ผู้เขียน หัวข้อ: จดทะเบียนป้ายประมูล?  (อ่าน 3923 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
จดทะเบียนป้ายประมูล?
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 17:16:44 »
สอบถามเรื่องป้ายประมูลครับ
1 สมมุติว่าเวลาประมูลฝากเพื่อนไปยกมือประมูลแทน แต่เวลาเอามาจดใส่รถสามารถจดข้ามเป็นชื่อเราเองได้เลยหรือไม่หรือต้องจดชื่อเขาก่อนครับ ?
2 ป้ายประมูลถือลอยได้สามปี แล้วหลังสามปีหละ? ถ้าไม่จดถือลอยไว้เฉยๆจะโดนยึดคืนหรือมีปัญหาอะไรไหม?
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: จดทะเบียนป้ายประมูล?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 17:40:45 »
1. ให้เพื่อนทำเอกสารมอบทะเบียนให้คุณ (ที่ขนส่งมีฟอร์มให้)
2. ไม่มีกำหนดการถือลอยของป้ายประมูลครับ ถือไปได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 19:08:46 »
1. ก็เหมือนร้านประมูลมาขายเราแหละครับ โหลดใบโอนสิทธิ์จากเว็บขนส่งฯ เอาใบเสร็จค่าประมูลและสำเนาบัตร ปชช. ของเพื่อนและของเรา

2. โอนสิทธิ์เป็นของเราแล้ว ต่อให้ไม่จดทะเบียนก็ไม่ควรจะมีปัญหาอะไร ไม่งั้นขนส่งฯ ก็ยักยอกทรัพย์เราสิ เพราะเราจ่ายเงินประมูลสิทธิ์ถูกต้องตามกฎหมาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 08:58:21 »
ป้ายประมูลถือลอย 3 ปี????? ไปเอาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ ผมไม่เคยได้ยินเลยนะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 11:16:32 »
ป้ายประมูลถือลอย 3 ปี????? ไปเอาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ ผมไม่เคยได้ยินเลยนะ
เวปนี้หละครับและเวปอื่นๆอ่านเจอบ่อยมากๆ แต่คำตอบยังไม่ชัดเจนครับ ผมลองหาในราชกิจจาและเวปขนส่งคำตอบออกมาแนวๆนี้(ราชกิจจาข้อ15)เลยอยากจะรู้ว่ามีใครถือเกินสามปีแล้วมีปัญหาบ้าง คืออยากเก็บสะสมไว้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2019, 11:31:17 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 20:19:16 »
เวปนี้หละครับและเวปอื่นๆอ่านเจอบ่อยมากๆ แต่คำตอบยังไม่ชัดเจนครับ ผมลองหาในราชกิจจาและเวปขนส่งคำตอบออกมาแนวๆนี้(ราชกิจจาข้อ15)เลยอยากจะรู้ว่ามีใครถือเกินสามปีแล้วมีปัญหาบ้าง คืออยากเก็บสะสมไว้อะครับ

ผมตอบเรื่องนี้ไปหลายครั้งแล้วในเว็บนี้
เรื่อง 3 ปีมันเคยมีจริงในยุคแรกๆ คือถือ 3 ปี ถ้ายังไม่จดต้องไปต่ออายุ
แต่เรื่องนี้ยกเลิกไปนานแล้ว ปัจจุบันถือกี่ปีก็ได้
เพราะเราประมูลได้เมื่อจ่ายเงินครบกรรมสิทธิ์เป็นของเราเหมือนเราซื้อ
ต่างจากป้ายธรรมดาที่เจ้าของรถมีแค่สิทธิครอบครอง แต่ไม่มีกรรมสิทธิ์ในตัวเลข
บางป้ายผมถือมา 6-7 ปี ก็จดได้
แต่ใครซื้อมาหรือรับโอนมา สำคัญที่สำเนาบัตรเจ้าของเดิมต้องไม่หมดอายุครับ