ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota fortuner 3.0v trd โฉมสุดท้าย  (อ่าน 7727 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooOOoO

• Newbie
  • *
Toyota fortuner 3.0v trd โฉมสุดท้าย
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 22:08:53 »
ขอสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับรถรุ่นนี้หน่อยครับ
Toyota fortuner 3.0v trd 2014 โฉมสุดท้ายของหน้าแชมป์ ว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Toyota fortuner 3.0v trd โฉมสุดท้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 23:44:30 »
 ซ่อมง่าย. ของเยอะ. อะไหล่ราคาไม่สูงมาก

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
Re: Toyota fortuner 3.0v trd โฉมสุดท้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 00:19:52 »
เบรคดูเหมือนจะไม่ค่อยดี เวลาเบรคเหมือนจะไม่ค่อยอยู่หรือผมลงจากรถเก๋งมาก็ไม่แน่ใจ

เกือบจะชนตูดคันหน้าหลายรอบ

ขับ4 fulltime ใช้ในชีวิตประจำวันขึ้นเขา วิ่งต่างจังหวัดโล่งๆจอขึ้น 10.2 km/l

ความทนตามสไตล์โตโยต้า

ปล.ผมว่าตัวโฉมแรกก็ยังน่าใช้เลยครับ ถึงจะเก่าไปนิด
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 00:53:59 »
เคยใช้โฉมก่อนหน้า คงไม่ต่างกันมาก

ข้อดีของคนซื้อมือ1แต่เป็นข้อด้อยของคนซื้อมือสองคือราคาขายต่อดีมาก 8) ตอนขายไป(ขายเองสภาพดีไม่มีชน) คำนวนแล้วพอๆกับเช่ารถมาใช้ 8)
คนซื้อมือสองถ้าสดก็พอไหว ถ้าผ่อนผมว่ารวมดอกไม่คุ้มครับเจ็บๆ

ทนถึกเหมือนกระบะตั้งแต่ซื้อยันขายไม่มีอะไรเสีย
เรื่องเด้งกระด้างและความเกาะถนน ผมว่าดีกว่ากระบะมากแล้วแต่ด้อยกว่าเก๋ง ขึ้นอยู่กับขับอะไรมาก่อน

เบรกผมว่าห่วย >:(  ลองไปขับดูแล้วเข้า0โตต้าขับรุ่นปัจจุบันต่างกันราวฟ้ากับเหว ผมมั่นใจวีโก้ที่ไม่ได้บรรทุกของว่าเบรกดีกว่าครับ

ภาพลักษณ์ แย่ >:(  ผู้ร้ายหมายเลข1ประจำถนน อบต รถนักเลง จิ๊บไผ่เขียว ถึงคุณขับดีจะโดนเหมาไปด้วย ผมก็ขับดีครับไฟเลี้ยวเปิดตลอดไม่เคยแทรกคอสะพานหรือแซงคิวกลับรถ สังเกตรถแบบเดียวกันทำไมมันขับกันได้XXX

สรุป ซื้อมือ1รุ่นถูกสุดดีกว่าครับ ดูราคาตลาดมือสอง บวก7%ก็จะล้านละ ดอกแพงอีก ผ่อนคงแทบไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 08:53:32 »
ขอเทียบจากรถที่มีใช้อยู่คันนึง ปี06 ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้ใช้วิ่ง ตจว.อยู่  ทนทาน ไม่จุกจิก อะไหล่ไม่แพง  มี4ฟูลไทม์ (กินน้ำมันมากกว่าขับ2อยู่นิดหน่อย) บรรทุกได้น้องๆปิคอัพ ทั้งของและคน

ช่วงล่างและเบรค คือจุดอ่อน ถ้ามีงบทำเพิ่มเติมนิดหน่อย ก็จบ

ถ้าเงินสด น่าซื้อมาก ใช้งานได้อีกนาน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 11:03:12 »
ราคามือ 2 ฟอร์จูนแพงทุกรุ่นไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม    ไม่รู้เป็นข้อดีหรือข้อเสีย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 22:13:44 »
ข้อเสียคงเป็นเรื่องเบรคครับ แต่แค่เปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรคก็ดีขึ้นแล้วเพราะคาลิปเปอร์ 4pot กับจานเดิมก็ถือว่าดีอยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 02:05:09 »
ช่วงล่างไม่ค่อยดีครับ ที่เหลือพอรับได้ไม่เด่นไม่แย่ ข้อดีก็ตามสไตล์รถโตต้าทั่วๆไป

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 08:29:37 »
พ่อผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

หลักๆๆคือทำช่วงล่างใหม่
แล้วไปเปลี่ยนเบรคหลังเป็นดิสพราโด้

นอกนั้นเดิมๆๆครับ ขับได้ดี

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 14:20:42 »
เบรค เท่าที่ดู พื้นฐานเค้าดีนะ คาลิปเปอร์ใหญ่ จานใหญ่ เทียบกับ คู่แข่งอย่าง Mu-7 พื้นฐานของ Fortuner ดีกว่าเยอะ ดังนั้น ถ้าเป็นผม ผมจะจับเปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูงๆก่อนเลย ผมว่า น่าจะเอาอยู่

นอกนั้นก็มีเรื่องเบาะ ถ้าปวดหลังง่าย ไม่แนะนำ เพราะเบาะเค้าไม่มีดุนหลัง นั่งนานปวดหลังมาก ยิ่งมาเจอช่วงล่างดีดๆด้วยนะ เห็นพี่ที่ทำงาน วันไหนเอารถพ่อตาไปใช้วิ่งทางไกล บ่นอุบตลอดว่า ปวดหลัง

สุดท้าย เจอด่านตรวจ ด่านสกัด มักจะโดนโบกขอค้นประจำ ด้วยภาพลักษณ์ อย่างท่านข้างบนว่าแหละ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 17:33:37 »
ผมใช้โฉมก่อน mc จะเจอปัญหาควันขาวแก้หลายอู่ ก็แก้ไม่หายจนต้องขายไป เบรคกับช่วงล่างเดิมๆไม่เหมาะกับคนขับรถเร็ว อย่างอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ NANAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2019, 10:06:06 »
เล่นได้ครับ ที่บ้านใช้หน้ายักษ์2010 อยู่ เรื่องเบรคไหลแก้แล้วในไมเนอร์เชนแรก ช่วงล่างต้องแก้ครับ โฉมแชมป์คุ้นๆว่าเกียร์ 5 spd ล็อตแรกจะมี defect แต่รู้สึกว่าจะแก้ให้แล้วครับ ล็อตท้ายๆไม่น่ามีอะไร รถไม่จุกจิกตามประสา toyota อะไหล่หาง่าย ไม่แพงมาก ของแต่งยังพอหาได้
ราคาขายต่อดีมาก มือสองแพงมากตามๆกัน สดน่าเล่น ผ่อนเชียร์ตัวใหม่ครับ