ผู้เขียน หัวข้อ: เบนซ์พุ่งชนฮอนด้า หนุ่มดับ-2สาวร่างกระเด็น – รถจอดเสีย จบด้วยชีวิต  (อ่าน 25804 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
เมื่อเวลา 04.20 น. วันที่ 23 มิ.ย. พ.ต.ท.พิภัสสน์ พูลลัน สว.(สอบสวน) สน.ทางด่วน 1 รับแจ้งอุบัติเหตุบนทางด่วนฉลองรัช มุ่งหน้าวัชรพล ก่อนถึงทางลงลาดพร้าว ช่วง ก.ม.ที่ 7+800 A แขวงและเขตวังทองหลาง กรุงเทพฯ จึงประสานเจ้าหน้ากู้ภัยทางด่วน และเจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

ที่เกิดเหตุอยู่ในช่องทางด้านซ้าย พบรถฮอนด้า (HONDA FREED) สีดำ หมายเลขทะเบียน 1 กษ 3650 กรุงเทพมหานคร ถูกชนที่ด้านท้ายจนรถหมุนกลับด้าน ใกล้กันพบรถเบนซ์ รุ่นE350 e สีดำ ป้ายแดง ทะเบียน ล 1980 กรุงเทพมหานคร มีนายสุฤษณ์ มานะสมจิตร เป็นผู้ขับขี่ ได้รับบาดเจ็บ เจ้าหน้านำตัวส่ง รพ.ลาดพร้าว

ขณะเดียวในที่เกิดเหตุมีผู้เสียชีวิต 1 ราย ทราบชื่อต่อมา คือ นายสมคิด เย็นใจ อายุ 35 ปี เป็นคนขับรถคันดังกล่าว นอกจากนี้ยังมีผู้ได้รับบาดเจ็บ กระเด็นออกมาจากรถฮอนด้า อีก 2 ราย ทราบชื่อต่อมา คือ น.ส.สายใจ ประมาณ อายุ 38 ปี และ น.ส.นพวรรณ พิมพ์ทอง อายุ 47 ปี ได้บาดเจ็บ เจ้าหน้าที่เร่งนำตัวส่ง รพ.ลาดพร้าว เช่นเดียวกัน

จากการสอบสวนทราบว่า ก่อนเกิดเหตุ รถฮอนด้า เกิดเครื่องยนต์ขัดข้อง โดยคนขับได้นำรถจอดอยู่ที่ช่องทางฉุกเฉินด้านซ้าย ขณะรอเจ้าหน้าที่กู้ภัยทางด่วนมาให้การช่วยเหลือ ก็ได้มีรถเบนซ์คู่กรณีขับมาด้วยความเร็ว พุ่งชนเข้าด้านท้ายอย่างจัง จนทำให้รถหมุนกลับด้าน และมีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตดังกล่าว

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่อยู่ระหว่างรอสอบสวนผู้บาดเจ็บ ซึ่งขณะนี้ยังรับการรักษาตัวที่โรงพยาบาลลาดพร้าว และรอผลตรวจวัดปริมาณแอลกอฮอล์คนขับรถเบนซ์ว่า มีค่าเกินกว่ากฎหมายกำหนดหรือไม่ และตรวจสอบภาพกล้องวงจรปิด ก่อนดำเนินการตามกฎหมายต่อไป

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_2646025

ออฟไลน์ HLRx

รุ่นนี้ ยังไม่มีระบบเบรคอัตโนมัติ เหรอครับ

ออฟไลน์ tnp_super

อีกแล้ว รถเสียบนทางด่วนอันตรายกว่าทางธรรมดาอีกนะเนี่ย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รณรงค์ก็แล้ว มีข่าวสูญเสียบ่อย ๆ ก็แล้ว

ผมว่าทางด่วนคงต้องทำบัมพ์เป็นลอน ๆ บนพื้นไหล่ทางแล้วครับ

แก้ที่คนไม่ได้ผลก็แก้ที่ถนนเฉพาะหน้าไปก่อน

อีกอย่างหนึ่ง เมื่อออกจากด่านเก็บเงิน ให้ยกเลิกเสียง "ขอบคุณค่ะ"

เปลี่ยนเป็น "ห้ามวิ่งไหล่ทางค่ะ"

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
รณรงค์ก็แล้ว มีข่าวสูญเสียบ่อย ๆ ก็แล้ว

ผมว่าทางด่วนคงต้องทำบัมพ์เป็นลอน ๆ บนพื้นไหล่ทางแล้วครับ

แก้ที่คนไม่ได้ผลก็แก้ที่ถนนเฉพาะหน้าไปก่อน

อีกอย่างหนึ่ง เมื่อออกจากด่านเก็บเงิน ให้ยกเลิกเสียง "ขอบคุณค่ะ"

เปลี่ยนเป็น "ห้ามวิ่งไหล่ทางค่ะ"

ถ้าทำได้ดีเลยครับ แต่ไม่รู้จะขัดกับที่แถลงผู้ถือหุ้นไหม

ออฟไลน์ apinui

รุ่นนี้ ยังไม่มีระบบเบรคอัตโนมัติ เหรอครับ

ถ้ารถมาเร็ว ระบบอัตโนมัติเช่น หยุดรถหรือชลอรถอัตโนมัติ จะไม่ทำงานครับ ... เพราะระบบพวกนี้อ้างอิงค์ความเร็วด้วย ถ้าความเร็วสูงเกินก็ไม่ทำงานครับ

.................

พูดถึงเหตุการคือ จากลักษณะการชน คือเบนซ์แซงซ้ายมาแน่นอนครับ ...

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
จากในข่าว รถจอดเสีย ช่องทางซ้าย
นั่นหมายความว่า เบนซ์ แซงซ้าย ในช่องไหล่ทาง

หยุดวิ่งไหล่ทางกันเถอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนตี4 ตำรวจได้รับแจ้ง

แปลว่า เหตุการณ์น่าจะเกิดก่อนตี4

ผมไม่เคยไปแถวนั้นนะ แต่แถวบ้านผม พระราม2 ก่อนตี 4 ยังไม่จำเป็นต้องแซงซ้ายเลย

คนแถวนั้นออกจากบ้านกันเร็วมาก
คหสต.นะ เคสนี้พึ่งออกจากพวกผับแถวๆนั่นมาแหละ กรึ่มๆแถบหลับใน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2019, 11:54:24 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
ช่วงเช้าวันนี้เวลา9-10โมงจากด่วนพระราม9มุ่งหน้าด่วนบางประอินทร์ ผมเห็นรถแซงไหล่ทาง4คัน ทั้งๆที่ความเร็วเฉลี่ยการจราจรประมาณ80-100 กม. ก็ยังมีรถขาซิ่งมุดซ้ายไหล่ทาง 4คันที่ว่าเป็นรถยุโรป3 benz&bm และญี่ปุ่น1 accord (ขออภัยหากพาดพิงยี่ห้อรถ)
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

แปลว่า เหตุการณ์น่าจะเกิดก่อนตี4

ผมไม่เคยไปแถวนั้นนะ แต่แถวบ้านผม พระราม2 ก่อนตี 4 ยังไม่จำเป็นต้องแซงซ้ายเลย

คนแถวนั้นออกจากบ้านกันเร็วมากกกก

น่าสนใจมากครับ แสดงว่าคะนองป้ายแดง มุดมาตลอดทาง แซงซ้ายทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ว่าข้างหน้ามีอะไร โคตรบ้าเลย

แต่ผมอยากให้เค้ารอดนะ ไม่อยากให้ตาย แล้วกลับมาสอนลูกหลานด้วย ว่าอย่าทำแบบเดียวกันนี้อีก

ลูกหลานก็จะเชื่อครับ เราจะเสียคนที่ขับรถเลว ๆ ไปและได้คนที่ขับรถดี ๆ เพิ่มขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ kez

คนชนประมาท คะนอง

คนโดนชนก็ประมาท     รถเสีย นั่งในรถ คาด belt      อย่ายืนหน้าหรือหลังรถ

ออฟไลน์ kiwiwi

คนแถวนั้นออกจากบ้านกันเร็วมากกกก

น่าสนใจมากครับ แสดงว่าคะนองป้ายแดง มุดมาตลอดทาง แซงซ้ายทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ว่าข้างหน้ามีอะไร โคตรบ้าเลย

แต่ผมอยากให้เค้ารอดนะ ไม่อยากให้ตาย แล้วกลับมาสอนลูกหลานด้วย ว่าอย่าทำแบบเดียวกันนี้อีก

ลูกหลานก็จะเชื่อครับ เราจะเสียคนที่ขับรถเลว ๆ ไปและได้คนที่ขับรถดี ๆ เพิ่มขึ้นมาครับ

ก่อนตีสี่ ไม่น่าจะมีรถเยอะขนาดต้องแซงซ้ายด้วยซ้ำ

คนขับเบ๊นซ์รุ่นนี้จะรีบออกจากบ้านตี3 เพื่อซิ่งไปทำงานเหรอครับ

พึ่งกลับจากเที่ยว เมาไม่ก็ง่วงแหละ

ออฟไลน์ Smith686

ที่เอาข่าวนี้มาลง อย่างแรกก็คือเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนขับรถยนต์ อีกอย่างก็คือ ต้องการให้คนที่สงสัยว่ารถยุโรปกับรถญี่ปุ่นแข็งแรงพอๆกันหรือเปล่า บางคนคิดว่าการทดสอบการชนในห้องทดลองไม่ต่างกัน แต่ในสถานการณ์ที่มีการชนจริงๆระหว่างรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นเกือบทั้งหมดเราจะเห็นว่ารถยุโรปเสียหายน้อยกว่ามาก อาการบาดเจ็บของคนที่อยู่ในรถญี่ปุ่นกับรถยุโรปก็ต่างกับ ถึงแม้ขนาดของรถจะต่างกันก็เถอะ รวมถึงการที่รถเบนซ์ CLS ที่ชนรถกระบะแล้วเลยไปชนรถเก๋งโตโยต้า แถวงามวงศ์วานเมื่อเร็วๆนี้ก็เช่นกัน  คนที่ขับรถเบนซ์ CLS แทบไม่เป็นอะไรเลย  แต่คู่กรณีบาดเจ็บและเสียชีวิตเป็นจำนวนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2019, 12:12:45 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ CarameLon

ขับทางด่วนทุกครั้ง รถวิ่งเรื่อยๆเลนกลางยืนพื้น 80 เลนขวา 100นิดๆ รถเยอะทั้งเส้น
ผมแทบไมเห็นเบนส์ บีเอ็ม ออดี้ ขับตามๆกันในเลนเลย ถนนสามเลน
มองๆไปเจอวิ่งกัน 120-140 วิ่งไหล่ทาง  เจอเป็นระยะๆ
ก็แปลกใจว่าเขามีสิทธอะไรเหนือกว่ารถที่วิ่งในสามเลนปกติ
รถซื้อมาแพง ขับตามๆกับรถหยุ่น รถกะบะเดี๋ยวไม่สมศักศรีว่างั้น?

แล้วมันก็เป็นข่าว มีคดีติดตัว    โคตรคุ้มค่า??
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า ในเวลานั้น ก็ไม่น่าจะรถติดอะไร ไม่มีความจำเป็นต้องแซงซ้ายออกไหล่ทาง
คิดว่าคงเมาแล้วคึก ซิ่งแหลก แล้วรถที่จอดก็สีดำด้วย อาจมองไกล ๆ ไม่เห็น

คงถึงเวลาจริง ๆ เสียใจด้วยครับ  :'(

ออฟไลน์ flat6

ดึกขนาดนั้นเหตุอะไรต้องวิ่งไหล่ทาง น่าแปลกใจจริงๆ รถก็ไม่น่าจะเยอะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Tien.W

เดาเล่นๆ ถ้าตี 4 นะครับ

มุดแข่งกับอีกคันมา แล้วพอดีข้างหน้ามีรถช้า เลยโยกซ้ายลงไหล่ทางซะเลย

ออฟไลน์ bingoman

คนขับ Benz ผิดจริง แต่ผมอยากจะตำหนิการทางพิเศษหรือตำรวจด้วย ทำไมไม่เข้มงวด ไม่จับปรับจริงๆ แบบต่อเนื่อง 

ถ้ารถวิ่งแซงซ้าย ไหล่ทาง แล้วจับปรับไม่ได้  ก็ทำเสามากั้น ทุกๆ 10 เมตรก็ได้  ดูซิใครมันจะยังวิ่งเข้าไปไหม  หรือถ้ามันยังแก้ไม่ได้ ก็ทำลูกระนาดคมๆ  ทุกๆ 25 เมตร อะไรก็ว่าไป

ในเมื่อทำอะไรง่ายๆ  ก็แก้ปัญหาคนไทยมักง่ายไม่ได้  งั้นก็ต้องลงทุนลงแรงลงสมองหน่อย  ไม่ใช่ปล่อยให้เกิดปัญหาที  ก็ค่อยออกมาด่ากันวันสองวัน  แล้วก็เอาใหม่   

ถ้ามันยังแก้ไม่ได้จริงๆ  ก็เอา barrier ปูนวางไว้เลนซ้ายไหล่ทางเลย  วางห่างกันซัก 20 เมตรนั่นแหละ ให้รถที่จอดฉุกเฉินเข้าไปจอดได้  แต่รถที่วิ่งกันปกติ  ไม่สามารถใช้เลนนั้นเป็นเลนซิ่งได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

แอบสงสัยครับ.  หากนั่งในกะบะ สภาพเบนซ์ กับ กะบะ ในscenario นี้ผลจะเป็นแบบไหน

ผมว่าเบนซ์อาจจะเจ็บกว่านี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Altima

แอบสงสัยครับ.  หากนั่งในกะบะ สภาพเบนซ์ กับ กะบะ ในscenario นี้ผลจะเป็นแบบไหน

ที่ UK มีหนุ่มซิ่ง Mini cooper แล้วไปชน Ranger โฉมปัจจุบันเต็มๆ

คนขับ Ranger ตายครับ(ผู้โดยสารด้วย) ส่วนคนขับ Mini บาดเจ็บไม่มาก link: https://www.bbc.com/news/uk-england-sussex-48514448

รถกระบะมันไม่ได้ปลอดภัยเท่ารถเก๋งครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มีเส้นกาญจนาที่มีช่วงนึงเอาแบริเออใส่น้ำสีส้มไปวางเป็นช่วงๆที่ไหล่ทาง ผลออกมาดีมากเลยครับ ไม่มีใครวิ่งไหล่ทางเลย ผมว่าแบบนี้น่าจะทดลองดูบนทางด่วนทุกเส้น

ออฟไลน์ gorilla

ควรจะติดคุกยาวๆ 3-40 ปี ฟ้องล้มละลาย จ่าย 4-50 ล้าน  ไม่ใช่รอลงอาญา  กฏหมายกระจอก อยู่กันแบบวัดดวง

ออฟไลน์ Fly to dream

ไหล่ทางควรจะจับจริงจังได้แล้ว ชั่วโมงเร่งด่วนก็ไม่ควรให้วิ่ง ถ้าอยากให้วิ่งควรตีเป็นเลนปกติไปเลย  ไม่งั้นห้ามไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นทุกเช้าทุกเย็นก็เอากรวยมากั้นรถที่พึ่งขึ้นมาแล้วให้รถปกติมาวิ่งไหล่ทาง ทำไปทำไม
แล้วคนมันเลยติดนิสัย  รถเยอะนิดหน่อยก็ไปวิ่งไหล่ทางลามไปต่างจังหวัด ไม่ใช่แค่ใน กทม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

คนแถวนั้นออกจากบ้านกันเร็วมาก
คหสต.นะ เคสนี้พึ่งออกจากพวกผับแถวๆนั่นมาแหละ กรึ่มๆแถบหลับใน

ตามนี้เลย

ออฟไลน์ samaklen

ถ้ารถเสียบนทางด่วน
ผมจะลงจากรถ ออกห่างจากรถไกลๆ ก่อนเลย
เจ้าหน้าที่มาแล้วค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
โห น่ากลัวขึ้นทุกวัน รถเสียบนทางด่วน  :'(

รถฮอนสีดำด้วยใช่มั้ยครับ ไม่รู้เสียถึงขนาดไฟเปิดไม่ได้ด้วยรึเปล่า
แต่เวลาอย่างนั้นคู่กรณีก็ไม่น่าวิ่งไหล่ทางนะ จริงๆก็ทุกช่วงเวลานั่นหละ

ถ้าคนวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ ต้องเจอรถบรรทุกมืดๆ จอดไหล่ทางประจำ
บางที่ไหล่ทางแคบนี่ก็ล้ำเข้ามา แบบไม่มีไฟด้วย อันตรายมาก
เห็นบ่อยจนเป็นไปได้จะไม่เข้าไปเฉียดเลนซ้ายสุดเท่าไหร่
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ turbo lover

ผมว่า ถ้าชนแบบประสานงานก็รถยุโรปปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ
แต่ถ้าชนแบบในเคสนี้ผมว่าถ้าเบนซไปชนท้ายกะบะ ยิ่งถ้าเป็นตัวยกสูงยังไง เบนซมุดท้ายรถแน่นอนครับ เสียหายมากกว่านี้แน่นอน
กะบะ เนื่อที่ด้านท้าย มันเยอะกว่ารถเก๋งเยอะ แล้วก็มีเหล็กคัสซีด้วย
ผมขับ กะบะยกสูง กับ e class
ผมกลับรู้สึกปลอดภัย กว่านะครับ
เฉพาะด้านหลังนะครับ ถ้ากะบะด้านหน้าก็งั้นๆ พอๆกับ รถญี่ปุ่นd segmentนะแหละ

ออฟไลน์ ho-mannie

ถ้ารถมาเร็ว ระบบอัตโนมัติเช่น หยุดรถหรือชลอรถอัตโนมัติ จะไม่ทำงานครับ ... เพราะระบบพวกนี้อ้างอิงค์ความเร็วด้วย ถ้าความเร็วสูงเกินก็ไม่ทำงานครับ

.................

พูดถึงเหตุการคือ จากลักษณะการชน คือเบนซ์แซงซ้ายมาแน่นอนครับ ...
ระบบทำงานถึง​ 180กม.ชม.นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมว่า ถ้าชนแบบประสานงานก็รถยุโรปปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ
แต่ถ้าชนแบบในเคสนี้ผมว่าถ้าเบนซไปชนท้ายกะบะ ยิ่งถ้าเป็นตัวยกสูงยังไง เบนซมุดท้ายรถแน่นอนครับ เสียหายมากกว่านี้แน่นอน
กะบะ เนื่อที่ด้านท้าย มันเยอะกว่ารถเก๋งเยอะ แล้วก็มีเหล็กคัสซีด้วย
ผมขับ กะบะยกสูง กับ e class
ผมกลับรู้สึกปลอดภัย กว่านะครับ
เฉพาะด้านหลังนะครับ ถ้ากะบะด้านหน้าก็งั้นๆ พอๆกับ รถญี่ปุ่นd segmentนะแหละ

เคยเห็นรถพวกนี้ชนท้ายกะบะ  ยกรถกะบะหงายท้องมาหลายคันครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขาออกเวลานั้น  วันเสาร์   1 นาทีวิ่งซัก 10 คันได้มั้งครับ  รถน้อยโคตรเลย 

ขาออกเมืองวันธรรมดารถยังน้อยเลยครับ 

พิจารณาจากเหตุต่างๆแล้วไม่ทราบเหตุผลกลใดเลยที่จะคันจอดไหล่ทางจะโดนชนได้ 

ขอฟันธงว่าเมาก่อน 90%   

ป.ล.  นามสกุลนักธุรกิจอสังหาด้วยแฮะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day