ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip เด็กปั๊มรูดบัตรเครดิตค่าน้ำมันเกิน ใครเซ็นไม่มอง ระวังเป็นเหยื่อ! *-*  (อ่าน 7187 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
https://www.facebook.com/hearonboard/videos/1118291058361088/?v=1118291058361088

ผู้ใช้บัตรเครดิตในการเติมน้ำมัน ควรตรวจสอบจำนวนเงินก่อนเซ็นชื่อในใบเสร็จทุกครั้ง มิเช่นนั้นอาจถูกพนักงานรูดเกินราคาน้ำมันได้
โดยคลิปดังกล่าว เผยให้เห็นเหตุการณ์ภายในปั๊มน้ำมัน ปตท. แห่งหนึ่ง ซึ่งผู้ถ่ายคลิปได้ให้บัตรเครดิตของตนเองแก่พนักงานปั๊ม
เพื่อรูดชำระค่าน้ำมัน พร้อมบอกว่า "เรามาดูกันว่าครั้งนี้จะรูดเกินมั้ย" และหลังจากที่พนักงานนำใบเสร็จมาให้เซ็น
ก็พบว่าพนักงานรูดเงินเกินมาในราคา 1,000 บาท จากราคาในหัวจ่าย 900 บาท ทำให้ผู้ถ่ายคลิปร้องเรียนขอพบผู้จัดการปั๊ม
พร้อมระบุว่าควรดูให้ดีมิเช่นนั้นอาจถูกรูดเกินได้ โดยเฉพาะรถของบริษัทที่มักจะโดนเช่นนี้เป็นประจำ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมอยากจะบอกเจ้าของคลิปเหลือเกินว่า การรูดบัตรเกินมาแบบนี้ เด็กปั๊มมันไม่ได้อะไรจากตรงนี้โดยตรงหรอก

มันระดับบนหมดแหละ ตั้งแต่บัญชียันผจก. เผลอๆ เจ้าของปั๊มด้วยแหละ

เงินมันเข้าบช.ไปแล้ว เด็กปั๊มคงถอนไม่ได้หรอก

แต่ก็ต้องขอบพระคุณเจ้าของคลิปที่ออกมาเตือนกันนะครับ ผมจะได้ระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ rotaryman

ผมอยากจะบอกเจ้าของคลิปเหลือเกินว่า การรูดบัตรเกินมาแบบนี้ เด็กปั๊มมันไม่ได้อะไรจากตรงนี้โดยตรงหรอก

มันระดับบนหมดแหละ ตั้งแต่บัญชียันผจก. เผลอๆ เจ้าของปั๊มด้วยแหละ

เงินมันเข้าบช.ไปแล้ว เด็กปั๊มคงถอนไม่ได้หรอก

แต่ก็ต้องขอบพระคุณเจ้าของคลิปที่ออกมาเตือนกันนะครับ ผมจะได้ระวังมากขึ้น
จริงครับ เข้าบัญชีใครนั่นแหละตัวสั่งการเลยครับ เด็กปั้มเป็นแค่แพะรับบาบเฉยๆ

ออฟไลน์ rtong

น่าจะเป็นเสมียนปั๊ม  มากกว่า

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ใครใช้พวกแอพก็ดีหน่อย มีข้อความส่งมาให้ดูอีกที

ออฟไลน์ dt9

วิธีคือรูดเกินแล้วไปดึงเงินสดออกครับ
เติม 700 รูด 1000
เอาเงินสดจากคันอื่นออก 300
สรุปยอดรายวันก็ครบเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
น่าคิดครับ  555  ตอนแรกผมก็งงว่าเด็กปั๊มเขาจะเอาเงินออกมาได้ยังไง    แต่รายรับกับยอดเติมคงจะไม่สอดคล้องกันเท่าไหร่ในระบบคอมพิวเตอร์  ผมว่าถ้าตรวจสอบในระบบคงทำได้ครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ Tien.W

รูดเกินแล้วเอาเงินสดออกได้ครับ

ผมเคยเจอกับปั๊มประจำแถวบ้าน คือ ปกติผมเติมน้ำมันแล้ว ผมจะเอามือถือถ่ายตู้จ่าย ถ่ายไมล์รถ เพื่อที่กลับบ้านมา จะเอามาลง excel บันทึกการเติมน้ำมัน และ อัตราสิ้นเปลือง ของรถทุกคันที่บ้านครับ (มอไซค์ยังทำ) ซึ่งปั๊มเค้าก็ชินกับผมละ

มีอยู่วัน เติมตั้งแต่เช้าละ แล้วก็รูดบัตร ซึ่งบอกเลยว่า สายตายาวแล้ว และตอนนั้นเลนส์แว่น ยังเป็นเลนส์สายตาสั้น ยังไม่ได้ตัดเลนส์ progressive ฉะนั้น เอา slip มาให้ดู ถ้าไม่ถอดแว่น มองไม่เห็น ซึ่งก็จะไม่ได้ดูอยู่แล้ว

จนเย็นถึงได้เปิดคอม ลงข้อมูล ... อ้าวเฮ้ยย slip กับที่ถ่าย ทำไมไม่เท่ากันฟะ น่าจะรูดเกินไป 100 นึงมั้ง (เด็กปั๊มคนใหม่ เพราะไม่คุ้น)

เลยบิดมอไซค์ไปทวงปั๊ม ทีแรกปั๊มก็เถียง แต่พอเปิดมือถือให้ดู เค้าก็หยิบเงินสดส่งคืน

เป็นอันจบไป .. หลังจากนั้น ก่อนเซ็นต์ ถอดแว่นดูสลิปทุกครั้งครับ 555

ออฟไลน์ maggie

ผมเคยโดนเติมจริง1,500 แต่รูดมา15,000 เข้าใจว่าคงไม่ตั้งใจกดพลาดอะไรแบบนั้น แต่ถ้าวันนั้นผมไม่อ่านสลิปคงโดนไปเต็มๆ ว่าใครไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ได้แหลกผมหรอก ดูประจำและเซ็ทให้แอพแจ้งเตือนการรูดบัตร
เจอแบบนี้ต้องตื๊บให้เข็ด คงทำมาหลายคนละแต่ไม่โดนจับได้

ออฟไลน์ dt9

น่าคิดครับ  555  ตอนแรกผมก็งงว่าเด็กปั๊มเขาจะเอาเงินออกมาได้ยังไง    แต่รายรับกับยอดเติมคงจะไม่สอดคล้องกันเท่าไหร่ในระบบคอมพิวเตอร์  ผมว่าถ้าตรวจสอบในระบบคงทำได้ครับ

ถ้าตรวจละเอียดก็ทำได้ แต่เจ้าของปั้มส่วนใหญ่สนใจแค่ยอดรวมในคอมตรงกับยอดที่เด็กปั้มส่งมาก็จบ
ส่วนใหญ่จะตรวจเฉพาะเวลาที่ยอดไม่ตรงหรือมีปัญหา

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าทำเป็นทีมครับ ไม่ใช่อค่ใครคนใดคนนึงหรอก แต่จะกี่คนเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ johnlee

บัตรเครดิตที่ผมใช้ เวลารูดจะมีข้อความบอกยอดใช้ทางมือถือทันที

ก็รู้ทันที่ว่ารูดไปเท่าไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ renew

ยืนยัน ดึงเงินสดใด้ หากรูดเกิน เจอมาสองสามครั้งแล้ว

เลวแน่ๆ เด็กเติมกะเสมียน เจ้าของคงไม่เอา คห.ส่วนตัว

ออฟไลน์ ีultraae110

• Newbie
  • *
มีวิธีหากินกับเรื่องพวกนี้เยอะ

สมัยก่อนมีเคส เจ้าของบัตรกับเด็กปั้มร่วมมือกัน
ทำทีมารูดเติมน้ำมัน แต่ความจริงไม่ได้เติม
เสร็จแล้วเอาเงินสดคืนจากเด็กปั้ม
เจ้าของบัตร ให้เงินสดเด็กปั้มนิดหน่อยพอเป็นน้ำใจ

กลายเป็นรูดเบิกเงินสดไปใช้ โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมเบิกเงินสด กับดอกเบี้ยบัตรเครดิตแพงๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมยังไม่เคยเจอนะ แต่ปกติก็ตรวจดูก่อนเซ็นตลอด

ออฟไลน์ alpha14

บางวันเดินทางไกลก็เบลอๆ ถ้าไม่มีสตินะก็ไม่ได้ดูตัวเลขครับ เซ็นรับไปข้อความที่เข้าบางครั้งก็ไม่สนใจ เห็นคลิปนี้เป็นข่าวดัง ต้องดูแล้วละทีนี้ แต่ที่ชัวสุดใครก็โกงไม่ได้คือจ่ายเงินสด ตัดทุกปัญหา ดูให้ตรงกับหัวจ่ายก็สบายใจ

ออฟไลน์ apinui

เดียวนี้ SMS เด้งเตือนเราก่อนที่เด็กจะถือสลิปมาให้เราเซ็นอีกมั้งครับ ถ้ารูดแล้วมองโทรศัพย์สักหน่อยก็รู้ได้ทันทีแล้ว ...

ออฟไลน์ axister

บัตรฟลีทไม่น่าจะเซตแอปเตือนได้นะ

เค้าคงคิดว่ารถฟลีทไม่ซี เพราะยังไงก็ไม่ได้จ่ายเอง

ออฟไลน์ mamaman

แนะนำทำบัตร เติมน้ำมัน แทนครับ โอนเงินเราเข้าอีกที

เงินเกินไม่น่ากลัวเท่า เอาบัตรเราไปใช้ online

บัตรเครดิส โครตอันตราย ผมโดนมาละ เจอจดรหัส 3 ตัวกับจำวันหมดอายุบัตรเรา ก็เสร็จโจร

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ
เพราะเวลาเติมน้ำมัน จะลงไปเปิดฝาถังน้ำมันเอง และยืนกำกับจนเติมเสร็จทุกครั้ง

ก่อนเซ็นสลิปจะตรวจก่อนว่าตรงกับในบัตรสะสมแต้มหรือเปล่า
ถ้าไม่ตรงจะไม่เซ็น และจะเรียกให้ Void ตรงน้ั้นเลย
และชั้นที่สองคือ หลังจากเซ็นเสร็จ บัตรเครดิตจะส่ง SMS เด้งเตือนว่ายอดใช้จ่ายไปเท่าไรทันที
ถ้าไม่เตือนผมก็เปิด App ดูได้ว่าตัดไปเท่าไร

ที่เจอโกงค่าน้ำมันส่วนใหญ่นั่งเจ้าของมักจะอยู่ในรถ แล้วให้เด็กเติมให้ ไม่เคยแม้แต่หันมามอง
ผมยังคิดว่าถ้าเด็กมันเติมน้ำมันผิดประเภทผิด เจ้าของจะรู้ไหม
ผมเองบัตรทุกใบเอาสติกเกอร์การ์ตูนเล็กๆแปะกันรหัสหลังบัตรไว้ ป้องกันเด็กแอบจดแล้วไปรูดซี้อเกมส์
เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะ ไม่รู้หรอกครับว่าใครเป็นใคร

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
ล่าสุดทาง ปตท.ได้ออกมาขอโทษลูกค้า และจะชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับลูกค้าทุกท่านด้วยนะครับ
ออกแถลงการณ์ ในเว็บเลยนะครับ เห็นว่าทาง ทางลูกค้าที่เสียหายก็ไม่ได้ติดใจอะไร ก็เข้าใจว่าเป็นที่ตัวบุคคล ก็ยังจะใช้บริการที่ปั๊ม ปตท.ต่อไปนะ
http://www.pttrm.com/front/News/NewRelease.aspx

ออฟไลน์ golf8023

เพื่อนผมมันเคยเจอแบบเติมพันนึง รูดพันนึง มิตเตอร์ที่หัวจ่ายก็ขึ้นพันนึง
แต่น้ำมันไม่เข้าถังซักหยด
เพื่อนมันเป็นผู้หญิง หัวจ่ายเติมน้ำมันเร็วมาก มันคิดว่าเข็มน้ำมันขึ้นช้า เลยรูดบัตรแล้วขับรถออกไป
ขับไปซักพักเข็มน้ำมันยังไม่กระดิก ผิดปกติแน่ๆ เลยขับไปที่ปั๊มเดิมโวยกับเด็กปั๊มว่าน้ำมันไม่เข้าเลยนะ เด็กปั๊มก็เถียงว่าเติมพันนึงแน่นอน เลยชี้ให้เด็กปั๊มดูว่าเข็มน้ำมันไม่ขึ้นเลย มันยังอ้างอีกนะว่าเข็มเสียรึเปล่า เพื่อนผมมันไม่ยอมเดินไปคุยกับแคชเชียร์ ขอคุยกับผจก.ปั๊ม วันนั้นก็ยังไม่ได้ข้อสรุป
จนอีกวันทางปั๊มโทรมาหาเพื่อนผมบอกว่ายินดีคืนเงินให้พันนึง
พวกนี้เล่นกันเป็นทีมแน่นอน

ออฟไลน์ ttcl

จาก link แถลงการณ์ของ ปตท. ที่คุณ Jaker ให้มา
ปตท. น่าจะยังไม่เคลียร์ข้อสงสัยของสังคม 2 ข้อ คือ
1. สังคมสงสัยว่าพนักงานทุจริต เพราะมีพฤติกรรมนี้หลายครั้ง และเจ้าของคลิปก็พูดตั้งแต่ยังไม่ได้รับบิลว่ารูดเกินมาหลายครั้งแล้ว พอบิลมา ปรากฎว่ารูดเกินอีกจริงๆ แต่ในแถลงการณ์ไม่ได้บอกว่าสอบสวนแล้ว ปตท. เห็นว่าพนักงานทุจริตจริงหรือไม่
2. คำว่าลงโทษทางวินัย เป็นคำกว้างๆ สังคมคงต้องการทราบว่าพฤติกรรมแบบนี้ ทางบริษัท ปตท. ได้ลงโทษอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ swan

ของผมดูทุกครั้ง วันก่อนเติม 1000 จ่ายเงินสด แต่เด็กเติมให้ 900 ผมเห็นเลยโวยจนต้องเติมให้ครบ

ออฟไลน์ TheBoy

• Newbie
  • *

วิธีคือรูดเกินแล้วไปดึงเงินสดออกครับ
เติม 700 รูด 1000
เอาเงินสดจากคันอื่นออก 300
สรุปยอดรายวันก็ครบเหมือนเดิมครับ

ใช่ครับ ถ้าใครทำรถขนส่งอยู่จะรู้ ว่ารูดบัตรเกินแล้วนำเงินไปแบ่งกันทั้งเด็กปั้มกับคนขับ
toyota prius 2012
mercedes-Benz w212 2013
mercedes-Benz SLK200 2014
toyota alphard2.4zg 2017
bmw 520d g30 2018