ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วว่าโค้งบางวัวมันมีดียังไง?  (อ่าน 8966 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อยากรู้มานานแล้วครับว่าโค้งบางวัวเนี่ยมันเป็นอย่างไร? สมัยก่อนตอนมาสด้า3กับซีวิคออกใหม่ๆแล้วซัดกันนัวเนียมักมีคำท้าบอกให้ไปสาดโค้งบางวัวก่อน อีตอนเคยใช้มาสด้า3ก็เคยลองเข้าโค้งนี้ด้วยความเร็ว 140 ก็พบว่ามันเป็นโคงกว้างๆโค้งนึงที่ไม่ได้สร้างความยากลำบากอะไรเลย ซึ่งแรงเหวี่ยงของรถในตอนนั้นยังไม่เพียงพอที่จะทำให้แฟนของผมที่กำลังจะหลับตกใจจื่นขึ้นมาเลย(คลานเนินหลังเต่าตอนหลับสนิทยังรู้ตัวมากกว่า) หรือว่ามันต้องลงไปแล่นทางข้างล่างไม่ใช่บนทางด่วนยกระดับหว่า?  :P

คนอื่นๆคิดว่าโค้งนี้มันเป็นยังไงกันบ้างครับ? ส่วนตัวผมคิดว่ามันก็คือถนนมีโค้งกว้างอันนึงมองได้ไกลยั่วตายั่วใจอันนึงเท่านั้น โค้งจากทางด่วนที่ผ่านหน้าเซ็นทรัลพระราม3เชื่อมต่อไปทางด่วนท่าเรือยังน่ากลัวขนหัวลุกเสียมากกว่าอีก หรือไม่ก็ต้องโค้งเข้าเอแบคบางนาที่ขาซิ่งหลายๆเว็บความเห็นกันว่าเป็นหนึ่งในที่สุดแห่งมรณะแม้แต่ซูบารุใส่โช้คโอลินยังเอาไม่อยู่มาแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สงสัยมานานแล้วว่าโค้งบางวัวมันมีดียังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:39:09 »
มันอยู่ไหนหรอครับพี่ :-[

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: สงสัยมานานแล้วว่าโค้งบางวัวมันมีดียังไง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:12:02 »
โค้งกระจอกมากๆ  ท้าต้องไปนี่ โค้งหน้า สน.คูคต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:18:48 »
ทางยกระดับบูรพาวิถีตรงช่วงท้ายสุด ก่อนจ่ายเงินที่ด่านสุดท้ายไปพัทยาไปชลบุรีไงครับ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:25:58 »
จุดเด่น
- โค้งบางวัว สาดโค้งมันส์ เป็นโค้งความเร็วสูง สามารถใช้ความเร็วระดับ 200 km/h เข้าโค้งได้
- มีช่วงทางตรง ยาวเป็นสิบกิโล ใช้ได้สารพัดประโยชน์ จะแดร๊ก จะดริฟท์ มุดซ้ายมุดขวา หรือเทสต์กำลังเครื่อง ก็ตามสะดวก
- ช่วงกลางๆ มี portal พายุไซโคลน สามารถพัดรถให้ลอยตกทางด่วน เปลี่ยนทิศทางเล็กน้อยได้ ขนาด E230 หรือ W210 (รถเบนซ์) ยังหวิวๆเลย
- ตอนดึกๆ ลมนี้มันจะกลับทิศ พัดออกทะเลแทน นักซิ่งทั้งหลายควรตรวจสอบสภาพอากาศให้ดีก่อน
- กับดัก บนทางด้วนเส้นนี้ซึ่งมีความสูง 123 เมตรมีทางกุดซึ่งเป็นกับดักอยู่หลายแห่ง หากซิ่งไม่ดีอาจจะทำให้รั้วกั้นซึ่งเป็นทรัพย์สินเสียหาย

จาก http://th.uncyclopedia.info/wiki/ทางพิเศษบูรพาวิถี

คน post นี่มัน - -~~

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:00:40 »
อ่านเรื่องโค้งแล้วนึกถึงอันนี้ เคยอ่านเจอ สมัยหนุ่ม ๆ

"ทางโค้งอันตราย ถ้าอยากตายโปรดใช้วิธีอื่น"

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:05:56 »
เส้นที่มาจากรามอินทรา เพื่อไปบูรพาวิถี แถวบางจากมั้ง โค้งนั้นก็ซัดได้ ธรรมดาอยู่ แต่พอเลยโค้งไป ควรผ่อนครับ ถ้าวิ่งกลางวันนะ

เพราะว่าพวกตั้งกล้องรอเลยล่ะ และก็เช็คบิลตรง ด่านรับบัตร แทนที่จะรับบัตรอย่างเดียวแล้วไปเสียเงินปลายทาง กลับกลายเป็นว่า

รับบัตร และรับใบเสร็จ เสียตังทึ้งต้นทางและปลายครับ

และอีก 2 โค้ง ชัดได้มันอยู่ คือมาจากทางด่วนขั้นที่ 1 แล้วไปตัดเข้า บรูพาวิถีอีกเช่นกัน โค้งตัว S ถ้ารถว่างก็ลองเข้าไลน์ดูได้ครับ

อีกโค้งก็คือ มอเตอร์เวย์ตัดเข้าสุวรรณภูมิฝั่งขาออก ถือว่า เป็นโค้งที่วัดช่วงล่างเช่นกันครับ แต่ระวังรถท่านอ่านด้วยครับ เพราะรถค่อนข้างเยอะอยู่

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:25:18 »
บ้านผมอยู่ บางวัวครับ ลมแรงจริงครับ แต่ว่าเป็นช่วงๆ หลายคนขับมาด้วยความเร็วมากๆ ขอให้ระวังด้วยรถกระบะ ขนของ เคยล่วงมาหลายคันเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 15:04:36 »
คนที่จุดประเด็นเรื่องโค้งบางวัว ถ้าผมจำไม่ผิด ก็ เจ้า Ton99 นั่นละ แค่นั้น

สำหรับผมแล้ว บูรพาวิถี จะน่าใช้งานที่สุด คือช่วงกลางคืน
กระแสลมจะไม่เยอะมากมายนัก เมื่อเทียบกับกลางวัน

โค้งบางวัว สำหรับผมแล้ว ข้อดีอย่างเดียวคือ
มันเป็นโค้งยาวๆ ที่ยาวพอ และไม่ได้โค้งมากมายนัก
ดังนั้น คุณจะสามารถใช้ความเร็ว ระดับ 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ในการเข้าโค้ง เพื่อจะเช็คดูว่า ตัวรถจะรองรับกับความเร็วในระดับนั้น
อย่างไร ไหวไหม ระบบกันสะเทือนจะเป็นอย่างไร แต่ผมมักจะใช้กับ
รถที่มีสมรรถนะในกลุ่ม High Performance ที่สามารถไต่ขึ้นไป
แตะระดับเกินกว่า 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง เท่านั้น นานๆ ใช้บริการกันสักที ไม่ควรบ่อย

ผมเคยใช้ความเร็วสูงสุด ในโค้งบางวัว ก็คือ 210 กิโลเมตร/ชั่วโมง
กับ Audi RS4 V8 4.2 Quattro และ อาการของรถในโค้ง ก็พอจะพบว่า
รถพยายามจะดื้อออกจากโค้ง แต่ ระบบกันสะเทือน และระบบบังคับเลี้ยว
ก็พยายามจะดึงมันกลับเข้าโค้งอยู่

หรือไม่ก็ Chevrolet Zafira 2.2 ด้วยความเร็วบนมาตรวัด 197 กิโลเมตร/ชั่วโมง
คือ เล่นกันที่ ท็อปสปีด ของรถคันนี้กันเลย ซึ่งตอนนั้น เสียวมาก และ ถึงลีมิทของรถแล้ว
ไปมากกว่านี้ หลุดแน่ๆ

โค้งที่น่ากลัวกว่านี้ อันตรายกว่านี้ มีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 15:52:38 »
บางวัวผมเฉยๆ นะ รถปัจจุบัน เครื่อง 1500-1600 เดิมๆ ก็เข้าได้ที่ความเร็วระดับ 180-190
อาการที่ออกจะรู้สึกได้ ในช่วงประมาณกลางโค้ง รถก็มีอาการเอียงตัว และหน้าดื้อครับ แต่ไม่น่ากลัวแต่อย่างใด

ผมว่าที่น่ากลัว น่าจะเป็นโค้งทางด่วนศรีรัช 25 บาท ตรงช่วงก่อนที่จะลงป้าย ถ.ศรีนครินทร์
ใครกดมายาวๆ เพลินๆ
ถ้าไม่เลี้ยวตัดเลน เข้าไปประมาณ 170-180 มีแหกแน่ๆ เพราะรถมันจะเลี้ยวไม่ค่อยเข้า แหกไปอีกเลน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 16:02:16 »
และอีก 2 โค้ง ชัดได้มันอยู่ คือมาจากทางด่วนขั้นที่ 1 แล้วไปตัดเข้า บรูพาวิถีอีกเช่นกัน โค้งตัว S ถ้ารถว่างก็ลองเข้าไลน์ดูได้ครับ

โค้งตัว S อันแรก ที่แยกระหว่างชลบุรี กับ รามอินทรา
เคยเข้าไป 100 ช่วงฝนหยุดตกใหม่ๆ เจอรอยต่อแล้วท้ายดิ้นนะครับ ควรระวังกันนิดนึง
แต่พอจะเข้าโค้งที่ 2 และ 3 ก็ไม่มีปัญหาและ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 19:00:56 »
ผมก็วิ่งบ่อยไม่เคยสงสัยอะไรเลย - -" พึ่งรู้ว่ามันมีที่มาที่ไปนะเนี้ย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 19:07:20 »
โค้งบางวัว สมชื่อ เหม็นขี้วัว มาก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 20:42:31 »
โค้งเอแบคบางนา น่ากลัวกว่าเยอะครับ

กดมาเพลินๆ ก่อนลงสะพาน ทางเข้าซอยเอแบค
ก่อนโค้งสามารถทำความเร็วได้มาก เป็นทางตรง ยาวพอสมควร
พอถึงโค้งปุ๊บถ้าใครไม่คุ้นทาง ต้องเบรคหัวทิ่มไม่งั้นก็ข้ามไปอีกฝั่งแน่นอน

อย่างที่คุณ2k บอกแหละครับ
อิม แต่งเต็มๆ พุ่งทะลุลงทุ่งหญ้าเลย
ผมเจอซีวิค แต่งเต็มๆ ทำลายสถิติ พุ่งเข้าไปไกลที่สุดด้วย -*-

เท่าที่ขับมา(4ปีแล้ว) คิดว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่โค้ง
แต่มันอยู่ที่เม็ดทรายบนโค้ง
รถเทพแค่ไหน เจอทรายบนโค้ง แถมดินโคลนลื่นๆ
ผมว่าเข้าเกิน80และไม่ตัดโค้ง เป๋ทุกคันครับ

โค้งบางวัว เด็กๆครับ
ตัดโค้งก็ได้ มี3เลนให้ตัด แถมตัวโค้งยังเทรับอีก ผมว่าโค้งหลายๆโค้งที่หลายท่านว่ามา โหดกว่าเยอะครับ
แต่ผมให้โค้งเอแบค อันดับ1เลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 21:07:33 »
ผมวิ่งบูรพาวิถีมาถึงบางนา บางครั้งผมจะเห็นคนสีกากีส่องกล้องอยู่บ่อยๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 23:13:30 »
โค้งเอแบคบางนา น่ากลัวกว่าเยอะครับ

กดมาเพลินๆ ก่อนลงสะพาน ทางเข้าซอยเอแบค
ก่อนโค้งสามารถทำความเร็วได้มาก เป็นทางตรง ยาวพอสมควร
พอถึงโค้งปุ๊บถ้าใครไม่คุ้นทาง ต้องเบรคหัวทิ่มไม่งั้นก็ข้ามไปอีกฝั่งแน่นอน

อิม แต่งเต็มๆ พุ่งทะลุลงทุ่งหญ้าเลย
ผมเจอซีวิค แต่งเต็มๆ ทำลายสถิติ พุ่งเข้าไปไกลที่สุดด้วย -*-

เท่าที่ขับมา(4ปีแล้ว) คิดว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่โค้ง
รถเทพแค่ไหน เจอทรายบนโค้ง แถมดินโคลนลื่นๆ
ผมว่าเข้าเกิน80และไม่ตัดโค้ง เป๋ทุกคันครับ

โค้งไหนหรือครับ อ่านแล้ว งง
ออกจากประตูมหาลัยมา โค้งแรกหรอครับ

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 02:46:08 »
ลองโค้งตรง สถานีตำรวจคูคตกันหน่อยซิครับ คูคต คลอง 2 ลำลูกกา ทังฝั่งวิ่งไปลำลูกกา และฝั่งขาออกมาถนนพหลโยธิน ปราบเซียนมานักต่อนักแล้ว บ้านผมอยู่ตรงโค้งพอดี เห็นเกือบทุกอาทิตย์  จนกลายเป็นความเคยชินไปแล้ว  สปอรต์ระดับซูเปอร์คาร์เข้าโค้งตรงนี้ยังต้องแตะเบรคก่อนเข้าโค้งเพื่อลดความเร็วลงเลย แต่ไม่ยักกะมีผ้าสามสีผูกไว้เหมือนโค้งตรงศาลอาญารัชดาแหะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 05:26:00 »
โค้งสนาม BRC ครับ แหกกันประจำ......

บนถนนผมเฉยๆทุกโค้ง เพราะปกติเป็นคนขับรถช้าครับ เข้าโค้งที่ 80 โดยประมาณ ปลอดภัยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 14:06:51 »
โค้งหน้าศาล รัชดา เทพสุด ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะจ๊ะ  :'( :'(

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 14:11:55 »

โค้งไหนหรือครับ อ่านแล้ว งง
ออกจากประตูมหาลัยมา โค้งแรกหรอครับ

งงเหมือนกันโค้งใหน เค้าพูดบนทางยกระดับกัน

แต่ล่าสุดเมื่อคืนมีแหกตรงบางนาการ์เด้นท์ซอย9 ออกข่าวเมื่อเที่ยงด้วย
คนขับเป็นนักศึกษา อายุ19 ขอแสดงความเสียใจ ด้วยนะครับ
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 22:36:34 »
โค้งไหนๆ จะเข้าเร็วยังไงก้ได้ ขออย่างเดียว อย่าเจอรอยต่อถนน

นั่นละ โหดร้ายที่สุดแล้วครับ

ยิ่งรถช่วงล่างแข็งๆ รู้สึกเลยว่าล้อลอยแล้ว