ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Lancer EX 2.0 gt มือสอง ยังน่าใช้มั้ย  (อ่าน 10148 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
Mitsubishi Lancer EX 2.0 gt มือสอง ยังน่าใช้มั้ย
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 14:30:03 »
อยากทราบความเห็นของทุกท่านครับว่า Mitsubishi Lancer ex 2.0 gt ในปัจจุบันยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ
พอดีเปิดเวป one2car ดูเล่นๆ เห็นราคาเหลือไม่ถึง 5 แสนแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Mitsubishi Lancer EX 2.0 gt มือสอง ยังน่าใช้มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 15:30:18 »
ต้องถามว่า อยากได้อะไรจากมัน ?

ถ้าอยากได้สมรรถนะ กดมันส์ เหยียบพุ่ง ช่วงล่างหนึบๆ จัดเลยครับ ไม่ผิดหวัง ค่าดูแลอาจจะสูงกว่ารถตลาดบ้างนิดนึง

แต่ถ้า ต้องการรถเงียบๆ ช่วงล่างนุ่มๆ ประหยัดน้ำมัน ไปมองคันอื่นด่วน

Re: Mitsubishi Lancer EX 2.0 gt มือสอง ยังน่าใช้มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 15:35:30 »
ต้องถามว่า อยากได้อะไรจากมัน ?

ถ้าอยากได้สมรรถนะ กดมันส์ เหยียบพุ่ง ช่วงล่างหนึบๆ จัดเลยครับ ไม่ผิดหวัง ค่าดูแลอาจจะสูงกว่ารถตลาดบ้างนิดนึง

แต่ถ้า ต้องการรถเงียบๆ ช่วงล่างนุ่มๆ ประหยัดน้ำมัน ไปมองคันอื่นด่วน

ผมรีบพิมพ์ไปหน่อยครับ ต้องขอเพิ่มเติมดังนี้  ;)
ข้อดี-ข้อเสีย , สมรรถนะโดยรวม ถ้าเทียบกับรถในคลาสเดียวกัน เช่น Altis , Civic, Mazda 3   

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 17:05:22 »
มือสองด้วยกัน ผมให้ fb มีอนาคตกว่า
ถึงมันจะไม่เจ๋งสุดๆ แต่ทำต่อได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 17:31:14 »
น่าจะแรงนะ. เคยขับเร็วมาก. มันยังมากดไล่. อาจจะแต่งเพิ่มมั้ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 17:54:05 »
ถ้าเทียบในยุคเดียวกัน มันดีนะครับ ช่วงล่างผมว่าดีกว่า 3 อีก เครื่องก็เฉย ๆ นะ แต่ที่ไม่ชอบคือ เบาะมันเล็กนั่งไม่ค่อยสบายเลย

ถ้าเทียบกับรถยุคใหม่ ผมว่า ทั้ง 3 และ civic 1.5t ดีกว่าทุกอย่างเลย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 19:50:11 »
เล่นรถตลาดเถอะ อะไหล่น่าจะเริ่มหายาก แถมเลิกผลิตขายทั่วโลกแล้ว ไม่มีอนาคตที่จะเล่น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 19:55:23 »
ผมว่าช่วงล่างเทพสุดของรถญี่ปุ่น C seg ในยุคนั้นละมั้ง ดีกว่า 3 อีก
มันนุ่ม เก็บแรงสะเทือนดี และหนึบ นัดโค้งสนุกและมั่นคง 3 ก็ดีแต่ไม่นุ่มเท่า
เครื่อง เกียร์ เฉยๆ แต่เปลืองน้ำมัน ส่วนนึงเพราะมันหนักกว่าชาวบ้าน~ 100kg
วัสดุภายในค่อนข้างกาก เป็นพลาสติกแข็งๆหมดเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 19:59:56 »
ผมจะเลือกรถตลาดอย่างสมาชิกว่าแล้วทำช่วงล่างครับถ้ารถรุ่นนี้ เครื่องอะไหล่เอาเรื่องครับ เช่นลูกปืนล้อข้างละ 4800 เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง มีเงินหมื่นครับเพราะต้องเปลี่ยนยกทั้งชุเใหญ่ ไม่งั้นไม่จบ แต่ก็เป็นรถที่ไว้ใจได้ครับถ้าดูแลดีๆ  ผมว่า อัตราสิ้นเปลืองก็พอรับได้ครับ หน้าตาก็แต่งดูดีได้ครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 21:05:49 »
ผมมีโอกาสเป็นเจ้าของอยู่ราวๆเกือบปี

ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรค ผมชอบมาก ถ้าไม่ชอบแนวพวงมาลัยหนักๆ แนะนำให้เลี่ยงเลยครับ เพราะพวงมาลัยค่อนข้างหนัก

เครื่องทนมาก แต่อาจจะต้องใส่ใจเกียร์หน่อย

ยิ่งถ้าชอบกดหนักๆ ต้องติดออยเกียร์ เพื่อระบายความร้อนของน้ำมันเกียร์เพิ่มครับ

เรื่องอัตราสินเปลืองนี่ ต้องเอามาคิดด้วยนะครับ เพราะเครื่อง 2.0 ค่อนข้างกินเชื้อเพลิงพอสมควร

อะไหล่บางตัวก็ถูก บางตัวก็แพง ตาม segment ครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 23:41:52 »
ขาย City ทิ้งแล้วมาออก Lancer EX 1.8
เพราะชอบการขับขี่และช่วงล่างจริงๆครับ
ออกต่างจังหวัดขับสบายมาก
เรื่องกินน้ำมันจับติดแก๊สก็จบเลย

ถ้าสนใจจริงๆแนะนำ 2.0
เพราะตัว 1.8 ไฟเครื่องมักจะติดๆดับๆ เกิดจากระบบ FFV ที่รองรับ E85 ซึ่งทำให้หงุดหงิดบ้าง
อีกอย่างคือมันมีรุ่นพี่เป็น EVO X ต่อยอดความแรงได้อีกยาวๆ และระบบ S-AWC ที่เป็นที่สุดของค่าย Mitsu

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 09:32:46 »
เพื่อนผู้หญิงผมเป็นเซลล์ ขับมา3แสนกว่าโลแล้ว ติดแก้สด้วย มันยังขับนิ่งๆเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 09:42:10 »
ขาย City ทิ้งแล้วมาออก Lancer EX 1.8
เพราะชอบการขับขี่และช่วงล่างจริงๆครับ
เรื่องกินน้ำมันจับติดแก๊สก็จบเลย

เพราะตัว 1.8 ไฟเครื่องมักจะติดๆดับๆ เกิดจากระบบ FFV ที่รองรับ E85 ซึ่งทำให้หงุดหงิดบ้าง
อีกอย่างคือมันมีรุ่นพี่เป็น EVO X ต่อยอดความแรงได้อีกยาวๆ และระบบ S-AWC ที่เป็นที่สุดของค่าย Mitsu

ค่าบำรุงรักษาแพงมั้ยครับ จากคอมเม้นของหลายๆท่าน เห็นบอกค่าอะไหล่แพงมาก
ด้วยความที่รถเลิกผลิตไปเกือบ5ปีแล้ว อะไหล่ยังหาได้ง่ายมั้ยครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 10:50:04 »

ค่าบำรุงรักษาแพงมั้ยครับ จากคอมเม้นของหลายๆท่าน เห็นบอกค่าอะไหล่แพงมาก
ด้วยความที่รถเลิกผลิตไปเกือบ5ปีแล้ว อะไหล่ยังหาได้ง่ายมั้ยครับ

ค่า MAก็ปกติครับ ถ้าเทียบกับ Cityคันเก่าผม
อาจจะแพงขึ้นบ้างจากปริมาณน้ำมันเครื่องที่เยอะขึ้น วิ่งมาจน 100,000+ ก็มีเปลี่ยนพวกบูชยางหลายชิ้นหน่อย เพราะช่วงล่างเป็น Multilink

ส่วนอะไหล่ผมคิดต่างครับ
ที่ว่าอะไหล่น้อยกว่าเจ้าตลาด อันนี้น้อยจริงเลย
แต่ด้วยความที่มันยังไม่มี New Model สักที ทำให้หลายๆประเทศยังต้องเข็นมาขายโดยมีปรับหน้าตา ปรับเครื่องให้ประหยัดขึ้น อะไหล่ทั่วไปเลยยังมีอยู่เยอะครับ

ปล. ผมเน้นเข้าอู่ครับ เลยไม่แน่ใจว่าเข้าศูนย์จะแพงมากไหม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 11:02:35 »

ค่า MAก็ปกติครับ ถ้าเทียบกับ Cityคันเก่าผม
อาจจะแพงขึ้นบ้างจากปริมาณน้ำมันเครื่องที่เยอะขึ้น วิ่งมาจน 100,000+ ก็มีเปลี่ยนพวกบูชยางหลายชิ้นหน่อย เพราะช่วงล่างเป็น Multilink

ส่วนอะไหล่ผมคิดต่างครับ
ที่ว่าอะไหล่น้อยกว่าเจ้าตลาด อันนี้น้อยจริงเลย
แต่ด้วยความที่มันยังไม่มี New Model สักที ทำให้หลายๆประเทศยังต้องเข็นมาขายโดยมีปรับหน้าตา ปรับเครื่องให้ประหยัดขึ้น อะไหล่ทั่วไปเลยยังมีอยู่เยอะครับ

ปล. ผมเน้นเข้าอู่ครับ เลยไม่แน่ใจว่าเข้าศูนย์จะแพงมากไหม

อู่นอกนี่ ควรเป็นอู่เฉพาะทางเลยมั้ยครับ แบบเน้นมิตซูเป็นหลัก
ส่วนถ้าเข้าศูนย์ผมว่าน่าจะแพงพอสมควร

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 11:35:58 »

มาอยู่ในกลุ่ม อะไหล่ตัวถัง มือสองเพียบ ตนไป 10 รื้อทำมาก อะไหล่สิ้นเปลืองไมแพ่งอย่ามี่คิครับ ผมใช้มา 9 ปี ไมล์ 230000 วิ่งแม่แจ่มด้วย เกียร์ยังปกติดีครับ... ติดแกสมาแต่ป้ายแดง วาวล์ปกติ กำลังอักปกติ ใช้ดีๆ ทนครับ... รถขายไม่ดี รถวิ่งน้อย แต่ของแต่งเยอะ อยากแรง ไป RA ไป 10 ได้ อยากทำ MT ตรงรุ่น 75000 ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2019, 11:38:54 โดย Tapanan »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 11:39:55 »
ผมจะเลือกรถตลาดอย่างสมาชิกว่าแล้วทำช่วงล่างครับถ้ารถรุ่นนี้ เครื่องอะไหล่เอาเรื่องครับ เช่นลูกปืนล้อข้างละ 4800 เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง มีเงินหมื่นครับเพราะต้องเปลี่ยนยกทั้งชุเใหญ่ ไม่งั้นไม่จบ แต่ก็เป็นรถที่ไว้ใจได้ครับถ้าดูแลดีๆ  ผมว่า อัตราสิ้นเปลืองก็พอรับได้ครับ หน้าตาก็แต่งดูดีได้ครับ
  ผมไม่ได้ขาย แค่เอาราคามาให้ดูครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2019, 12:10:37 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ GoTJi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 11:56:39 »
ปัจจุบันใช้ Lancer ex 2.0 gt ปี 2009 วิ่ง 250,000 กม.
- ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรคดีมาก มันแค่ตึงตังเพราะล้อโต แต่ก็นุ่มนะ
- เบาะโอบพอดีตัว เบาะหลังนั่งสบายสุดในคลาส เบาหน้าหนังเริ่มแข็ง มีเปื่อยบ้าง
- เสียงเครื่อง เสียงลม เสียงยาง เสียงมอไซค์ ดังมาก
- ค่าซ่อมบำรุงถ้าเข้าศูนย์ก็พอๆ กับ C-seg ยี่ห้ออื่น เข้าอู่ทั่วไปก็ซ่อมได้ไม่ยาก อู่มิตซูก็เยอะ
- ด้วยความเป็นรถญี่ปุ่น อะไหล่ยังคงมีตลอด หลายชิ้นก็ใช้กับรุ่นอื่นๆ ได้ หมดห่วงแน่นอน ราคาก็มาตรฐาน ไม่แพง ไม่ถูก
- เท่าที่ใช้ก็ไม่จุกจิก มีเปลี่ยนหม้อน้ำรั่ว เปลี่ยนไดสตาร์ท โช๊คหลัง บู๊ชยางช่วงล่าง คันชัก และอะไหล่อื่นๆ ที่สึกหรอตามระยะ
- เครื่องทนมาก ติดแก๊สตั้งแต่ 20,000 กม. เคยตั้งวาล์ว 1 ครั้ง เกียร์ก็ปกติถ้าใช้แบบคนทั่วไป เปลี่ยน นมก.ทุก 40,000 กม. ตามคู่มือ
อยากรู้อะไรเพิ่มเติมหลังไมค์มาได้ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 14:08:28 »
ปัจจุบันใช้ Lancer ex 2.0 gt ปี 2009 วิ่ง 250,000 กม.
- ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรคดีมาก มันแค่ตึงตังเพราะล้อโต แต่ก็นุ่มนะ
- เบาะโอบพอดีตัว เบาะหลังนั่งสบายสุดในคลาส เบาหน้าหนังเริ่มแข็ง มีเปื่อยบ้าง
- เสียงเครื่อง เสียงลม เสียงยาง เสียงมอไซค์ ดังมาก
- ค่าซ่อมบำรุงถ้าเข้าศูนย์ก็พอๆ กับ C-seg ยี่ห้ออื่น เข้าอู่ทั่วไปก็ซ่อมได้ไม่ยาก อู่มิตซูก็เยอะ
- ด้วยความเป็นรถญี่ปุ่น อะไหล่ยังคงมีตลอด หลายชิ้นก็ใช้กับรุ่นอื่นๆ ได้ หมดห่วงแน่นอน ราคาก็มาตรฐาน ไม่แพง ไม่ถูก
- เท่าที่ใช้ก็ไม่จุกจิก มีเปลี่ยนหม้อน้ำรั่ว เปลี่ยนไดสตาร์ท โช๊คหลัง บู๊ชยางช่วงล่าง คันชัก และอะไหล่อื่นๆ ที่สึกหรอตามระยะ
- เครื่องทนมาก ติดแก๊สตั้งแต่ 20,000 กม. เคยตั้งวาล์ว 1 ครั้ง เกียร์ก็ปกติถ้าใช้แบบคนทั่วไป เปลี่ยน นมก.ทุก 40,000 กม. ตามคู่มือ
อยากรู้อะไรเพิ่มเติมหลังไมค์มาได้ครับ

อยากทราบอัตราการบริโภคน้ำมันโดยเฉลี่ยครับ จากที่เคยหาข้อมูล
พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าซดหนักมาก ถ้าเทียบกับคู่แข่งในคลาสเดียวกัน :(

ออฟไลน์ GoTJi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 14:30:21 »
อยากทราบอัตราการบริโภคน้ำมันโดยเฉลี่ยครับ จากที่เคยหาข้อมูล
พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าซดหนักมาก ถ้าเทียบกับคู่แข่งในคลาสเดียวกัน :(
[/quote]

ซดน้ำมันหนักจริง 10-12 กม./ล.
ถ้าเป็นแก๊ส เติม 450-500 บาท วิ่งได้ 250-300 ก.ม.
ถ้าซื้อมือสอง แนะนำติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 23:17:55 »
ตอนปี 14 - 15 เคยไล่หาอยู่นะ มีโชว์รูม แถวรามคำแหง มีรถค้างอยู่ด้วย เป็น 2.0 ฟรีดาวน์ เกือบละ เกือบได้ซื้อละ เซลล์ตามอยู่หลายรอบ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ มาซื้อจริงๆ ตอนปี 17 ได้ "อีเตี้ย" มานี่แหละ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 07:14:16 »
หาที่ซื้ออะไหล่ใด้ ลุยเลย ถ้าคิดจะพึ่งศูนย์ อะไหล่แพงมาก

ผมเอานิวแลนเซอร์มาใช้ มีกลุ่มขายอะไหล่ ก็เลยใช้ใด้แบบสบายใจ

เรื่องการขับขี่ เทียบกับคู่แข่ง ดีกว่าพอควร มั่นใจกว่า

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 08:26:49 »
เห็นว่าเกียร์ cvt เจ้านี้ไม่ค่อยทนนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 09:47:37 »
ตอนปี 14 - 15 เคยไล่หาอยู่นะ มีโชว์รูม แถวรามคำแหง มีรถค้างอยู่ด้วย เป็น 2.0 ฟรีดาวน์ เกือบละ เกือบได้ซื้อละ เซลล์ตามอยู่หลายรอบ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ มาซื้อจริงๆ ตอนปี 17 ได้ "อีเตี้ย" มานี่แหละ

ซื้อมือสองมาเหรอครับ สภาพยังดีมั้ยครับ
เคยได้ยินว่าตอนนี้ รถสภาพดีๆหายากมากครับ เจอแต่ช้ำๆ  :'(

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 10:28:12 »

ซื้อมือสองมาเหรอครับ สภาพยังดีมั้ยครับ
เคยได้ยินว่าตอนนี้ รถสภาพดีๆหายากมากครับ เจอแต่ช้ำๆ  :'(
  มีสิครับ สวยๆ แต่ผมเก็บละ ไม่ปล่อยนะ 555...

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 13:51:07 »

มีสิครับ สวยๆ แต่ผมเก็บละ ไม่ปล่อยนะ 555...

จะกลายร่างเป็น Evo X มั้ยครับ 8)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 20:32:37 »
ใช้ ex 2.0 อยู่

ข้อเสีย กินน้ำมัน

ข้อดี ช่วงล่างโคตรดี อัตราเร่งพอใช้ได้

รถในคลับเห้นวิ่งมากสุดที่เคยเห็นก็ 500,000 กิโลเมตร+++ กันไปแล้ว ความทนทานบอกเลยหายห่วง

ถ้ามีงบ ทำ RA ขับ 4 ตรงรุ่น ยกวางไขน็อตอย่างเดียว ไม่ต้องแปลงอะไรเลย