ผู้เขียน หัวข้อ: Forester คุ้มไหมครับ ถ้าเพิ่มอีก 7 หมื่น เพื่อขยับเป็นรุ่น ES ที่มี EyeSight  (อ่าน 7187 ครั้ง)

ออฟไลน์ silentblue

• Newbie
  • *
ตอนนี้ตัดสินใจว่าจะเอารุ่นนี้แล้วแหละครับ

แต่คิดไม่ตกเรื่องว่าควรเอาแค่ IS หรือรอ แล้วเพิ่มอีกเจ็ดหมื่น เพื่อขยับไปเป็น ES แล้วมีอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นอีกนิดนึง
เนื่องจากไม่เคยได้ลองเลยว่า EyeSight ของ Subaru นั้นเป็นยังไงบ้าง

เลยอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆครับ ว่ามันคุ้มไหม
เท่าที่อ่านดู เหมือนมันจะต่างกันแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
เพิ่มอีก 7หมื่น แล้วได้รถอีกยุคสมัยนึงไปเลย ผมว่าคุ้มนะ
เมื่อเทียบกับว่าเราจะใช้รถคันนี้ไปอีก 8-10ปีข้างหน้า (ถ้าไม่ขายเลยนะ)
อนาคตรถยนต์ก็จะก้าวไปใน 2 ทางคือ รถยนต์ไฟฟ้า หรือรถยนต์ที่มีระบบช่วยขับอัจฉริยะ
ผมว่าระบบช่วยขับ(eyesight คือหนึ่งในนั้น) จะกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรถในอนาคต เหมือนพวก abs esp อะไรพวกนี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีอะไรต่างกันบ้างครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
ลองหาอ่านในคลับ FB มีสมาชิกที่ใช้มาตอบ ผมรออยู่ ไม่ปลายก้อต้นปี

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตอนรถติดขัดแน่นหนานี่มันคือสวรรค์ชัดๆ  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2019, 17:43:04 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CHANOM

ระบบน่าสนใจมากๆเลยค่ะ เห็นเพื่อนๆที่ใช้ Subaru ในอเมริกา ก็มีระบบนี้กันทุกคัน

เมื่อเช้าเราก็เพิ่งขับชนมอเตอร์ไซค์ไป เพราะว่ากดเบรคไม่ลึกพอ ถ้ามีระบบนี้ รถเราก็คงไม่เป็นรอยค่ะ  :'(
แต่ไม่รู้ว่าจะทำงานเข้ากับสภาพการจราจรของกรุงเทพไหม เห็นในกลุ่ม HR-V มีสมาชิกหลายท่านบอกว่าระบบ CTBA ก็น่ากลัวอยู่เวลาทำงาน
ถ้าเกิดมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า มันจะเบรคเราหน้าทิ่ม แล้วรถคันหลังชนเราแทนหรือเปล่าคะ

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ถ้ามีงบ จ่ายเพิ่มไปเถอะครับ

ระบบน่าสนใจมากๆเลยค่ะ เห็นเพื่อนๆที่ใช้ Subaru ในอเมริกา ก็มีระบบนี้กันทุกคัน

เมื่อเช้าเราก็เพิ่งขับชนมอเตอร์ไซค์ไป เพราะว่ากดเบรคไม่ลึกพอ ถ้ามีระบบนี้ รถเราก็คงไม่เป็นรอยค่ะ  :'(
แต่ไม่รู้ว่าจะทำงานเข้ากับสภาพการจราจรของกรุงเทพไหม เห็นในกลุ่ม HR-V มีสมาชิกหลายท่านบอกว่าระบบ CTBA ก็น่ากลัวอยู่เวลาทำงาน
ถ้าเกิดมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า มันจะเบรคเราหน้าทิ่ม แล้วรถคันหลังชนเราแทนหรือเปล่าคะ

ถ้าคันหลังเหม่อหน่อยก็คงจุ๊บตูด ซึ่ง HR-V มันไม่มีคานกันกระแทกหลังง่าาาาาาา แค่จุ๊บเบาๆยังท้ายยุบ แต่คันที่จุ๊บดันแทบไม่เป็นอะไร :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ลองเช็คให้ดีๆก่อนนะครับ ผมคุยกับเจ้าของดีลเลอร์ แกไม่เชียร์นะครับ เพราะน่าติดปัญหากับฟิมล์รถยนต์ ซึ่งหลายคนในคลับยังไม่เข้าใจ กล้อง ES มันลอยออกมาจาก กระจกบังลมหน้า ไม่ได้แนบเหมือนรถรุ่นอื่นๆ การติดฟิมล์กันร้อน ทำให้การทำงานของกล้อง ES ไม่สมบูรณ์

หลายคนในคลับยังตอบแบบมั่วๆอยู่ว่าใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ข้อมมูลที่ผมได้มามันตรงมาจากดีลเลอร์เองเลยว่ายังไม่ 100% เท่ากับว่าถ้าซื้อแล้วอาจจะต้องเสี่ยงดวงระหว่าง รอไปแล้วเค้าปรับปรุงให้ใช้ได้ หรือสุดท้ายแล้วใช้ไม่ได้จริงๆ เพราะมันเพิ่มแค่ 7หมื่นเองครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ข้อมูลจากเซล EyeSight ที่ขายในไทยไม่ทำงานที่ความเร็วต่ำถึงหยุดนิ่งครับ สำหรับผมถือเป็น dealbreaker คือรอให้เต็มระบบกว่านี่ ไม่ก็ไปคันอื่นที่มี

ออฟไลน์ Tien.W

มันก็น่าสน ถ้าจะซื้อ รอเฟิร์มเรื่องฟิล์มก่อนครับ ว่า ติดได้ไหม รุ่นไหนบ้าง ราคาเท่าไหร่

ปัจจุบัน ขับรถไม่ติดฟิล์มบานหน้า หรือ ติดได้แต่ใสๆกันร้อนไม่ดีนี่ นรกชัดๆเลยครับ

ข้อมูลจากเซล EyeSight ที่ขายในไทยไม่ทำงานที่ความเร็วต่ำถึงหยุดนิ่งครับ สำหรับผมถือเป็น dealbreaker คือรอให้เต็มระบบกว่านี่ ไม่ก็ไปคันอื่นที่มี

อ้าว... ฝันสลายเลย :'(

ออฟไลน์ paulmoderndog

แล้วที่ ต่างประเทศ เขาไม่ติดฟิล์มหรือครับ?
แล้วกรีดฟิล์มให้เหลือช่องสำหรับ Eye sight ได้ไหมครับ

PKS8

แล้วที่ ต่างประเทศ เขาไม่ติดฟิล์มหรือครับ?
แล้วกรีดฟิล์มให้เหลือช่องสำหรับ Eye sight ได้ไหมครับ

เท่าที่ผมไป ญี่ปุ่น อิตาลี สวิส เค้าไม่ติดครับ

กรีดช่องน่ะได้ครับ แต่ช่องจะใหญ่มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ในต่างประเทศไม่มีที่ไหนให้ติดฟิล์มบานหน้าครับ ส่วนที่อนุญาตติดฟิล์ม ก็มักจะห้ามบานหน้าและบานประตูขนขับ-คนนั่ง ซ้ายขวา

ออฟไลน์ silentblue

• Newbie
  • *
อืม มันมีทั้งข้อดี ข้อเสีย เลยจริงๆนะครับเนี่ย
สงสัยคงต้องรอรถมันออกมาก่อนแล้วจริงๆ ถึงค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
7หมื่นเอง คุ้มนะ

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ผมไป ญี่ปุ่น อิตาลี สวิส เค้าไม่ติดครับ

กรีดช่องน่ะได้ครับ แต่ช่องจะใหญ่มากๆเลยครับ

เท่าที่เคยไป  ตปท.
ญี่ปุ่น กม. ห้ามติดฟิมล์บานหน้า บานข้างของของขับทั้ง ซ้าย-ขวา
แต่บานข้างแถวหลัง และบานหลังติดได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ระบบของ Forester มันใช้กล้อง มองกระจก เกือบเต็มบานนะ ตั้งแต่บนลงล่าง เหลือขอบๆกระจกซ้ายขวา ไม่เกิน 1/4 เท่านั้น ดังนั้น ถ้าจะกรีดฟิล์ม ก็เหมือนไม่ได้ติดฟิล์มนี่แหละ ติดได้แต่ขอบซ้ายขวา

ลองหาดูรูปในคลับ forester จะเข้าใจครับว่า กล้องมันทำงานยังไง

PKS8

ระบบของ Forester มันใช้กล้อง มองกระจก เกือบเต็มบานนะ ตั้งแต่บนลงล่าง เหลือขอบๆกระจกซ้ายขวา ไม่เกิน 1/4 เท่านั้น ดังนั้น ถ้าจะกรีดฟิล์ม ก็เหมือนไม่ได้ติดฟิล์มนี่แหละ ติดได้แต่ขอบซ้ายขวา

ลองหาดูรูปในคลับ forester จะเข้าใจครับว่า กล้องมันทำงานยังไง

ถ้างั้นหนักเลยครับแบบนี้ ปัญหาคือ ซื้อมาแล้วเกิดใช้ไม่สมบูรณ์ จะทำให้การขับขี่เกิดปัญหามั้ย แล้วถ้าไม่สามารถปิดระบบได้รถจะใช้ต่อไปยังไง

ออฟไลน์ XMSL

เดาว่าคงไม่ใส่มาโก้ๆแต่ใช้งานไม่ได้ เห็นด้วยกับหลายท่านว่าการมีเรด้า/กล้องหน้ารถเป็นเทคโนโลยีอนาคตที่สุดท้ายก็ต้องกลายมาเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน...ราคาเพิ่มมาขนาดนี้ผมว่าไม่เยอะเทียบกับตัวรถและฟีเจอร์ที่ได้ครับ

ออฟไลน์ dekdemo

ระบบช่วยเหลือเทคโนโลยีสุดล้ำ และระบบอัจฉริยะต่างๆ ที่ช่วยเบรกอัตโนมัติ(ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อรถยนต์) ส่วนตัว ผมไม่ไว้ใจเท่ามือเท้าเราน่ะครับ ไม่ไว้ใจทุกกรณีครับ

กรณีนี้ผมเชียร์เอา ES นะครับ ราคารวมถูกกว่ารุ่นก่อน ได้ออพชั่นมากกว่าเสียอีก จะได้ไม่ค้างคาใจทีหลังน่ะครับ

ออฟไลน์ delete

อ้าว... ฝันสลายเลย :'(

อ่า จริงรึครับ
แต่ก็เป็นปัญหาว่าตัวรถ(คันที่ประกอบในไทย ที่จะขายจริง) ยังไม่ออกมา เลยทำให้คาดเดากันไปต่างๆนานา ตัวบริษัทเองก้ไม่ให้ข้อมูลอะไรมากนัก
แล้วนี่ถ้าคนที่รอ รู้ว่าเข้าใจผิดไปเองว่าeyesight ไม่เต็มระบบ จะรับกันได้ไหมเนี่ย
ที่บ้านผมเองก็กำลังเลือกอยู่ระหว่าง CRV CX5 Forester ZS EV
ดีที่ยังไม่จอง งั้นขอรอดูรายละเอียดจริงๆก่อน แห่ะๆ

ออฟไลน์ worasak

• Newbie
  • *
จองเเล้ว คุยกับ dealer, eyesight ทาง subaru เค้าแถม film พิเศษจากโรงงานเลยครับ สําหรับรุ่นนี้โดยตรง

ออฟไลน์ mothsan

คุ้มของคุณต้องดูว่ามองแบบไหน
1. แบบแรก เทียบกับเงินที่เพิ่ม 7 หมื่น ในขณะที่ Civic RS เพิ่ม Honda sensing เพิ่มแค่ 2 หมื่นเอง แถมเบรคที่ความเร็วต่ำด้วย
2. เทียบกับรถ D segment อย่าง Accord Camry ที่ราคา 1.5 ล้าน ยังไม่มีระบบ Safety อะไรแบบนี้เลย แต่ Forester Eyesight ราคาแค่ 1.45 ล้าน แต่ได้ระบบครบ

ที่นี้ก็อยู่ที่คุณล่ะ ว่ามองแบบไหน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ายังจะเอา Forester อยู่ เป็นผมเพิ่งเงินเอาตัว Top แน่นอนครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
....เอาไปเถอะ ถ้าไม่ใช้มันมีปุ่มปิดระบบ eyesight ได้นิ ราคารถที่ได้มานี่ก็ไม่ได้แพงแล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

รอเช็คข่าวก่อนดีกว่าครับ
ถ้าระบบครบตาม vdo ราคา 70,000 ผมถือว่าแพงไปนิดแต่ยังรับได้ถ้ารถที่ชอบมีให้เลือก แต่ถ้ามันไม่ clear จะไม่ซื้อครับ

พาลยิ่งสงสัยว่าคนขาย ทำไมไม่บอกชัดๆให้ลูกค้ามาหาข้อมูลกันเอง หวังว่าจะได้ข้อมูลแม่นๆนะครับ แอบเชียร์ subaru แบบห่วงๆ

ออฟไลน์ worasak

• Newbie
  • *
ตัว top ครับถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ระบบบางอย่างใช้ครั้งเดียว ก็คุ้มกับชีวิตเเล้วครับ 1.45 ไม่เเพงเเล้วครับ เทียบกับคันอื่น

ออฟไลน์ vrak

• Newbie
  • *
ลองเช็คให้ดีๆก่อนนะครับ ผมคุยกับเจ้าของดีลเลอร์ แกไม่เชียร์นะครับ เพราะน่าติดปัญหากับฟิมล์รถยนต์ ซึ่งหลายคนในคลับยังไม่เข้าใจ กล้อง ES มันลอยออกมาจาก กระจกบังลมหน้า ไม่ได้แนบเหมือนรถรุ่นอื่นๆ การติดฟิมล์กันร้อน ทำให้การทำงานของกล้อง ES ไม่สมบูรณ์

หลายคนในคลับยังตอบแบบมั่วๆอยู่ว่าใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ข้อมมูลที่ผมได้มามันตรงมาจากดีลเลอร์เองเลยว่ายังไม่ 100% เท่ากับว่าถ้าซื้อแล้วอาจจะต้องเสี่ยงดวงระหว่าง รอไปแล้วเค้าปรับปรุงให้ใช้ได้ หรือสุดท้ายแล้วใช้ไม่ได้จริงๆ เพราะมันเพิ่มแค่ 7หมื่นเองครับ

รถผมนำเข้าจากญี่ปุ่น มีระบบ eyesight ใช้มา 7-8 เดือนแล้ว

ติดฟิล์มบานหน้า 3M C40 ยืนยันว่าระบบใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาครับ ทั้ง adaptive cruise control, เตือนออกนอกเลน, เตือนเมื่อเข้าไกล้รถคันหน้าเร็วเกินไป, เบรคฉุกเฉินกรณีจะชนคนหรือรถคันหน้า มีแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะครับ