ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็ก TAM น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 13727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ล้อแม็ก TAM น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 12:49:05 »
สวัสดีครับ ขอคำเเนะนำปรึกษาพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อปีที่เเล้วผมได้นำรถ W205 ผมไปเปลี่ยนล้อแม็กมา ซึ่งเป็นมือสอง นำเข้ามาจากญี่ปุ่น เป็นแม็ก AMG แท้ มีโค้ชหลังล้อตรวจสอบ แต่ผ่านการเก็บสีเเละกลึงหน้าเงาเเละขอบเงามา ต่อมามีช่างบอกว่า ล้อแม็กที่ผ่านการกลึงมาใช้ระยะยาวจะไม่ดี ไม่ทน ผมเลยคิดมาก เพราะวิ่งทางไกลบ่อย จึงหาข้อมูลจะเปลี่ยนแม็กใหม่ AMG ของแท้มือ 1 ราคาสุดโหดเลยครับ เลยมาเจอแม็กยี่ห้อ TAM ลาย AMG เหมือนกันเป๊ะ เเต่ราคาถูกกว่าครึ่งนึง ทางร้านเเจ้งว่าไม่ใช้ของเทียบแท้ เป็นของแท้เหมือนกัน ออกโรงงานเดียวกัน เเต่ผลิตภายใต้ TAM จึงทำราคาได้ถูกกว่า รับประกันให้ 1 ปี

คำถามคือ ระหว่างใช้ล้อเดิมที่เป็นของแท้แต่กลึงมา กับ เปลี่ยนของ TAM อันไหนจะดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

Re: ล้อแม็ก TAM น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 12:53:07 »
ออกจากโรงงานเดียวกัน???

https://www.facebook.com/TAMEngineering

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 12:58:20 »
ออกจากโรงงานเดียวกัน???

https://www.facebook.com/TAMEngineering

สรุปคือคนละมาตรฐานเลยหรอครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 13:03:14 »
เรื่องคุณภาพผมไม่รู้ เพิ่งเคยได้ยินยี่ห้อนี้เลยครับ
เลยไปหาดูในเนทเล่นๆ

ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันกับที่ผมเอา link มาแปะ
ถ้าบอกว่าโรงงานเดียวกัน
แสดงว่าแม็ก AMG ผลิตโดยเจ้าของคนไทยยังงั้นรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 13:13:09 »
ดีครับ ดีกว่าพวกล้อก๊อปจีน ส่วนตัวผมมองว่าดีกว่าล้อแท้เช่น niche ด้วย แต่สุดท้ายแล้วมันก็เป็นล้อก๊อปอยู่ดีแค่คุณภาพโอเค คนเล่นจริงๆมองออกครับว่าแท้หรือก๊อป โดนมองว่าใช้ของก๊อปผมมองว่ามันตลก ลองนึกเวลาไปมีตติ้งแล้วจอดข้างกับอีกคันใส่ล้อแท้มันน่าอาย จริงๆลองหามือ2ล้อสภาพดีๆดีกว่า หรือเล่นพวก bbs แท้ ราคาทั้งชุดแค่ 6-7หมื่นเอง ดีกว่าเอาล้อก๊อป เวลาขายยังไงก็ไม่ได้ราคาเลย

ยิ่งร้านบอกงาน tam คุณภาพเท่าล้อแท้ เดินออกมาเลยครับไม่จริงใจกับลูกค้า ล้อ tam เทคโนโลยีที่ใช้คือ Flow Forming ยังไม่เท่า forge ของเมืองนอก คือมันอาจจะจริงนะที่โรงงานนี้ทำล้อให้เบนซ์จริงๆ แต่อาจจะสำหรับพวกตัวประกอบในประเทศบางตัวพวกตัวล่างๆ แต่ถ้าเป็น amg ผมไม่เชื่อ เคยมีคนจับเอามาเทียบกันแล้วระหว่างล้อ tam กับล้อโรงงานแต่เป็น bmw ยังมีหลายจุดที่ไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 13:19:08 »
ดีครับ ดีกว่าพวกล้อก๊อปจีน ส่วนตัวผมมองว่าดีกว่าล้อแท้เช่น niche ด้วย แต่สุดท้ายแล้วมันก็เป็นล้อก๊อปอยู่ดีแค่คุณภาพโอเค คนเล่นจริงๆมองออกครับว่าแท้หรือก๊อป โดนมองว่าใช้ของก๊อปผมมองว่ามันตลก ลองนึกเวลาไปมีตติ้งแล้วจอดข้างกับอีกคันใส่ล้อแท้มันน่าอาย จริงๆลองหามือ2ล้อสภาพดีๆดีกว่า หรือเล่นพวก bbs แท้ ราคาทั้งชุดแค่ 6-7หมื่นเอง ดีกว่าเอาล้อก๊อป เวลาขายยังไงก็ไม่ได้ราคาเลย

ยิ่งร้านบอกงาน tam คุณภาพเท่าล้อแท้ เดินออกมาเลยครับไม่จริงใจกับลูกค้า ล้อ tam เทคโนโลยีที่ใช้คือ Flow Forming ยังไม่เท่า forge ของเมืองนอก คือมันอาจจะจริงนะที่โรงงานนี้ทำล้อให้เบนซ์จริงๆ แต่อาจจะสำหรับพวกตัวประกอบในประเทศบางตัวพวกตัวล่างๆ แต่ถ้าเป็น amg ผมไม่เชื่อ เคยมีคนจับเอามาเทียบกันแล้วระหว่างล้อ tam กับล้อโรงงานแต่เป็น bmw ยังมีหลายจุดที่ไม่เหมือนกัน

แบบนี้เเนะนำว่าใส่ของเดิมที่เป็นล้อแท้ เเต่เคยเก็บสีเเละกลึงมาเเล้ว ดีกว่าใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 14:08:12 »
ไม่รู้เหมือนกัน   แต่ผมซื้อแม็ก  ของ apex  ลาย bbs  มาใช้  รับได้ว่าดีกว่าที่คาดไว้แบบหน้ามือกับหลังเท้า  ซื้อมาแบบไม่คาดหวัง  แต่ใช้มาจะร่วมปีแล้ว  ลงหลุมแรง ๆหลายครั้ง
 ไม่คด- แตก  บางที  แบรนด์ใหม่ ๆ มันสามารถทำได้ดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 14:12:19 »
หา amg มือสองแท้สีเดิม ที่ไม่ผ่านการซ่อมมาเลยสิครับ ถ้าจะแกว่งก็เห็นๆตอนถ่วงล้อ ยกกลับเอาคืนคนขาย

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 15:05:53 »
หาล้อแท้มือสองดีกว่า สภาพดีๆ มี แต่ต้องหาหน่อยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 15:12:21 »
ผมเคยใส่ m4 มันสั่นอะครับถ่วงอยางไรก็ไม่หายถอดมาถ่วงเหลือ0หรือจี้ล้อลงแต่วิ่งไปหายเพราะค่า cb มันเพื้ยนไปนิดๆคือมันไม่รัดกับแกนดุม ลองเอาเทปพัน ตั้งศูนย์ร้านดังๆก็ไม่หายเพราะมันเคลื่อนบางทีก็ไม่สั่นบางวันก็สั่นแล้วแต่จังหวะเซนเตอร์ ค่าติดรถ 72.5 แต่ล้อมันวัดได้ 73 หลวมนิดๆคิดว่าไม่มีอะไรแต่แกว่งครับรถขับหลัง ล้อหน้าเป็นแรคไฟฟ้ามันเลยฟ้องมาที่พวงมาลัยได้ไวกว่ารถขับหน้าที่มีเพลายันไว้ สุดท้ายต้องกลึงล้อล้างหน้าสวมปลอกก็ยังมีแอบสั่นนิดๆต้องจี้ล้อช่วยอย่างระเอียดถึงหายครับ หาล้อแท้มือสองดีกว่าครับแข็งปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 17:28:31 »
ถ้าไม่คิดเรื่องราคาขายต่อต้องดี พวกล้อก๊อปคุณภาพดีก็พอได้ครับ ยี่ห้อนี้ก็ไม่น่าจะขี้เหร่ครับ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 17:46:43 »
ผมเคยเป็นเด็กร้านยางมาก่อน จะบอกว่า ล้อแม็ก TAM ผลิตโดย บริษัทไทยอัลลอย (thaialloy) ซึ่งเป็นบริษัทที่มีซื่อเสียงพอสมควร ล้อแม็ก OEM ติดรถมาจากโรงงานหลายๆ ยี่ห้อ ก็บริษัทนี้ละผลิต ดีไหม คิดเอาเอง แต่นอกจากนี้แล้ว Lenso นี้ ดีมีซื่อกว่าใครทนจริง Yachiyoda รวมทั้ง Kemsei สองยี่ห้อนี้คือเจ้าเดียวกัน กับกลุ่ม ของ PPsuperwheels ยี่ห้อ Cosmis ดีหมด แต่จะมีอีกยี่ห้อ คือ Dcenti ก็ทนดีใช้กับรถแข่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 08:06:08 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 22:04:43 »
ส่วนตัวผมนะครับ

ถ้าผมมี W205 ผมคงใส่ล้อแท้ หรือ รอพวกถอดจากรถใหม่ แต่ให้ใส่ล้อ copy ผมคงไม่เอา แบบนั้นใส่ล้อเดิมดีกว่า เหมือน ท่านข้างบนว่า ไป meeting หรือ เจอเพื่อนใส่แท้ จอดคู่กัน ผมอาย ครับ ยังไงมันก็มองออกครับ

อีกอย่าง W205 ใส่ล้อไทย ไม่รู้ดิ ผมว่า ตลก น่ะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 01:56:42 »
ล้อแท้สภาพดีๆเยอะแยะครับลองหาดู

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 06:15:55 »
ก็ลองใช้ล้อตัวเดิมที่ว่า กลึง มาแล้ว สักพักดูก่อนสิครับ เขากลึงทำขอบเงามา ไม่ได้กลึงเพื่อให้กลมแทนการดัด (ส่วนนี้ที่เขาว่ากันมาน่ากลัวกันอยู่) คงน่าจะพอได้อยู่มั้งครับ ลองใช้ดูก่อนว่ามันดุ้งง่ายไหม

ถ้าการกลึงทำเงา ความแข็งแรงหายไป ก็น่าจะออกอาการในเรื่อง ล้อดุ้ง ได้ง่ายมาให้เห็นกันก่อน

แต่ดีสุดผมว่า หาล้อมือสองตามเซียงกงสภาพดีๆใส่ก็ได้นะครับ ล้อ amg ก็เห็นตามเซียงกงใหญ่ๆขายกันเยอะอยู่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:07:41 »
แท้ดีกว่า บางทีกลึงเงามันแค่เอาสีออก ลองใช้ก่อน ไม่น่ากลัวอะไรมาก

แค่ถ้าบางจริงก็ดุ้งง่าย ไม่แตก