ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้บริหาร bmw สวนกระแส ..ในยุโรปไม่มีใคร อยาก ใช้รถไฟฟ้า  (อ่าน 6058 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
https://amp.blognone.com/node/110607.....
ผู้บริหารระดับสูง  BMW  สวนกระแส ยุโรป ไม่มีใครอยากใช้รถไฟฟ้า

ออฟไลน์ Smith686

รถไฟฟ้าล้วนๆในยุโรปผลิตไม่ทันขายนะครับ  รถไฮบริดต่างหากที่เป็นรถที่บริษัทรถยนต์ยัดเยียดขาย

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้บริษัทรถทั่วไปทำกำไรจาก BEV ได้น้อยกว่ารถเครื่องยนต์สันดาปมากครับ ไม่งั้นคงไม่แจ้งหรอกว่า "If we have a big offer, a big incentive, we could flood Europe and sell a million cars but Europeans won’t buy these things," claims Frölich. "Customers in Europe do not buy EVs. We pressed these cars into the market and they’re not wanted. (...) We can deliver an electrified vehicle to each person but they will not buy them."

ส่วนคำนี้ "but Europeans won’t buy these things" ถามคนนอร์เวย์, ฝรั่งเศส หรือที่อื่นรึยังเนี่ย

ส่วนในรูปที่แปะมาเห็นมีคนยุโรปมาคุยหัวข้อนี้กันพอดี

ออฟไลน์ paulmoderndog

คงหมายถึงลูกค้า BMW หรือเปล่าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ประสบการณ์ตรงจาก BMW i3 สินะ 55555+  ;D

ข่าวเต็มทางนี้นะครับ ยาวเหยียด
https://www.forbes.com/sites/michaeltaylor/2019/06/27/bmw-says-european-customers-arent-demanding-evs/#73311f57141b

อย่าให้คำว่า no-one หรือไม่มีใคร(อยากใช้รถไฟฟ้า)มาบดบังเนื้อหาจริงๆที่แกพยายามจะสื่อครับ ลองอ่านดูแกพูดมีเหตุผลอยู่

แบบย่อสรุปได้ใจความครบถ้วนทางนี้ครับ
https://www.shropshirestar.com/news/motors/2019/06/28/bmw-engineer-says-european-customers-dont-want-all-electric-vehicles/

ออฟไลน์ Jacob

ก็จริงของเค้า เพราะคนยังห่วงเรื่องระยะทาง ฝรั่งบางคนที่ทำงานไกลจากบ้านเป็นร้อยโลก็มี ในชีวิตก็คงไม่ได้มีแค่ขับไปกลับที่ทำงาน
ยุคนี้เป็นยุคเปลี่ยนผ่าน มันจึงไม่เหมาะกับทุกคน ต้องรอรถไฟฟ้าวิ่งได้ไกล 500 กม.ขึ้น fast charge สัก 15 นาที
ปล.รถไฟฟ้าค่ายนี้ก็ไม่รุ่งด้วยมั้ง ไม่เหมือนจีนที่เข็ดกับมลพิษ รัฐสนับสนุนเต็มที่ แต่เค้าก็ใช้รถประเทศตัวเองอีก ไม่ก็ไปใช้เทสล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 03:11:20 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงครับ ที่ใช้เพราะโดนกดดันโดยรัฐฯ มากกว่า ใช้หลายๆอย่างมาบีบ   นอกซะจากมนุษย์ที่เข้าสู่ความโลกสวยไปเลย อันนี้ก็มี แต่จะเห็นคนใช้รถเป็นคนเลว ประมาณว่า Vegan เห็นคนไม่กินผักแล้วเป็นฆาตกร

ซึ่งเห็นได้บ่อยๆในยุโรป พวกที่คอยมาคุกคามคนใช้ SUV ไม่ก็กลุ่มจักรยานในหลายๆประเทศที่คอยคุกคาม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

อันนี้ของเพื่อนบ้าน

The diesel engine is fit for the future: Changeover to new emissions standard: new Mercedes-Benz passenger cars comply with the Euro 6d-TEMP standard as a minimum

https://media.daimler.com/marsMediaSite/ko/en/43589904
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bingoman

ดีหมดยกเว้นตอนแบตหมดครับ 

ถ้ามีเทคโนโลยีหรือทำยังไงก็ได้ให้ เติม/เปลี่ยนแบต ได้ภายใน 10 นาที ตอนนั้นคนคงกล้าใช้มากขึ้น

ออฟไลน์ PAN

เอาจริงๆผมชอบรถไฟฟ้านะ น่าขับมากๆ ขนาดขับรถกอล์ฟยังชอบเลย เสียตรงเวลาชาร์จแบตเนี่ยแหละ ถ้าชาร์จได้แบบ3นาทีเต็มเหมือนเติมน้ำมันเต็มถังได้คงดี ไม่รู้ว่าในอนาคตจะทำได้ไหมแต่เห็นมือถือรุ่นใหม่ๆquick chargeแปปเดียวก็เต็มแล้ว

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
เอาจริงๆผมชอบรถไฟฟ้านะ น่าขับมากๆ ขนาดขับรถกอล์ฟยังชอบเลย เสียตรงเวลาชาร์จแบตเนี่ยแหละ ถ้าชาร์จได้แบบ3นาทีเต็มเหมือนเติมน้ำมันเต็มถังได้คงดี ไม่รู้ว่าในอนาคตจะทำได้ไหมแต่เห็นมือถือรุ่นใหม่ๆquick chargeแปปเดียวก็เต็มแล้ว

ในคลิปประมาณนี้ได้ถือว่าโอเคสำหรับผมแล้วครับ ใกล้เคียงเติมของเหลวแล้ว  ::)

ออฟไลน์ lay

เยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ Smith686

ดีหมดยกเว้นตอนแบตหมดครับ 

ถ้ามีเทคโนโลยีหรือทำยังไงก็ได้ให้ เติม/เปลี่ยนแบต ได้ภายใน 10 นาที ตอนนั้นคนคงกล้าใช้มากขึ้น
  ผมว่าถ้าชาร์ตแบตเต็มภายใน 20 คนใช้รถก็โอเคแล้วนะ ผมเคยจับเวลาเวลาผมไปเติมน้ำมันเสร็จ เข้าห้องน้ำ สูบบุหรี่ กว่าจะออกรถได้เกิน 20 นาทีทุกที ยิ่งถ้าแวะกินข้าวด้วย ยังไงก็เกิน 30 นาที ส่วนใหญ่ต้อง 40 นาทีด้วย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ในคลิปประมาณนี้ได้ถือว่าโอเคสำหรับผมแล้วครับ ใกล้เคียงเติมของเหลวแล้ว  ::)

20 นาที จาก 0% มา 70%
30 นาที ขึ้นมาเป็น 85%

เร็วสุดๆเลยครับ เชื่อว่าในอนาคตน่าจะมีเทคโนโลยีที่ทำให้ชาร์จเร็วกว่านี้อีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ceo อยากใช้ กับ trend ผม ว่าคนละเรื่องครับ

เพราะคนมีตังหรือผู้บริหารหลายคน ทุกวันนี้ เขายังมีรถ classic เอาไว้ขับเล่น ทั้งๆ ที่รถใหม่มีอะไรดีกว่า

ผมว่ามันคือสิ่งที่เขาผูกพัน ณ ช่วงวัย หรือ สมัย มากกว่า

ขนาดแต่ก่อน HB , PHEV ยังไม่ค่อยอยากจะทำ แต่สุดท้ายก็ต้องทำ ทั้งๆ ที่กระโดดไป EV เลยยังได้

ออฟไลน์ SM.

ผมคิดว่ามันเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อครับ ทำให้มีคนเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย เป็นธรรมดา

แต่อนาคต ก็คงเลี่ยงรถไฟฟ้าไม่ได้ ส่วนเครื่องสันดาป จะมีบทบาทมากน้อยแค่ไหน ก็ดูกันต่อไป