ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Ascent มีโอกาสเข้ามาขายในไทยมัยครับ  (อ่าน 7040 ครั้ง)

ออฟไลน์ treepun1

• Newbie
  • *
Subaru Ascent มีโอกาสเข้ามาขายในไทยมัยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 09:43:05 »
ลองอ่านรีวิวของต่างประเทศแล้ว Subaru Ascent เป็นรถที่น่าใช้พอสมควร อยากให้เอาเข้ามาทำตลาดในไทย ส่วนตัวอยากได้ SUV สามแถว โดยแถวที่สามสามารถนั่งใช้งานได้จริงจัง กำลังรอดูอยู่ว่าจะมีค่ายญี่ปุ่นเจ้าไหนเอาเข้ามาทำตลาดบ้าง

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: Subaru Ascent มีโอกาสเข้ามาขายในไทยมัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 11:42:19 »
CX-8 แต่มันจะเข้าไทยไหมอ่ะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Re: Subaru Ascent มีโอกาสเข้ามาขายในไทยมัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 12:53:30 »
มีลุ้น

อาจจะ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 12:55:55 »
ผมเคยถามในรายการวิทยุของคุณ jimmy เห็นว่ามีโอกาสจะประกอบไทยครับ  เพราะ Line ผลิตของโรงงานไทยเตรียมไว้สำหรับรถ 3 รุ่น
รวมกับที่นโยบายของ Subaru ที่จะไม่ประกอบรถ Turbo นอกประเทศ  เป็นไปได้ว่าจะเป็นรุ่น Ascent แต่ใช้เครื่อง 2.5 NA แทน (ส่วนเครื่อง Turbo คงนำเข้าอย่างเดียวแบบ Forester XT ตัวก่อน)

ปล.บางคนอาจจะบ่นว่าทำไมไม่มี Forester รุ่น XT แล้ว...
คำตอบคือรหัส XT เอาไปใช้กับ Outback แทนครับ น่าจะเป็นเครื่อง 2.4 DIT แรงม้ามี 260+ ขึ้น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 13:35:15 »
เท่าที่ผมถามเจ้าของศูนย์เจ้านึง เค้าบอกว่าวางแผนจะประกอบ Ascent ที่ไทยครับ แต่ไม่มีแผนจะขายที่ไทย ไลน์รถที่ตันใหญ่ที่สุดยังคงเป็น Forester แค่นั้นครับ

ปล.ข่าวจาก ท่านนี้ค่อนข้างแม่น แต่ลุ้นกันดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 16:28:30 »
เท่าที่ผมถามเจ้าของศูนย์เจ้านึง เค้าบอกว่าวางแผนจะประกอบ Ascent ที่ไทยครับ แต่ไม่มีแผนจะขายที่ไทย ไลน์รถที่ตันใหญ่ที่สุดยังคงเป็น Forester แค่นั้นครับ

ปล.ข่าวจาก ท่านนี้ค่อนข้างแม่น แต่ลุ้นกันดูครับ

น่าเสียดายนะครับ น่าจะทำตลาดในไทยด้วยเลย ไหนๆก็ผลิตในไทยแล้ว

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 17:06:31 »

นึกถึง Mondeo ปี 2009 ประกอบไทยแต่ไม่ขายไทย เสียดายมากๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2019, 23:28:09 »
ถ้างั้น ก็ขอ เครื่อง 2.5 มาลง Forester ได้ไหมอ่ะ

ช่วงล่างดีเกินเครื่องไปไกลเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 06:35:30 »
น่าจะมานะครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 08:12:45 »
เห็นข่าวใน Bangkokpost :(https://www.bangkokpost.com/auto/1681000/) ตั้งแต่เดือนพฤษภาแล้วละครับว่าจะเอารุ่น Outback หรือ Ascent มาประกอบไทยเริ่มปลายปีนี้มั๊งครับ หลังๆข่าวจากเวปรถรวมถึง forester club กลายเป็นมีแต่ Ascent แทน คงกะเอามาชนกับพวก PPV รถน่าสนใจครับ บอดี้ใหญ่กว่าพวก PPV ทุกรุ่นในตลาดไทยตอนนี้ รวมถึงใหญ่กว่า GLE, Q5, X5 เครื่อง boxer จุดศูนย์ถ่วงต่ำ แต่จะเอาเครื่องอะไรมาลงไทยเท่านั้นแหละครับ ประกอบนี่คงประกอบในไทยแน่ ถ้าประกอบไทย ตันจงคงไม่มีเหตุผลว่าทำไมไม่ขายในไทย ผมคอยอยู่เหมือนกัน ตอนแรกว่าจะถอย forester eyesight แล้ว แต่เครื่องมันอืดไปหน่อยเลยขอเก็บไว้ก่อน ให้ชัวร์นี่คือคอยดู Motor Expo ปลายปีนี้ อีกห้าเดือนเอง

ออฟไลน์ Thaohippo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 10:42:45 »
ถ้ามา ผมคนนึงล่ะครับที่อยากได้

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 11:39:27 »
ถ้า outback หรือ Ascent ประกอบไทยจริง... เครื่องต้องอย่างต่ำ 2.5 อยู่แล้ว
แบบนี้ Forester อาจได้อานิสงค์ประกอบรุ่น 2.5 ได้นะเนี่ย

แต่ผมคงเลือก outback อยู่ดี  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2019, 20:22:28 »
เห็นข่าวใน Bangkokpost :(https://www.bangkokpost.com/auto/1681000/) ตั้งแต่เดือนพฤษภาแล้วละครับว่าจะเอารุ่น Outback หรือ Ascent มาประกอบไทยเริ่มปลายปีนี้มั๊งครับ หลังๆข่าวจากเวปรถรวมถึง forester club กลายเป็นมีแต่ Ascent แทน คงกะเอามาชนกับพวก PPV รถน่าสนใจครับ บอดี้ใหญ่กว่าพวก PPV ทุกรุ่นในตลาดไทยตอนนี้ รวมถึงใหญ่กว่า GLE, Q5, X5 เครื่อง boxer จุดศูนย์ถ่วงต่ำ แต่จะเอาเครื่องอะไรมาลงไทยเท่านั้นแหละครับ ประกอบนี่คงประกอบในไทยแน่ ถ้าประกอบไทย ตันจงคงไม่มีเหตุผลว่าทำไมไม่ขายในไทย ผมคอยอยู่เหมือนกัน ตอนแรกว่าจะถอย forester eyesight แล้ว แต่เครื่องมันอืดไปหน่อยเลยขอเก็บไว้ก่อน ให้ชัวร์นี่คือคอยดู Motor Expo ปลายปีนี้ อีกห้าเดือนเอง

ถ้ามาจริงผมต่อคิวรอเลยครับ ตัวรถน่าจะใกล้เคียงกับ Bmw X7 หรือ Audi Q8 มังครับ