ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมซื้อรถปีนี้ แต่เอาไปจดทะเบียนปีหน้าได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 13190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าถ้าผมซื้อรถปลายปีนี้ แล้วเอาไปจดทะเบียนเป็นปีหน้าจะได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ choomodify

ทำได้ แต่ ไม่เหมาะสม

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
ผมเคยลากจดมาแล้วจาก ถอยวันที่21 พย จด ทะเบียนวันที่ 21 ก.พ. ปีถัดมา

แต่ในสมุดจดทะเบียนก็ลงปี(ค.ศ.)ที่ผลิตอยู่ดีหล่ะครับ
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ทำได้ แต่ไม่ควร เพราะเหมือนเป็นการหลีกเลื่องภาษีกลายๆ นี่เอง

ออฟไลน์ Satanic za'

อ่าวหรอครับ  เจตนาผมไม่ได้ตั้งใจจะหลีกเลี่ยงภาษีนะครับ

พอดีแม่จะได้รถตอนเดือน 11 น่ะครับ เค้าเลยบอกว่า อยากจะจดทะเบียนเป็รปีหน้า รถจะได้ไม่เก่าไปอีก 1 ปี

แต่ถ้าเกิดว่า ในสมุดเค้าลงเป็นปีที่ผลิต ผมก็คงจดปีนี้ล่ะครับ ไม่ลากยาวไปปีหน้าดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 14:39:01 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยเห็นV70รุ่นเมื่อ7ปีที่แล้วยังใส่ป้ายแดง.......แล้วขับได้ยังไงตำรวจไม่จับเหรอครับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
ไว้สำหรับพวกที่ซื้อรถมาแล้วใช้ไม่กีปีก็ขาย เวลาขายปีก็จะได้ไม่เยอะ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ tommaris

เคยเห็นV70รุ่นเมื่อ7ปีที่แล้วยังใส่ป้ายแดง.......แล้วขับได้ยังไงตำรวจไม่จับเหรอครับ

เวลาโอนรถจากต่างจังหวัด บางทีจะใช้ป้ายแดง เพื่อรอป้ายใหม่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เอเวอเรสผม ให้เซลเลือกเลขสวยๆให้ จำได้เลยว่า ซื้อ 1มีนาคม ได้ป้ายขาว มกราคมอีกปีนึง แจ่มมั้ย 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Monstruo

รถทุกคันจะต้องชำระภาษีรถยนต์ตามความจุเครื่องยนต์เวลาต่อทะเบียนทุกปี
ถ้าจดทะเบียนช้า ก็จะทำให้เสียภาษีน้อยลง ซึ่งอันนี้ผมมองว่าเป็นการเอาเปรียบรัฐและผู้ใช้ท้องถนนคนอื่นๆ ซึ่งเสียภาษีให้กับกรมการขนส่งทางบกเพื่อนำภาษีดังกล่าวมาบำรุงท้องถนนและสร้างถนนหนทางใหม่ๆ ให้พวกท่านขับขี่กันนั่นแหละ

เพื่อนผมคนนึงซื้อ Mini Cooper S คันละเกือบๆ 3 ล้านแต่เล่นขับป้ายแดงจนถึงตอนนี้ก็ 3 ปีแล้ว ไม่รู้จะด่ามันว่ายังไงดี

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าได้เดือน11ก็น่าจะได้ป้ายต้นมกราพอดีละครับ

แต่ไม่รู้นะครับว่าแต่ละที่ได้ป้ายช้า-เร็วต่างกันมั้ย

เพราะของผมมิตซู 3เดือนถึงได้อ่ะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ได้แน่ครับ
ตัวอย่างที่หนึ่ง จ่าตำรวจแถวบ้าน ซื้อกระบะนิสสันใหม่ป้ายแดง ใช้มาเจ็ดปีแล้วครับ ยังป้ายแดงเหมือนเดิม
ตัวอย่างที่สอง ศูนย์บริการต้องการนำเงินลูกค้าไปหมุน จึงไม่ยอมตัดรถจากสำนักงานใหญ่ ผลคือ ลูกค้าต้องใช้ป้ายแดงไปเรื่อยๆ ถ้าลูกค้ามีเส้นมีสีก็ไม่เป็นไร คงคิดว่าตัวเองกำลังทำโก้ แต่ ถ้าลูกค้าไม่มีเส้นไม่มีสี ใช้รถก็จะลำบากมาก ถูกเรียก ถูกปรับหลายครั้ง ใช้รถกลางคืนก็ไม่ได้ ลูกค้าที่ซื้อรถเงินสดเป็นเหยื่อเสมอครับ

สรุปแล้ว การชะลอการได้ป้ายจริง โดยเลือกใช้ป้ายแดงไปเรื่อยๆ ทำได้ครับ ง่ายมาก
แต่ การจะได้ป้ายจริงเร็วๆ ยากครับ เพราะคนขายต้องการหมุนเงินสักพัก ยิ่งชะลอการจดทะเบียนนานมากเท่าใด คนขายก็หมุนเงินได้นานมากไปด้วย ซื้อรถเบนซ์เงินสดที่เชียงใหม่ ต้องใช้ป้ายแดง 3 ปี เป็นเรื่องปรกติครับ รถยิ่งแพง ยิ่งได้ป้ายจริงช้า เพราะคนขายถือโอกาสหมุนเงินนานๆครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันไม่สมควรนะครับพี่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าว่าตามกฎหมาย ก็ไม่ถูก
ทางปฏิบัติ ก็ไม่ควร
แต่ภาษีที่เราๆจ่ายกันแล้วไปไหนครับ?
อเมริกามีอินเตอร์สเตทครอบคลุมทั่วประเทศ
บ้านเรามอเตอร์เวย์มีแค่สองสาย (แต่คนไทยคิดว่ามีอันเดียวเลยเรียกตามชื่อ classification ไปเลย)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ศูนย์แจ้งว่าให้ผมใช้ป้ายแดงไม่ได้ไม่เกิน 3 เดือนครับ ไม่งั้นจะสับไปใส่ให้คนอื่นที่เขาซื้อรถหลังจากผม ไม่แน่ใจว่าป้ายแดงที่ศูนย์อาจจะมีจำกัด
แต่ตอนนี้ขอทะเบียนแล้ว รอผู้ใหญ่จัดให้ อิอิอิ บอกขอ 168 ...ท่านแจ้งมาว่า เฮ๊ยรอไปอีกชาติเลย...เดี๋ยวหาตัวอื่นสวยๆให้แทน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ทำได้นะครับ รถป้าผมใส่มา 8 เดือนละครับ

หมายเหตุ : รอประมูลทะเบียน

ออฟไลน์ maggie

ของน้องสาวรอทะเบียนประมุลครับรอหลายเดือนเลย6-7เดือนมั้งไม่ได้ซะที ตัดใจเอาอะไรก็ได้เลยไปจดทะเบียน แต่ต้องรออีก เกือบ2เดือนหรือนานกว่านั้นหน่อยกว่าจะได้ป้ายขาว  สรุปป้านแดงอยู่เกือบปี