ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ รถมือ 2 ราคาสัก 1-1.5 แสน ไว้เป็นรถสำรอง วิ่งงานบ้าง ควรซื้ออะไรดีครับ  (อ่าน 5902 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อยากขอความเห็นครับ ตอนนี้ที่บ้านผม มี 4 คน พ่อ แม่ ผม น้องชาย

มีรถ 2 คัน คือ Mini MPV กับ เก๋ง Eco car

ที่นี่ คือ หลังๆ น้องขับรถเป็นแล้ว เริ่มเอารถพ่อแม่ไปใช้ ทำให้รถที่มีไม่พอ
พ่อแม่คิดว่าจะซื้อรถใหม่ คือ Avanza หรือ BR-V

พ่อแม่ผมเกษียณแล้ว ใจผมก็ไม่อยากให้ซื้อรถใหม่ใช้ ไม่อยากให้เอาเงินลงทุนมาซื้อครับ
ส่วนตัวน้องผมก็มีเงินไม่มาก และพ่อแม่ก็ไม่อยากให้น้องกู้

ครั้งผมจะช่วยซื้อมันก็ไม่ไหวครับ เพราะผมเป็น Freelance งานมันไม่ต่อเนื่องครับ น้องก็ไม่หวังเพราะเขาค่อนข้างใช้เงินเก่ง ภาระมันจะมาตกที่ผมคนเดียวครับ

ผมเลยมีความคิดว่า อาจจะซื้อรถมือ 2 (สด) ราคาสัก 1-1.5 แสน อาจจะเป็นเก๋งและเป็นเกียร์ ออโต้ ไว้ใช้วิ่งงาน คือ งานของผมไม่ต้องใช่รถใหม่ก็ได้ครับ (จริงๆ จะดีกว่าด้วยซ้ำ) เพราะว่าต้องวิ่งเข้า site ก่อสร้าง รถใหม่แล้วเสียดายรถครับ แต่คือ ถ้าพ่อแม่ไม่ใช้ผมก็อาจจะเอาไปใช้ได้บ้าง (รถพ่อแม่ก็ยกให้น้องใช้ครับ)

ส่วนรถผมก็จะยกให้พ่อแม่ไว้ใช้เลยเพราะรถใหม่ (ปีกว่า) เป็น Yaris Ativ ครับ
อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ทุกท่านว่า ตัวไหนดีครับ ในงบประมาณนี้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าดูรถเป็น VIOS  03-06 ราคานี้ได้นะครับ เกียร์ออโต้ รุ่นรองท็อป หรือตัว S เลยก็มี

ตัวเลือกอื่นไม่ทนเท่านี้แล้ว และก็คงไม่ซ่อมง่ายเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ณ โจทย์นี้ vios บริสนี่เลยครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
กระบะครับ อึดถึกทน ขนของได้ เป็นรถสำรองชั้นดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มาเชียร์​กระบะครับ​  ได้พวกบีที50​   น้าวรา​ โคโลราโด้  ซึ่งมันดูแลไม่แพงเลยครับ​  อะไหล่หลายชิ้นราคาเดียวกับ​ Bseg.

และพื้นฐานมันถึกมาก​ ผมว่าเอาไว้ออกต่างจังหวัด​ดีกว่า​ Bseg​ด้วยครับ​ ยกเว้นแต่เรื่องความประหยัด

ซึ่งกระบะไม่เจ้าตลาดมันจะโดนบอกว่าหาอะไหล่ยาก​ แต่ตวจว  ยังไงยอดขายก็นำหน้า​ Bseg​ครับ​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ flat6

แนะนำกระบะ แต่งบได้ต่ำไป

รถเก๋งที่น่าซื้อสุดใน range นั้นคือ altis หน้าหมู กับ vios โฉมแรก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
จากโจทย์เจ้าของกระทู้ต้องการเกียร์ออโต้ ซึ่งราคานี้หากระบะมือสองได้ก็อายุพอสมควร แล้วเกียร์ออโต้คงจะหายากมาก
ผมเลยคิดว่า ถ้าเป็นวีออสแบบพี่ๆท่านบนว่าน่าจะโอเคนะครับ วิ่งกันเต็มถนน เรื่องซ่อมไม่ต้องห่วงอยู่แล้ว
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าอยู่ปริมณฑล  อยากให้ลองใช้  saab  สักคันหนึ่ง  อาจจะหน้าตาเชย ๆ ราคาก็ต่ำแสนแล้ว  ถ้าเลือกดี ๆ  ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

งบ 1.5 แสน หา Tiger 5L-E A/T ยังเหนื่อยเลยครับ เมื่อวานเปิดดูยังมีแตะ 2 แสนเลย พอรถปีเก่า ต่อให้เป็นกระบะ เดี๋ยวก็เจอแอร์ เจอช่วงล่าง แถมด้วยความกระเด้ง กระดอน ของมันอีก

งบประมาณนี้ Vios ตัวแรก ก็น่าสน หรือ เอาเบากว่านี้ก็ Soluna หยดน้ำ / City Type Z ได้รถมา ยังเหลือเงินไว้เก็บงานให้สมบูรณ์ ครับ

ออฟไลน์ rapee001

Vios ตัวแรกโลด เครื่องทน ประหยัด ซ่อมง่าย เสียแค่อายุเยอะ

แต่ถ้าบวกงบเพิ่มเป็น 2 - 2.5 แสน จะได้ตัวเลือกที่สดใหม่กว่าและมีให้เลือกเยอะกว่า

ถ้าเอาอินดี้ สามารถหา 323 protege ได้ในราคาไม่ถึงแสน แต่ต้องปวดหัวกับการหาอะไหล่ซ่อม

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Vios'08 J MT ต่อราคาดีๆ มีลุ้น

ออฟไลน์ rvsmart

ลืมไปตัวนึง nissan nv เกียร์ออโต้ ไม่ถึงแสนก็มี เป็นรถ analog แท้ๆ ไม่จุกจิก อู่ซ่อมพอมี
เสียแต่ว่ากินน้ำมันหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2019, 11:36:11 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
เข้าไปในเวบไซท์ taladrod และ One2car ตั้งเงื่อนไขการค้นหารถมือสองที่ราคา 100,000 - 200,000 บาท จะได้เห็นรถหลายๆประเภทที่ระดับราคานี้
taladrod มีรถบ้านด้วย, One2car เป็นรถเต็นท์

สำหรับรถเต็นท์ บางทีรถคันเดียวกัน เต็นท์เดียวกัน แต่คนละราคาครับ ให้เข้าไปดูเปรียบเทียบทั้งสองเวบนะครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

แนะนำ vios/yaris โฉมแรกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
vios บริสนี่อีกเสียงครับ ไม่ก็ยาริสตัวแรก หรือวิออส 07 มันพิสูจนืแล้วว่าทนมือทนเท้า รถที่บ้าน vios บริสนี่ 2.3 แสนโล ยังไม่เคยซ่อมอะไรแพงๆเลยครับ แพงสุดแค่เปลี่ยนเพลาขับ(ซึ่งเกิดจากยางหุ้มขาดแล้วจาระบีไหลออก) สมรรถนะถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไป

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ VTEU

จากโจทย์ คุณคงน่าจะห่วงค่าใช้จ่ายต่างๆ พอควร
ดังนั้น คงต้องเป็นรถที่ซื้อง่าย ขายคล่อง และที่สำคัญซ่อมง่าย ถูก

โจทย์นี้ โตโยต้า เอาไปกินเรียบครับ แต่เพิ่มอีกช้อย ฮอนด้า ก็ไม่ยุ่งยาก จุกจิกอะไรมากเลย คู่นี้สูสีกัน

ผมว่าคุณลองส่องตลาดมือสองก่อน เจอคันไหน สภาพ โฉมถูกใจ หาเน้นสภาพดีๆไว้ก่อน

ผมเสนอเป็นอีกทางเลือก Civic Dimension สักปี 04-05 ครับ ยังสวยอยู่ครับ
'request start up and push back, please'