ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำขนาดนี้  (อ่าน 16030 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
Re: ต้องทำขนาดนี้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:35:07 »
Break check นี่ถ้ามีกล้อง เวลาเอาไว้เป็นหลักฐาน คนชนท้ายยังไงๆก็ผิดหรือเปล่าครับ หรือเค้าพิจารณาจากเจตนาคันที่ break check ด้วยครับ
ตามที่ผมเข้าใจ เหตุผลที่คนชนท้้ายต้องชดใช้เสียหายทางแพ่งเพราะผู้ที่ขับรถตามหลังมีหน้าที่เว้นระยะจากรถคันข้างหน้าอย่างปลอดภัย หากไม่เว้นไว้อย่าที่ควรจะทำจะถือว่าประมาท การbrake checkหากพิจารณาแล้วก็จะเห็นได้ว่าผู้ที่ปาดหน้าและเบรคใส่ผู้อื่นในลักษณะเช่นนั้นประมาทของผู้ถูกชนร่วมด้วย ดังนั้นผมจึงคิดว่าคนที่ชนท้ายไม่น่าจะต้องชดใช้ค่าเสียหาย เพราะน่าจะเป็นการประมาทร่วม นอกจากนี้คนที่ brake check อาจโดนความผิดอาญาฐานทำให้เสียทรพย์ได้ด้วยครับ(ม.358 ป.อ.) เพราะการเบรคแบบนั้นเป็นการที่สามารถเล็งเห็น(ม.59 ป.อ.)ได้ว่าจะเกิดอันยตรายต่อทรพย์สินซึ่งคือรถของผู้อื่น
呵呵呵

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:37:42 »
  เลิกคิดเข้าข้างตัวเองดีกว่าครับ ไม่ว่าจะอะไร ใกล้ถึงจุดหมาย ฯลฯ ถ้าเลนซ้ายยังว่าให้วิ่งได้ก็ให้ขยับซ้ายอย่างน้อย 1เลยดีกว่าครับ เผื่อกรณีรถมาเร็วแล้วเขาเบรคไม่ทันแล้วมาชนกับท้ายรถเรา อันตรายหนักไปอีก แค่นี้เอง ง่ายมากครับ 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:50:44 »
เปลี่ยนเฟอเป็นกระบะควันดำท่อซิ่ง​  สติ๊กเกอร์โนนไทยทีม​

วัยรุ่นทำกิน​  คาดข้างด้วย​.... Zing. คำตอบจะเปลี่ยนไปครับ​   ::) ::)

เอาจริงๆ​ ผมว่าถ้าวิ่ง​ เกิน​ 180​ ถนนตอนตี​2  ตี3  ก็ไม่ควรแช่ขวานะครับ​  ผมวิ่งกลับบ้านเที่ยงคืน​ 180+  ยังเซงเลยเจอพวกขับ​ 140แช่ขวา​  แต่ถ้าจำเป็นต้องขวากับ​ 1Km ข้างหน้ายังไงก็ต้องเบรค​ ก็ไม่รู้​จะอารมณ์​เสียทำไม​   เพราะ​ 120​ นี่เท่ากับ​ 30​ วิเอง​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 23:19:25 »
ตรรกะคนบางคนโพสออกมานี่อ่านแล้วขำ จะรถอะไรก็เถอะถ้ามาเร็วกว่าก็ต้องหลบให้เค้าครับ ไม่เกี่ยวรถถูกรถแพง
อย่าประชดคนที่รวยกว่าเพียงเพราะเรารู้สึกว่าเราด้อยกว่าเค้าครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 01:38:13 »
ถ้าคุณบอกว่าเลย show dc มาแล้วระยะทางมันจะไม่ถึง 1 กิโลจริงและในระยะ 500 เมตรมีป้ายบังคับช่องทางอยู่ราย ละเอียดจะประมาณนี้ จริงๆถ้ามีไฟล์กล้องน่าจะยิ่งชัด

ป้ายบังคับช่องทางข้าง Show DC
https://www.google.com/maps/@13.7521434,100.5712824,3a,75y,255.52h,90t/data=!3m6!1e1!3m4!1skvXJdZU8ZLPa3vA-zcm3Mg!2e0!7i13312!8i6656

พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือที่ได้จัดช่อง
เดินรถประจําทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุดผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจําทาง เว้น
แต่ในกรณีต่อไปนี้ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปืดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกําหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย (มาตรา 34 "(5)" เพิ่มโดย
พ.ร.บ. จราจรทางบก (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535)

ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยคนที่ขับรถแช่ขวาแต่ถ้ากรณีถ้าตามกฏหมายเฟอรารี่คันนั้นน่าจะมีความผิดถ้าปาดหน้าและเบรคกระชิดแล้วชน(แต่ระวังนะคุณไม่มีหลักฐานกล้องหน้ารถแบบนี้ระวังจะผิดแทน)
แต่ถ้าคุณขับอยู่บนถนนตรงๆโล่งๆแล้วขับแช่ขวาละก็ "สมควรแล้ว"

reference : http://www.highway.police.go.th/highway2-20-9999-update.pdf
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 07:34:19 »
จขกท. มรึงผิดเต็มๆวะครับ
แล้วถ้าชนกันแล้วคุณผิดจริงๆประกันคุณจะยอมจ่ายให้เฟอร์ไหมครับ
ขับกลางคืนยิ่งต้องมองกระจกหลัง อย่าแช่อยู่ขวานานไป
แล้วจากกรณีนี้ คือเขาจะเล่นคุณแน่ๆ เพราะยังไงคุณก็เสียเปรียบ
อัตราเร่งและระยะเบรคของเฟอร์ คนละเรื่องกับรถทั่วไป
ทำไมไม่หลบเขา คิดเข้าข้างตัวเองทำไม เฟอร์เขาเหยียบนิดเดียวเขาแซงคุณไวมากๆ
แล้วคุณค่อยกลับไปดองเลนขวาไม่มีใครด่า
คนที่มีเฟอร์ขับ ไม่ธรรมดานะครับ ฐานะต้องดีกว่าพวกขับปอเช่อีก
มีทนายส่วนตัว เผลอมีลูกน้องเป็นมาเฟียใหญ่ มีเรื่องมาคุณก็แค่สาญสูญอะครับ
อยู่ในถังปูนแถวอ่าวไทย แล้วคุณจะสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็นเพื่อ???
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 07:49:54 »
จขกท. มรึงผิดเต็มๆวะครับ
แล้วถ้าชนกันแล้วคุณผิดจริงๆประกันคุณจะยอมจ่ายให้เฟอร์ไหมครับ
ขับกลางคืนยิ่งต้องมองกระจกหลัง อย่าแช่อยู่ขวานานไป
แล้วจากกรณีนี้ คือเขาจะเล่นคุณแน่ๆ เพราะยังไงคุณก็เสียเปรียบ
อัตราเร่งและระยะเบรคของเฟอร์ คนละเรื่องกับรถทั่วไป
ทำไมไม่หลบเขา คิดเข้าข้างตัวเองทำไม เฟอร์เขาเหยียบนิดเดียวเขาแซงคุณไวมากๆ
แล้วคุณค่อยกลับไปดองเลนขวาไม่มีใครด่า
คนที่มีเฟอร์ขับ ไม่ธรรมดานะครับ ฐานะต้องดีกว่าพวกขับปอเช่อีก
มีทนายส่วนตัว เผลอมีลูกน้องเป็นมาเฟียใหญ่ มีเรื่องมาคุณก็แค่สาญสูญอะครับ
อยู่ในถังปูนแถวอ่าวไทย แล้วคุณจะสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็นเพื่อ???

ผมก็คิดแบบนี้นะ  คนมีรถยี่ห้อนี้ขับ ไม่ใช่ไก่กาแน่นอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 08:55:23 »
คนขับเฟอไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้นทุกคนหรอกครับ
สมัยวัยรุ่นผมยังเคยเที่ยวผับแล้วตะลุมบอลกับพวกลูกนักการเมืองขับเฟอเลย
เจ็บตัวกันไปจบแยกย้าย ต่างคนก็รู้ตัวกันดีพอๆกัน

แต่ดูท่ายิ่งนานคุณ จขกท ยิ่งโดนคนในนี้ยำนะครับ
ต้องทำใจครับ เสียดายคุณไม่บอกว่าขับรถอะไร
ถ้าคุณขับ dmax  vigo แล้วโดนเฟอยิง คนในครอบครัวที่นั่งมาด้วย
คุณก็ผิดโดนด่าอยู่ดี  คุณจะเป็นที่จดจำโดนด่ายาวยันลูกบวช
แล้วคนในนี้จะไปชื่นชมเฟอกันยกใหญ่เหมือนเป็นฮีโร
เพราะคนในนี้เกลียดสองรุ่นนี้ฝังใจมากเหมือนเป็นปมด้อย
เลยจะยกรถหรูในฝันของตัวเองถูกทุกกรณี 8)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:03:12 »
คนขับเฟอไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้นทุกคนหรอกครับ
สมัยวัยรุ่นผมยังเคยเที่ยวผับแล้วตะลุมบอลกับพวกลูกนักการเมืองขับเฟอเลย
เจ็บตัวกันไปจบแยกย้าย ต่างคนก็รู้ตัวกันดีพอๆกัน

แต่ดูท่ายิ่งนานคุณ จขกท ยิ่งโดนคนในนี้ยำนะครับ
ต้องทำใจครับ เสียดายคุณไม่บอกว่าขับรถอะไร
ถ้าคุณขับ dmax  vigo แล้วโดนเฟอยิง คนในครอบครัวที่นั่งมาด้วย
คุณก็ผิดโดนด่าอยู่ดี  คุณจะเป็นที่จดจำโดนด่ายาวยันลูกบวช
แล้วคนในนี้จะไปชื่นชมเฟอกันยกใหญ่เหมือนเป็นฮีโร
เพราะคนในนี้เกลียดสองรุ่นนี้ฝังใจมากเหมือนเป็นปมด้อย
เลยจะยกรถหรูในฝันของตัวเองถูกทุกกรณี 8)

คือไปเจอคนที่ "นักเลง" พอ จบแค่ไหน ก็แค่นั้นมันก็แล้วไปไงครับ ... ไปเจอคน "กุ๊ย" จบแค่ไหน มันไม่แค่นั้น ... ถ้าจะระรานกันต่อจริงๆ ยังไง สายป่าน+เครื่องมือของพวกนี้เค้าเหนือกว่า แน่ Win battle, but lose war เคยได้ยินไหมครับ

ถ้าจำไม่ผิด จขกท ขับ A5 sportback 45 กับ Lexus .. ก็พอตัวครับ จัดเล่นๆน่าจะ top 0.5% ของสังคม แต่พวก fer น่าจะพวก 0.05% ของสังคม

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:12:18 »
ก็ผิดกันทั้งคู่ แต่กรณีแบบนี้ถ้ามันแก้คนอื่นไม่ได้ก็แก้ที่ตัวเองครับ จขกท ก็จำไว้ว่ามันโล่งมากแค่ไหนก็ลงซ้าย หรือกลางไปเถอะครับ ส่วนเฟอร์ถ้ารีบซิ่งมาขนาดนั้นก็เปิดไฟสูงไล่มาแต่ไกลก็ได้นะ หรือถ้าคิดแล้วว่าไม่หลบให้แน่ๆคุณก็ออกซ้ายแล้วเปิดไฟสูงยาวๆกันพวกอยู่ดีๆอยากจะหลบก็ได้ ไม่เสียเวลาไม่เสียอารมณ์ทังคู่ งี้ถ้าอยากเอาเฟอร์ไปเขาใหญ่ไม่ต้องจี้ท้าย แซงปาดเบรคทั้งถนนหรอกรึ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:17:34 »
สิ่งที่สำคัญที่สุด คือควรมีนำใจให้กัน

แม้อีกฝ่ายนึงจะทำผิดกฎหมายด้วยการขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนดก้ตาม แต่เรื่องแบบนี้จะไม่เกิดขึ้น หากท่านมีน้ำใจหลบให้เค้าตั้งแต่แรก
ก็ถือเป็นมารยาทอย่างหนึ่งบนท้องถนน จะบอกว่าเค้าไม่ให้สัญญานอะไรเลยว่าอยากจะให้หลบ แล้วเค้าผิด ผมว่าอย่างนี้ก็ไม่ถูกเสียทั้งหมด
เพราะการขับรถ ถ้าเป็นคนขับรถระวัง ก็ต้องสังเกตุสภาพแวดล้อมรอบข้างอยู่เสมอ หากมองกระจกหลังเห็นคันหลังวิ่งเข้ามาใกล้เรื่อยๆ
มีส่วนต่างของความเร็วมาก นั่นเป็นสัญญานว่าท่านต้องหลบให้เค้าได้แล้ว ตามมารยาท ยกเว้นว่าจะเป็นตอนรถเยอะมากจริงๆเลนส์ข้างๆมีรถ
หลบไม่ได้ อย่างนี้ก็อีกเรื่องครับ แต่ถ้าบนทางด่วน รอจังหวะโล่งๆ หลบได้ก็น่าจะหลบครับ

ก็เหมือนกับ นึกสภาพเวลาท่านยืนขวางทางเข้าประตูหรือทางเดินอะไรสักอย่างอยู่ ถ้าเห็นผมเดินเข้าไป ท่านเห็นแล้วว่าผมต้องการจะเดินผ่าน
ท่านก็สมควรหลบให้ผมได้แล้ว ถือเป็นมารยาทและพฤติกรรมที่ดูดีกว่าหล่อกว่า ที่ท่านยืนทื่ออยู่ทั้งๆที่เห็นผมเดินเข้าไปตรงนั้นแล้ว
แล้วต้องไปให้ผมยืนจี้อยู่ใกล้ๆ แล้วต้องให้ผมพูดออกไปว่า "ขอผ่านทางหน่อยครับ" หน่ะครับ 

แล้วไม่สำคัญว่าท่านจะขับเร็วเท่าไหร่ ต่อให้ท่านขับ 300 km/h. แต่คันหลังวิ่งมา 400 km/h. ท่านก็ต้องหลบ.....

ต่อไปก้ต้องว่าเฟอร์รารี่ นี่ก็ผิดเหมือนกัน ทำตัวเป็นตลาดล่าง พฤติกรรมอย่างนั้นไม่สมควรทำเลย

แต่อย่างที่ผมบอกตอนแรกครับ มีน้ำใจให้กันเข้าไว้ สำคัญที่สุดครับ คิดไว้เสมอว่าคนเราต่างกรรมต่างวาระ ต่างอาชีพ
ตารางการใช้ชีวิตก็ต่างกัน เค้าอาจมีเหตุจำเป็นบางอย่างที่ต้องรีบไปให้ถึงที่หมายก็ได้ครับ พยายามคิดในแง่ดี

อย่างผม ผมขับรถมาเป้นสิบๆปีขับทุกวัน แต่ไม่เคยเจอใครกวนใส่บนถนนเลย เพราะถ้าผมเจอใครวิ่งเร็วกว่าผม
ผมจะหลบให้ตลอด ไม่ต้องรอให้เค้าไล่ เห็นเค้ามาใกล้ๆผมก็หลบให้แล้ว อย่างบนมางด่วน ผมวิ่งซ้ายสุด แต่บางทีมีรถคันหลังอยากจะแซงผม
แต่เลนส์ขวาขวามีรถ ผมหลบขวาให้ไม่ได้ ผมยังเบี่ยงลงไปไหล่ทางให้เค้าแซงเลย แล้วสิ่งที่ผมได้คือ
"คันที่แซงผมไป พยักหน้า ยิ้มแล้วขอบคุณผม หรือไม่บางที เปิดกระจกชูนิ้วโป้งให้ผมเลยก็มี"
มีแต่รอยยิ้มกับนิ้วโป้งให้กัน ไม่เคยเจอนิ้วกลาง...
เห็นมั๊ยครับ ว่าการมีน้ำใจให้กันมันดีกว่าขนาดไหน ปัญหาทะเลาะวิวาทกันจะไม่เกิดเลย หากมีน้ำใจให้กัน

ปล. ไม่ได้เข้าข้างใครน่ะครับ ผมว่าก็ผิดทั้งคู่ครับ แต่ผืดคนละแบบครับ แล้วอย่าลืมครับ มีน้ำใจให้กัน ดีที่สุดครับ
.เห็นด้วยเลย คิดบวกหน่อย.   ผมก็ไม่เคยเคยโดนแบบนี้เพราะจะหลบให้ 160บนโทเวย์ตอนดึก ว่าเร็วแล้วกำลังไล่แซง คนอื่นๆอยู่เป็นระยะ ไม่ได้ชิดซ้ายทุกครั้งที่แซงเจอพวก ซูปเปอร์คาร์ยังต้องหลบให้เขาเกือบไม่ทัน.เขารีบ หรือจะเร็วแค่ไหน มันเรื่องของเขาผมว่า ถ้าเขาจะแซงก็ต้องปล่อยไปนะครับเพราะเราช้ากว่า

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:41:05 »
สำหรับเฟอร์
-พฤติกรรมตั้งใจเบรคและจอดขวางนี่มันแย่เกินไปครับ ฟิวส์ขาดเยอะไปหน่อย อันนี้ไม่ไหว
-ถ้าความเร็วยังพอจะโยกเปลี่ยนเลนไปได้ เฟอร์โยกไปเรื่องก็จบครับ แต่ทำแบบนี้คนแช่ขวาก็คงขับเหมือนเดิม ไม่รู้สึกอะไร (เร็วกว่าก็แซงซ้ายไปสิ ถนนก็โล่ง จะมาจี้ตรูทำไม)
-แต่เคสนี้มันไม่จบ เพราะเข้าใจได้ว่าเฟอร์คงหงุดหงิดแน่ๆที่ซัดยิงขวามายาวๆ ถนนก็โล่ง แต่ดันเจอรถคันนึงขับแช่ขวา ทั้งๆที่เลนด้านซ้ายก็โล่ง ก็ต้องเบรคลง และคงรอให้หลบซ้ายไป แต่ก็ไม่หลบ
-ที่เขาไม่แซงซ้าย อาจจะเพราะไม่อยากเสี่ยงด้วยมั้งครับ เผื่ออยู่ๆคุณก็หลบซ้าย แล้วมันมาป๊ะกัน จะกลายเป็นสอยกันพอดี

สำหรับ จขกท.
-เมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว ก็ถือว่าคุณใจเย็นและควบคุมอารมณ์ได้ดีครับ เค้าจอดขวาง คุณก็รอจนเขาไป ไม่ลงจากรถไปมีเรื่องกัน
-การที่คุณคิดว่าความเร็วระดับนี้ก็เร็วแล้ว ส่วนใหญ่ก็แซงคันอื่นๆ วันนี้ถนนโล่ง ก็เลยขอขับเลนขวายาวๆสบายๆ ถ้าขับแบบนี้จนชิน อาจจะต้องฝึกมองกระจกหลังให้บ่อยกว่าเดิมหน่อยครับ ถ้ามีรถเร็วกว่าขับมา เราจะสังเกตได้แน่ๆครับ ว่าวัตถุมันกำลังวิ่งเข้ามาใกล้ขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเราเห็นตั้งแต่ไกล จะได้ประเมินสถานการณ์ แล้วหลบซ้ายให้เขาตั้งแต่เนิ่นๆครับ
-กรณีนี้ คุณมองไม่ทัน รู้ตัวอีกทีก็จี้เข้ามาแล้ว เป็นผมคงตีไฟซ้ายหลบให้ทันทีครับ ถึงแม้จะเพิ่งเห็น แต่เมื่อเห็นแล้ว เรา action ทันที ผมว่าเขาก็แซงขึ้นไปแบบไม่มากระทืบเบรคหาเรื่องคุณแน่นอนครับ
-ไม่ว่าคุณจะอยากอยู่เลนไหน สำคัญที่เมื่อเห็นรถจี้เข้ามาแล้ว คุณต้องแสดงสัญญาณไฟครับ ว่าจะตีเข้าซ้าย หรือจะขออยู่เลนขวาเหมือนเดิม เพื่อรอเข้า easy pass ที่อยู่ข้างหน้าเกือบๆ 1 km ตามที่คุณกล่าว
. เห็นด้วยนะครับ ดูแล้วก็ความเห็นกันประมาณนี้ ต่างกรรมต่างวาระ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:56:51 »
ขับรถสมัยนี้ มีทุกรูปแบบครับ
อย่าไปคิดมาก หลบซ้ายให้เค้าไปสบายๆ
แล้วเราก็วิ่งของเราต่อไปครับ
สบายใจทั้งเขาทั้งเราครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 11:17:05 »
กระทู้นี้ยาวจริงๆ  ;D
ส่วนตัวถ้าเจอแบบนี้ผมหลบก่อนเค้าจะมาจี้แล้ว
ไม่สำคัญว่ายี่ห้อรถอะไรหรอกครับ ไม่อยากมีปัญหามากกว่า
ดึกๆทางโล่งๆขับสบายขนาดนี้เลนขวาสุดก็ไม่จำเป็นต้องแช่ครับ