ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเครื่องยนต์ BMW ครับ  (อ่าน 9123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_version

• Newbie
  • *
ขอความรู้เรื่องเครื่องยนต์ BMW ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 13:36:19 »
       เครื่องยนต์ดีเซล N47 กับ B47บล็อคใหม่ ที่อยู่ใน F10
   เครื่อง 2 รุ่นนี้ ประสิทธิภาพในการใช้งาน กับ ความทนทาน ต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องเครื่องยนต์ BMW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 14:10:25 »
ขอตอบสั้นๆง่ายๆว่าเครื่องตระกูล B เป็นเครื่องที่ผลิตออกมาแทนแล้วแก้ไขข้อเสียของตระกูล N เกือบทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: ขอความรู้เรื่องเครื่องยนต์ BMW ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 14:46:01 »
ที่เม้นต์บนว่ามาก็ไม่ผิดครับ

แต่ส่วนตัวผมชอบเครื่องรุ่นสุดท้ายของ gen มันมากกว่า เพราะจะเก็บปัญหาของตัวมันเองหมดแล้ว .. เครื่อง gen ใหม่ มันจะแก้ข้อจำกัดของ gen เก่าก็จริง ปต่มันก็อาจจะมีปัญหาใหม่ๆโผล่มาได้อีก

อย่างตอนเปลี่ยนจากเครื่องบล๊อค M มาบล๊อค N ใหม่ๆ (สมัย 318 E46 เปลี่ยนไมเนอร์เชนจ์) คนใช้เครื่องบล๊อค N ก็บ่นกันเยอะว่าปัญหาเยอะกว่าบล๊อค M

ออฟไลน์ Ken_version

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 14:54:00 »
ขอตอบสั้นๆง่ายๆว่าเครื่องตระกูล B เป็นเครื่องที่ผลิตออกมาแทนแล้วแก้ไขข้อเสียของตระกูล N เกือบทั้งหมดครับ

เข้าใจเลย ขอบคุณครับ ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 17:06:49 »
ถ้าจะตอบเรื่องความทนทาน ตอบยากมากกกกกครับ เพราะ B47 อายุยังน้อย

N47 นี่ รู้ๆกันแล้วว่าถ้าวิ่งได้ถึงสามแสนโลแล้วไม่ต้องซ่อมอะไรเลย ก็เรียกว่าถูกหวยครับ เพราะอย่างแรก ๆ ที่จะโดนก็มูเล่หน้าเครื่อง ท่อร่วมไอดีตัน ปั๊มแรงดันสุง เทอร์โบ(Garrett Honeywell ที่ Misubishi Heavy Industry ทำ Variable Control ให้) พัง อาการข้างเคียงจุก ๆ จิกๆ ตั้งแต่ท่อน้ำรั่ว ท่ออากาศรั่ว ท่อร่วมลิ้นท่อร่วม..... เยอะอะครับ ปิดท้ายด้วย โซ่ราวลิ้นดังเป็นรถตัดหญ้า ก็เรียกว่ามันไม่ได้ทนทานอะไรเลยแล้วครับ

รอดู B47 ครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 17:25:21 »
ถ้าจะตอบเรื่องความทนทาน ตอบยากมากกกกกครับ เพราะ B47 อายุยังน้อย

N47 นี่ รู้ๆกันแล้วว่าถ้าวิ่งได้ถึงสามแสนโลแล้วไม่ต้องซ่อมอะไรเลย ก็เรียกว่าถูกหวยครับ เพราะอย่างแรก ๆ ที่จะโดนก็มูเล่หน้าเครื่อง ท่อร่วมไอดีตัน ปั๊มแรงดันสุง เทอร์โบ(Garrett Honeywell ที่ Misubishi Heavy Industry ทำ Variable Control ให้) พัง อาการข้างเคียงจุก ๆ จิกๆ ตั้งแต่ท่อน้ำรั่ว ท่ออากาศรั่ว ท่อร่วมลิ้นท่อร่วม..... เยอะอะครับ ปิดท้ายด้วย โซ่ราวลิ้นดังเป็นรถตัดหญ้า ก็เรียกว่ามันไม่ได้ทนทานอะไรเลยแล้วครับ

ต้องใช้กี่โลโดยที่ไม่มีเสียอะครับ ถึงเรียกว่าทนทานหายห่วง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 17:50:03 »

เสียชื่อผู้ผลิตเครื่องยนต์แห่งบาวาเรียหมด

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 22:48:47 »
Bmw 525d f10 lci  ปี2016

นี่เป็นเครื่องb47 แล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 22:57:20 »

นี่เป็นเครื่องb47 แล้วใช่ไหมครับ

ยังเป็นNครับ แต่520d lci เป็นBแล้ว

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 23:19:15 »

ยังเป็นNครับ แต่520d lci เป็นBแล้ว

เสียดายไม่ได้เครื่องบล็อค B

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 11:43:23 »
ผมใช้มาแล้วทั้งสองเครื่อง
เครื่อง n47 พูเล่หน้าเครื่องผมเปลี่ยนตอน 1.8 แสนโล ล้างท่อร่วมไอดีที่ 1 แสนโล นอกนั้นไม่เคยเสีย ขายไปตอน 2 แสนโล
เครื่อง b 47 ยังต้องรออีกสักพัก เพิ่งใช้งานได้ไม่นาน

ถ้าพูดถึงเรื่องประสิทธิภาพ ผมมองว่าไม่ต่างเลยครับ แต่เรื่องเสียงเครื่อง b47 เงียบกว่าเล็กน้อย อัตราเร่ง การกินน้ำมันพอๆกันทั้งสองรุ่นครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 16:02:37 »
 :-[

B47 ใน 520d F10 กินนำ้มันน้อยครับ
ตั้งต้นที่ 21กิโลเมตร/ลิตร ซึ่งประหยัดมากสำหรับรถพิกัดนี้
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 22:08:39 »
ส่วนตัวใช้เครื่อง N47 อยู่ เป็นยุคท้ายของ N47 ด้วย เพราะซื้อมาตอนปี 2014 ที่ B47 ก็เข้าไทยปลายปี 2014

N47 ผมว่ามา 1 แสนกิโลแล้ว ยังไม่มีอะไรเสียครับ ยังเร่งดีเหมือนเดิม  เข้า0 ปกติ ไม่ได้ซ่อมอะไรเพิ่มเติมนอกเหนือ BSI ครับ