ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดง แต่ค้างปี ควรได้ส่วนลดเท่าไหร่  (อ่าน 4374 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
พักหลังๆเห็นมีโปรโมท รถค้างปี แต่เป็นรถยังไม่จดทะเบียน(ป้ายแดง)
บ้างก็อ้างว่าเป็นรถขายไม่ออก บ้างก็ว่าเป็นรถสำรองรถฟลีท
อยากทราบว่ามีหลักคิดอย่างไร(เช่นลดเป็นกี่%ต่อปีของราคารถใหม่) สำหรับโปรส่วนลอของแถม ถึงน่าสนใจซื้อ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: รถใหม่ป้ายแดง แต่ค้างปี ควรได้ส่วนลดเท่าไหร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 21:39:05 »
แต่ละรุ่นรุ่นรถแแต่ละยี่ห้อราคาไม่แน่นอนเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: รถใหม่ป้ายแดง แต่ค้างปี ควรได้ส่วนลดเท่าไหร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 22:42:32 »
เคยเห็น teana L33 สีขาวป้ายแดงลดเหลือไม่ถึงล้านสองจากล้านสี่ บอกตรงๆเจ็บมากๆ :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 00:04:52 »
ผมให้ ปีละ 10 - 15%
แล้วก็เช็คดู อะไหล่สิ้นเปลือง พวกอะไหล่ที่เป็นยางด้วย
ว่าเปลี่ยนมาเรียบร้อยไหม

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 00:07:00 »
ส่วนตัวผมว่าต้องดูเป็นเคสๆครับ แต่ส่วนใหญ่ส่วนลดก็น่าสนใจระดับนึง แต่ถ้าหามือสองสภาพดีๆได้ก็จะถูกกว่าเยอะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 08:32:45 »
คำถามกว้างมาก ต้องระบุรุ่น ยี่ห้อ และ เงื่อนไขอื่นๆ เช่น

ค้างมากี่ปี
warranty จากโรงงานยังเหลือไหม

ถ้าค้างนานเกินสองปี ยาง 4 เส้น / ของเหลวทั้งหมด เปลี่ยนให้ไหม ?

สภาพรถเป็นอย่างไร ? ค้างนาน แต่จอดในร่ม กับ ค้างนาน แต่จอดตากแดด ไม่เหมือนกันนะครับ สภาพสี สภาพยางขอบ หรือ แม้แต่ไฟหน้า ก็ต่างครับ

...............

รถผมค้าง 3 ปี
- ของเหลวทั้งหมดเค้าเปลี่ยนให้
- ยางต้องเปลี่ยนเอง
- ไฟหน้าเหลือง แตกลายงา เปลี่ยนเอง
- warranty โรงงานไม่มี แต่มี warranty 1 ปี 25,000 กม. ของศูนย์ให้
- สีเป็นคราบฝัง ต้องขัดสีเอง

ผมลดมา 3 แสนบาท ครับ อันนี้ผมรับได้ เพราะออกรถมา ผมเก็บงานอีกไม่กี่หมื่นบาท (ยาง 4 เส้น / เคลมประกันไฟหน้า / เปลี่ยนพัดลมไฟฟ้า / เปลี่ยนสวิทช์เบรค / เปลี่ยนของเหลวทั้งหมดอีกรอบ / ขัดสี)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 08:38:56 »
ไม่มีหลักอะไรแน่นอนหรอกครับ ต้องต่อรองเอา รวมทั้งสอบถามว่า เค้าเปลี่ยนอะไรให้บ้าง

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 09:58:21 »
รถค้าง จอดนานๆ เป็นผมไปเอารถ Test drive ดีกว่า
เพราะอย่างน้อยมันก็ถูกวิ่งใช้งานมาแล้ว ถึงรอบก็มีการเช็คระยะเหมือนรถปกติ

รถค้างต้องดูที่จัดเก็บดีๆครับ ว่ามันค้างในโกดังหรือค้างลานจอด ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นนี่คือค้างลานจอด ตากแดดตากฝนมานานมากๆ
ถ้าจะเอาจริงๆส่วนลดก็ส่วนนึง แต่ขอให้ศูนย์เปลี่ยนอะไหล่และของเหลวที่หมดอายุให้ได้มากที่สุดดีกว่า
ลองคำนวณดูถ้ารถ test drive ลดซัก 100-150K มาเก็บงานไม่เยอะ รถค้างได้ลด 300-400K แต่ศูนย์ไม่เปลี่ยนไรให้เลย คุ้มไม่คุ้มก็ลองเทียบดูครับ ความคุ้มของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 11:04:54 »
ขึ้นกับการเก็บรถ ถ้าตากแดดตากฝน ลดเท่าไหร่ผมก็ไม่เอาครับ

แต่ถ้าเก็บในอาคาร พอค้างปี แน่นอนของเหลวพวกน้ำมันเครื่องต้องเปลี่ยนแล้ว สำหรับผมไม่ได้20-30% ผมก็ไม่ซื้อครับ
ซื้อรถใหม่สบายใจกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 15:48:53 »
ผมเคยซื้อรถที่ป้ายแดงราคาตั้ง2.3ล้าน เหลือ1.6ล้านเพราะขายไม่ออกตัวไมเนอร์เชนจ์จะออกมาแต่ต้องเหมาสองคันซื้อสดออกเลย ได้รับประกันนับแต่วันออกรถ

0.6/2.3 = ราวๆ25%