ผู้เขียน หัวข้อ: เบนซ์พุ่งชนฮอนด้า หนุ่มดับ-2สาวร่างกระเด็น – รถจอดเสีย จบด้วยชีวิต  (อ่าน 25805 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
   ข่าวอุบัติเหตุบนทางด่วน  ช่วงนี้ติดๆกันหลายๆข่าว  และส่วนใหญ่เสียชีวิต  ส่วนใหญ่สาเหตุมาจากการขับเร็ว 

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
1. ข่าวบอก คนขับเบนสเป็น พนง.บริษัท ไม่แน่ใจว่าเอารถบริษัทหรือรถใครมาจับ :-\
2. ตำรวจบอกไม่ได้เป่าแอลกอฮอล เพราะคนขับเบนส อ้าง พักผ่อนน้อย วูบไป
เอิ่ม เยี่ยมมากคับคุนตำหรวดดด

ออฟไลน์ TeslaX

บางทีก็สงสัยนะว่าพวกนักข่าวเวลาบอกรุ่นรถถึงบอกมั่วไปหมด ทั้งๆที่ก็มีตัวอักษรบอกชื่อรุ่นอยู่ ในข่าวเป็นตัว c class รูปแรก ส่วนรูปสองเป็น e class
images-31" border="0
images-30" border="0

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมว่าอาจจะมีแข่งมากับคันอื่นหรือเปล่า เพราะช่วงเวลาดึกๆ รถน้อยมาก อย่างผมวิ่งตอน 5 ทุ่มก็แทบไม่มีรถแล้ว บางทีก็ขับเร็วในระดับนึงเหมือนกัน แต่ไม่ปาดซ้ายขวา
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

ชีวิต และความปลอดภัย บนท้องถนนทุกวันนี้ น่าสลดมาก

มาถึงวันนี้ ผมเป็นคนนึงที่มีลูก แล้วถึงวัยที่ต้องให้เค้าหัดขับรถ อ่านข่าวพวกนี้ทุกๆวัน ทั้งที่เป็นข่าว และไม่เป็นข่าว

น่าเศร้าใจมาก และ มันเป็นพะวงอย่างสุดๆ ไม่ทราบว่า สมช ท่านอื่น ที่อยู่ในเคสเดียวกันนี้ รู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ

กังวลมั๊ยว่า ถ้าวันนึง เป็นลูกหลานเราๆ จะรู้สึกอย่างไร ที่ต้องมาสูญเสีย จากความไร้จิตสำนึกของใครซักคน ที่เกิดจากความประมาท และไม่เห็นค่าของชีวิตคนอื่น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียและผู้ได้รับบาดเจ็บด้วยครับ

ขออนุญาตนอกเรื่องนิดครับ

ในกรณีรถเสียบนทางด่วนหรือมอเตอร์เวย์ แล้วรถจอดไหล่ทาง หรือเลยกลาง หรือเลนขวาสุด เราควรปฏิบัติตัวยังไงระหว่างรอรับความช่วยเหลือครับ นั่งในรถแล้วคาดเข็มขัดนิรภัยเปิดไฟฉุกเฉิน หรือ ออกไปยืนอยู่ไหล่ทางขอบถนนด้านหน้ารถโดยห่างจากตัวรถสัก 5-10ม เผื่อมีเหตุจะได้หลบหลีกทัน เพราะเหมือนเคยอ่านผ่านตาว่าไม่ควรอยู่ในรถเพราะถ้ามีรถมาชน เราจะได้รับแรงกระแทกที่รุนแรงด้วย รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีที่ถูกต้องและปลอดภัยด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ off_033

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียและผู้ได้รับบาดเจ็บด้วยครับ

ในกรณีรถเสียบนทางด่วนหรือมอเตอร์เวย์ แล้วรถจอดไหล่ทาง หรือเลยกลาง หรือเลนขวาสุด เราควรปฏิบัติตัวยังไงระหว่างรอรับความช่วยเหลือครับ นั่งในรถแล้วคาดเข็มขัดนิรภัยเปิดไฟฉุกเฉิน หรือ ออกไปยืนอยู่ไหล่ทางขอบถนนด้านหน้ารถโดยห่างจากตัวรถสัก 5-10ม เผื่อมีเหตุจะได้หลบหลีกทัน เพราะเหมือนเคยอ่านผ่านตาว่าไม่ควรอยู่ในรถเพราะถ้ามีรถมาชน เราจะได้รับแรงกระแทกที่รุนแรงด้วย รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีที่ถูกต้องและปลอดภัยด้วยครับ

เคยเสียที่เส้นนี้เหมือนกันเลนซ้ายบนทางด่วน เอาเข้าไหล่ทางไม่ทันรถหยุดสะก่อน
โทรหาเจ้าหน้าที่ บอกพิกัด แล้วนั่งรอคาดเข็มขัดในรถครับเจ้าหน้าที่บอกมา อย่าลงจากรถ
รอสักพักเดี๋ยวมีเจ้าหน้าที่มาลากลงทางด่วนไป 

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
รถเบนซ์แล้วไงครับ แรงแล้วเป็นไง
ถ้าเมาแล้วขับ ขอให้จับให้หนักๆ
ทำคนอื่น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

เคยเสียที่เส้นนี้เหมือนกันเลนซ้ายบนทางด่วน เอาเข้าไหล่ทางไม่ทันรถหยุดสะก่อน
โทรหาเจ้าหน้าที่ บอกพิกัด แล้วนั่งรอคาดเข็มขัดในรถครับเจ้าหน้าที่บอกมา อย่าลงจากรถ
รอสักพักเดี๋ยวมีเจ้าหน้าที่มาลากลงทางด่วนไป

ขอบคุณมากครับ

สงสัยอีกข้อว่า ตรวจแอลกอฮอล์นี่ใช้เวลารอผลนานเท่าไหร่กันแน่ครับ เห็นเคสที่มีด่านตรวจเป่า ไม่กี่นาทีก็ทราบผล(ผลนี้ใช้ได้จริงใช่ไม๊ครับ) แต่พอเป็นคดีพิเศษ (ส่วนมากจะเกิดกับผู้มีอันจะเหลือกินเหลือใช้) เห็นรอผลตรวจโคตรนานเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
รอคริปกล้องทางด่วนก่อนค่อยด่าครับ ;D

กลัวเงิบเหมือนตอนป้าขับBenz นั้นวูปจริงชัดเจน :'(

ออฟไลน์ Smith686

ถอดป้ายที่ติดไว้ในฝากระโปรงรถด้านในไปตั้งห่างจากท้ายรถด้านหลังประมาณ 40-50 เมตร เพื่อให้คนที่ขับรถตามหลังมาเห็น  ก่อนที่จะชนรถเรา  เขาต้องชนป้ายนั้นก่อน  ถ้ากลัวว่าแค่ป้ายจะไม่พอให้เลียนแบบรถเมล์ก็ได้  ถอดเบาะหลังออกไปวางด้วย  ::)

ออฟไลน์ Smith686

1. ข่าวบอก คนขับเบนสเป็น พนง.บริษัท ไม่แน่ใจว่าเอารถบริษัทหรือรถใครมาจับ :-\
2. ตำรวจบอกไม่ได้เป่าแอลกอฮอล เพราะคนขับเบนส อ้าง พักผ่อนน้อย วูบไป
เอิ่ม เยี่ยมมากคับคุนตำหรวดดด

“ธุรกิจผมอาจจะไม่ใช่บริษัทพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ขนาดใหญ่ แต่เรื่องการใส่ใจคุณภาพผลิตภัณฑ์ การออกแบบ ดีไซน์แบบบ้าน และบริการมั่นใจได้ว่าจัดให้เต็มไม่แพ้รายใหญ่ เพื่อให้ลูกค้าได้ที่อยู่อาศัยที่ตอบโจทย์ความต้องการเขามากที่สุด”

นี้คือคำตอบช่วงหนึ่งระหว่างทีม Business On My Way สัมภาษณ์หนุ่มรุ่นใหม่ไฟแรงวัย 35 ปี “คุณเบนซ์” (สรวุฒิ มานะสมจิตร) กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอสเตท กูรู จำกัด โดยบริษัทดังกล่าวคุณเบนซ์เป็นผู้ปลุกปั้นสร้างมาเองจากหนึ่งสมองสองมือของตนเอง โดยบริษัทดังกล่าวคุณเบนซ์เป็นผู้ปลุกปั้นสร้างมาเองจากหนึ่งสมองสองมือของตนเอง

คุณเบนซ์ เล่าว่า แรงบันดาลใจที่ทำให้คิดอยากที่จะเดินบนเส้นทางธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เกิดขึ้นจากคุณพ่อ ซึ่งที่บ้านก็ทำธุรกิจผลิตเสาเข็ม และมีธุรกิจอพาร์ตเมนต์ อาคารพาณิชย์ ตึกแถว ซึ่งตอนวัยเด็กผมจะชอบตามคุณพ่อไปทำงานด้วยทั้งที่โรงงาน และเวลาไปดูงานก่อสร้างอพาร์ตเมนต์ ซึ่ง ก็รู้สึกตื่นเต้นและสนุกทุกครั้งที่ได้ไป และนั้นก็ทำให้ผมได้ซึมซับความชอบและสนใจด้านอสังหาริมทรัพย์มาโดยไม่รู้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2019, 00:54:21 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Fly to dream

บนทางด่วนนี่ถ้ารถดับไปเลยแล้วไปเสียอยู่​น่ากลัวครับถ้ารถไม่ติด

ส่วนตัว​เคยยางรั่วเพราะเหยียบ​เหล็ก​อะไรสัก​อย่าง​รั่วแบบเร็วมากผมขับบดไปจนถึงจุดที่มีด่านหรืออาคารครับ ขับเลยไปนิดนึงเปิดไฟฉุกเฉิน​ เปิดตัดหมอกท้าย แล้วพอรถว่างๆก็ถอยเลาะๆมาให้อยู่จุดที่รถออกด่านมา ไม่ไป​อยู่​ในทางหลักครับ
เพราะ​คิดว่ารถออกด่านมาจะไม่ค่อยชิดซ้ายแน่นอน และรถยังไม่เร็ว แปปเดียว​ จนท ก็มาครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

มาไวเกินไป แถมแอลกอฮอลเกินด้วย

ออฟไลน์ Grouper

• Newbie
  • *
ถ้าผู้ตายคาดเข็มขัดนิรภัยไว้อาจไม่เสียชีวิต

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
ป้ายสามเหลี่ยมครับ แถมมากับรถทุกคันเถอะครับ หรือจะใช้กฎหมายบังคับก็ได้ มันจำเป็นต้องวางท้ายรถห่างไป 50-100 เมตร พรบ.จราจรทางบกก็มีข้อบังคับนี้ด้วยเมื่อรถจอดเสีย และศาลฎีกาก็มีคำพิพากษามาแล้วมากมาย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เมื่อรถเสียบนทางด่วนหรือถนนหลวง
พยายามเอารถจอดไหล่ทางซ้ายสุด เปิดไฟฉุกเฉิน โทรหาเจ้าหน้าที่ คาดเข็มขัดทุกที่นั่ง

แล้วหาอุปกรณ์พวกนี้ติดรถไว้เถอะทุกท่าน ไม่กี่บาทหรอก เล็ก พับได้ สะดวก
กรวยแบบพับได้+ไฟฉาย LED มีไฟกระพริบได้ แปะติดกับรถได้ ใช้ถ่าน 2 ก้อน พกติดรถไว้เถอะ
หาซื้อใน Amazon หรือ Lazada ก็มีเพียบเลย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ valent

ถอดป้ายที่ติดไว้ในฝากระโปรงรถด้านในไปตั้งห่างจากท้ายรถด้านหลังประมาณ 40-50 เมตร เพื่อให้คนที่ขับรถตามหลังมาเห็น  ก่อนที่จะชนรถเรา  เขาต้องชนป้ายนั้นก่อน  ถ้ากลัวว่าแค่ป้ายจะไม่พอให้เลียนแบบรถเมล์ก็ได้  ถอดเบาะหลังออกไปวางด้วย  ::)

กลัวว่าช่วงระยะเวลาเดินไปเดินมาในช่วงที่เอาป้ายไปวาง แล้วเดินกลับมาที่รถ
คนที่รถเสียจะมีโอกาสเดินกลับมาถึงรถรึเปล่า เล่นขับกันโหดๆแบบนั้น

อันนี้ผมแซะคนขับรถเร็ว ไร้วินัยนะครับ ไม่ได้แซะเจ้าของคอมเม้นต์

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Ao_Chosi

นังม้วนเดิม จบแบบเดิมๆ
สักพัก เดี่ยวก็มาฉายอีกเรื่อง
R.I.P ครับ

ออฟไลน์ alpha14

บนทางด่วนนี่อันตรายสุดๆละสำหรับรถเสียจอดไหล่ทาง แต่ละคันมาไม่ต่ำกว่าร้อย ก็ไม่รู้จะไปยืนหลบตรงไหนดี คราวซวยจริงๆ เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ holahola66

วันนี้ก้อยังวิ่งไหล่ทางกันอยู่​  เหอะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ CarameLon

เรากำลังขับรถวิ่งอยู่บนถนนที่มีคนตายเยอะที่สุดในโลก
ถนนโลกันตร์ของแท้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Beats

กลัวว่าช่วงระยะเวลาเดินไปเดินมาในช่วงที่เอาป้ายไปวาง แล้วเดินกลับมาที่รถ
คนที่รถเสียจะมีโอกาสเดินกลับมาถึงรถรึเปล่า เล่นขับกันโหดๆแบบนั้น

อันนี้ผมแซะคนขับรถเร็ว ไร้วินัยนะครับ ไม่ได้แซะเจ้าของคอมเม้นต์

หรือใช้แบบเซ็ตนี้ดี มีเสื้อกั๊กสะท้อนแสงด้วย แล้วก็เดินถือไฟฉายไปด้วยอีกอัน ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหม พวกขับเร็ว เมาแล้วขับ เยอะเกลื่อนเมืองขนาดนี้ :'(

https://www.amazon.com/Always-Prepared-Visibility-Roadside-Emergency/dp/B071X9WN7R/ref=sr_1_1_sspa?crid=3S4UX2WL72AQS&keywords=car+hazard+kit&qid=1561363068&s=gateway&sprefix=car+haza%2Caps%2C400&sr=8-1-spons&psc=1

ออฟไลน์ basterias

หรือใช้แบบเซ็ตนี้ดี มีเสื้อกั๊กสะท้อนแสงด้วย แล้วก็เดินถือไฟฉายไปด้วยอีกอัน ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหม พวกขับเร็ว เมาแล้วขับ เยอะเกลื่อนเมืองขนาดนี้ :'(

https://www.amazon.com/Always-Prepared-Visibility-Roadside-Emergency/dp/B071X9WN7R/ref=sr_1_1_sspa?crid=3S4UX2WL72AQS&keywords=car+hazard+kit&qid=1561363068&s=gateway&sprefix=car+haza%2Caps%2C400&sr=8-1-spons&psc=1

ต่อให้มีเซ็ทแบบนี้ผมก็ยังกลัวพวกมาเร็วแซงซ้ายอยู่ดีครับ ขออย่าให้รถเสียบนทางด่วนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ off_033

ตามประสบการณ์จริง อยู่บนรถดีที่สุดครับ

ขนาดรถผมเสียตอนเย็นๆรถติดๆกระดึ๊บๆไปยังไม่มีโอกาสลงจากรถเลย บนทางด่วนนี่มาทุกทางที่แทรกได้เลย จะเอาจังหวะไหนลงไปวางป้าย

ก็ทำได้แค่เปิดไฟกระพริบรอเจ้าหน้าที่ละครับ

ออฟไลน์ Sympho

คงต้องวางแบริเออร์บนไหล่ทางทุก 100 เมตร

ทำกลไกพับเก็บได้ก็ดี รถพยาบาลมาก็หุบ  8)

ออฟไลน์ XMSL

ปัญหาเกิดจาก...
1) รถเสียจอดไหล่ทางถูกต้องแล้ว ควรทำสัญลักษณ์ให้รถคันอื่นที่อาจใช้ไหล่ทางได้ระวังแต่เนิ่นๆ
2) หากเกิดเหตุซ้ำซ้อนบุคคลในที่เกิดเหตุควรอยู่ในที่ที่ปลอดภัยและป้องกันตนเองได้
3) รถที่ใช้ความเร็วสูงวิ่งบนไหล่ทางทำให้เกิดอุบัติเหตุ

แก้ปัญหาให้ถูกจุดที่ต้นเหตุของปัญหาจะดีที่สุด

ออฟไลน์ bingoman

ขอเพิ่มเติมให้นะครับ

-เปิดไฟ ไฟใหญ่ไปเลย ให้รถด้านหลังเห็นไฟท้ายชัดๆ

-เปิดไฟตัดหมอกหลังด้วย ให้แยงตาเยอะๆ เลยครับ

-ไฟฉุกเฉิน เปิดไว้

-ถ้าเป็นไปได้  ให้เอาอะไรไปตั้งห่างจากท้ายรถซัก 50 เมตรครับ

-เสร็จแล้วนั่งในรถคาดเข็มขัดด้วยทุกคนครับ

ออฟไลน์ imvile

ตลกร้ายก็คือไม่นานมานี้มีกระทู้ถามในนี้ว่าวิ่งไหล่ทางกันไหม แล้วมีคนจำนวนไม่น้อยตอบว่าวิ่ง เหมือนเป็นเรื่องปรกตินี่แหล่ะครับ

เมื่อวานตอนเย็น ขับบนทางด่วนมุ่งไปดินแดง เหนืออนุเสาวรีย์ ฝั่งไปพระราม 9 ผมจะออกซ้ายลงพระราม 6 ก็เกือบชน พอออกมาก็ต้องหัวเสียกับคนที่ตั้งใจจะออกซ้ายเพื่อไปเบียดไหล่ทาง ตรงแยกทางลงอีก จาก 5 เลนเป็น 3 เลนยังไงมันก็ติดมากขึ้นอยู่แล้วตรงนี้

หลังจากนั้นก็มีรถพยาบาลเปิดหวอมา หลบกันเลิกลัก ไม่มีทางหนี แทนที่รถพยาบาลจะไปได้เร็ว

ปรับเถอะครับ วิ่งไหล่ทาง 500 ติดกล้อง เดือนนึงก็คืนทุนละครับ

ทางด่วนก็ด้วย ติดแค่ไหน ก็ห้ามเปิดเลนพิเศษ คนไม่มีสำนึกบางคนเค้าจำ เคยวิ่งได้ แล้วทำไมเวลานี้ไม่วิ่ง เคยไปอยู่ CA รถติดเป็นกิโล ก็รอไป เลน car pool โล่งมาก ไม่ใช่ไหล่ทางด้วยซ้ำ ยังไม่มีใครไปวิ่งมั่วซั่วเลย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021