน ก็ คอยล์เย็นเป็นน้ำแข็งถ้าปิดแอร์สักพักแล้วเปิดใหม่คง หาย) สรุปปิดแอร์ไปครึ่งชม.เปิดแอร์ใหม่ ลมก็ออกมานิดเดียว แวะปั๊มพักชื้อของเข้าห้องน้ำ ขับต่อ ลมก็ออกมานิดเดียว สรุปต้องปิดแอร์เปิดหน้าต่างจนถึง กทม เหงื่อท่วม(ระหว่างขับกลับลองปิดลองเปิดอยู่ตลอดเวลา ) พอถึงกทมแวะมานข้าว1ชม.ขึ้นรถเปิดแอร์ แอร์ออกแรงและเย็นเป็นปกติ ขับขึ้นทางด่วนกลับบ้านระยะทาง30กม. แอร์ก็ปกติดี คืออาการนี้สงสัยว่าเป็นที่ตัวไหนเสียหรือรวนครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: W212 Bluetech Hybrid ลมแอร์ออกเบาเป็นบางวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 13:46:44 »
ผมเคยเป็นครับอาการของผมน่าจะคอยเย็นเป็นน้ำแข็งเพราะแก้ไขโดยการปิด AC และเปิดพัดลมแรงสุดซักพักนึงลมแอร์ก็จะกลับมาแรงครับแล้วค่อยเปิด AC ใหม่วนไปเรื่อยๆ จนกระทั่งวันนึงทนไม่ไหวเอารถเข้าศูนย์ ศูนย์จัดการเปลี่ยนตู้แอร์ไปหมดไปหลายหมื่นแต่อาการก็ยังไม่หายด้วย ผ่านไปราวๆ 2-3 สัปดาป์ลมออกมาไม่เย็นเลย สันนิษฐานว่าน้ำยาแอร์รั่วแน่ๆ รอบนี้สอบถามจากสมาชิกในเว็บแนะนำร้านซ่อมแอร์แถวๆ บางบัวทองครับ ไปถึงร้านก็อัดน้ำยาแอร์จนเต็มเรียบร้อยปรากฎว่านอกจากแอร์จะเย็นดังเดิมอาการลมออกเบาหายไปด้วยครับ พอใช้ไปได้อีก 3 เดือนเหมือนแอร์จะเริ่มไม่ค่อยเย็นอีกรอบนี้ก็ไปร้านเดิมครับเค้าบอกว่าน้ำยาแอร์พร่องเลยอัดน้ำยาแอร์ให้เต็มแล้วก็เช็คจัดรั่วแต่หาไม่เจอเลยไล่ขันอะไรต่างๆ ให้มันแน่นหนา ผ่านมาปีกว่าแล้วยังใช้งานได้ปกติอยู่ ผมเลยสันนิษฐานว่าอาการดังกล่าวเกิดจากน้ำยาแอร์พร่องทำให้ระบบทำความเย็นมันรวนครับ ส่วนอู่ซ่อมแอร์ผมเดาว่ารอบแรกเค้ายังไม่แก้อาการน้ำยารั่วให้ผมรอทำกำไรอีกซักรอบครับ ดังนั้นแนะนำให้ลองนำรถเข้าอู่ซ่อมแอร์ที่รู้จักครับ ตรวจสอบน้ำแอร์และจุดรั่วก่อนเลยครับ

• **
Re: W212 Bluetech Hybrid ลมแอร์ออกเบาเป็นบางวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 14:56:46 »
ผมเคยเป็นครับอาการของผมน่าจะคอยเย็นเป็นน้ำแข็งเพราะแก้ไขโดยการปิด AC และเปิดพัดลมแรงสุดซักพักนึงลมแอร์ก็จะกลับมาแรงครับแล้วค่อยเปิด AC ใหม่วนไปเรื่อยๆ จนกระทั่งวันนึงทนไม่ไหวเอารถเข้าศูนย์ ศูนย์จัดการเปลี่ยนตู้แอร์ไปหมดไปหลายหมื่นแต่อาการก็ยังไม่หายด้วย ผ่านไปราวๆ 2-3 สัปดาป์ลมออกมาไม่เย็นเลย สันนิษฐานว่าน้ำยาแอร์รั่วแน่ๆ รอบนี้สอบถามจากสมาชิกในเว็บแนะนำร้านซ่อมแอร์แถวๆ บางบัวทองครับ ไปถึงร้านก็อัดน้ำยาแอร์จนเต็มเรียบร้อยปรากฎว่านอกจากแอร์จะเย็นดังเดิมอาการลมออกเบาหายไปด้วยครับ พอใช้ไปได้อีก 3 เดือนเหมือนแอร์จะเริ่มไม่ค่อยเย็นอีกรอบนี้ก็ไปร้านเดิมครับเค้าบอกว่าน้ำยาแอร์พร่องเลยอัดน้ำยาแอร์ให้เต็มแล้วก็เช็คจัดรั่วแต่หาไม่เจอเลยไล่ขันอะไรต่างๆ ให้มันแน่นหนา ผ่านมาปีกว่าแล้วยังใช้งานได้ปกติอยู่ ผมเลยสันนิษฐานว่าอาการดังกล่าวเกิดจากน้ำยาแอร์พร่องทำให้ระบบทำความเย็นมันรวนครับ ส่วนอู่ซ่อมแอร์ผมเดาว่ารอบแรกเค้ายังไม่แก้อาการน้ำยารั่วให้ผมรอทำกำไรอีกซักรอบครับ ดังนั้นแนะนำให้ลองนำรถเข้าอู่ซ่อมแอร์ที่รู้จักครับ ตรวจสอบน้ำแอร์และจุดรั่วก่อนเลยครับ
ขอบคุณมากครับ เพิ่งรู้ว่าอาการลมออกเบาเกี่ยวกับน้ำยาแอร์ด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 23:19:55 »
ไม่เคยใช้ยุโรปด้วย เอาเป็นว่า ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆนะครับ

1. Blower แอร์กำลังจะพัง .. มอเตอร์ไม่มีแรงจะหมุน หรือ หมุนเร็วบ้าง ช้าบ้าง ซึ่งก็น่าจะมีเสียงหอนประกอบ

2. มอเตอร์ควบคุมทิศทางลมมันค้าง (ไม่รู้เบนซ์ ใช้มอเตอร์ หรือ แวคคั่ม) .. อันนี้ง่ายคือ ไม่ออกช่องแอร์ปกติ ชอบเป่าขึ้นบน หรือ เป่าลงเท้า

อีกอย่าง ปลด auto แล้วตั้งความแรงลมแบบ manual ดูหรือยัง เผื่อดวงตก จะเจอกล่องควบคุมพัง น่ะครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 07:36:06 »
แอร์ hyb มันไม่เหมือนรถปกติ อาจจะเกี่ยวกับระบบ hybrid ด้วย เพราะท่อแอร์มันไปพาดผ่านแบตเตอรี่ ลองเช็คดู

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 11:59:17 »
ไม่เคยใช้ยุโรปด้วย เอาเป็นว่า ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆนะครับ

1. Blower แอร์กำลังจะพัง .. มอเตอร์ไม่มีแรงจะหมุน หรือ หมุนเร็วบ้าง ช้าบ้าง ซึ่งก็น่าจะมีเสียงหอนประกอบ

2. มอเตอร์ควบคุมทิศทางลมมันค้าง (ไม่รู้เบนซ์ ใช้มอเตอร์ หรือ แวคคั่ม) .. อันนี้ง่ายคือ ไม่ออกช่องแอร์ปกติ ชอบเป่าขึ้นบน หรือ เป่าลงเท้า

อีกอย่าง ปลด auto แล้วตั้งความแรงลมแบบ manual ดูหรือยัง เผื่อดวงตก จะเจอกล่องควบคุมพัง น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 12:01:04 »
แอร์ hyb มันไม่เหมือนรถปกติ อาจจะเกี่ยวกับระบบ hybrid ด้วย เพราะท่อแอร์มันไปพาดผ่านแบตเตอรี่ ลองเช็คดู

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 20:49:33 »

ใช่แล้ว 212 hybrid คอมเพรสเซอร์แอร์ขับด้วยพลังงานไฟฟ้า ไม่ได้ใช้ขับจากสายพานแรงเครื่อง
พอเริ่มรวน คอมแอร์จะทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง ออกแต่ลม  น่ากลัวมากครับรุ่นนี้