ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดเคลือบสีดีกว่าสาดสี(แชร์ประสบการณ์ตรง)  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
วันนี้นำแจ๊สคู่ใจไปขัดเคลือบสี......ใช้มา4ปีโดนเฉี่ยวชนหลายครั้ง ไม่เคยเครม......... ช่างตรวจดูสภาพแล้ว แจ้งราคา2พันบาท(ปกติ1200)แต่รถผมมันมีรอยเยอะ และมีคราบยางมะตอยเยอะด้วย ...ตกลงได้กันที่พันเจ็ด...ทำอยู่ครึ่งวัน(ผมดูอยู่ด้วยตลอด)  ทำเสร็จเหมือนรถใหม่ดีใจมาก(เทียบกับคันก่อนที่อาการใกล้เคียงกันแล้วผมไปทำสาดสี(1.5หมื่นบาท) ผมว่าขัดเคลือบสีดีกว่าเยอะ.......ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: ขัดเคลือบสีดีกว่าสาดสี(แชร์ประสบการณ์ตรง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 14:25:35 »
วันนี้นำแจ๊สคู่ใจไปขัดเคลือบสี......ใช้มา4ปีโดนเฉี่ยวชนหลายครั้ง ไม่เคยเครม......... ช่างตรวจดูสภาพแล้ว แจ้งราคา2พันบาท(ปกติ1200)แต่รถผมมันมีรอยเยอะ และมีคราบยางมะตอยเยอะด้วย ...ตกลงได้กันที่พันเจ็ด...ทำอยู่ครึ่งวัน(ผมดูอยู่ด้วยตลอด)  ทำเสร็จเหมือนรถใหม่ดีใจมาก(เทียบกับคันก่อนที่อาการใกล้เคียงกันแล้วผมไปทำสาดสี(1.5หมื่นบาท) ผมว่าขัดเคลือบสีดีกว่าเยอะ.......ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

ถ้าเป็นรอยไม่ลึก แค่ผิวนอก ยังไงขัดเคลือบสีก็ดีกว่าครับ สีไม่เพี้ยนด้วย แต่แล็คเกอร์จะบางลงหน่อย

แต่ถ้ารอยลึกเข้าเนื้อสี ยังไงก็ต้องพ้นใหม่ แล้วทีนี้ก็อยู่ที่เกรดสีอีก ถ้าพ้นทั้งคันใช้สีเกรด a คุณภาพโรงงานหรือเหนือกว่า ก็ตั้งแต่ 5 ถึง แสน เลยครับ รับรองว่าออกมาเงาแว๊บและทนนาน

ผมเคยไปทำสีใหม่ทั้งคัน ราคาราว ๆ 15 เหมือนกัน นอกจากสีไม่ค่อยสวยแล้ว ตอนนี้มีพองด้วยจ้า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: ขัดเคลือบสีดีกว่าสาดสี(แชร์ประสบการณ์ตรง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 16:18:13 »
ยินดีด้วยครับ

การขัดสีช่างมีอานุภาพยิ่งนัก

หากตัดสินใจทำสีใหม่มันดูสวยใสแค่วันแรก ๆ

พอซักหลายเดือนต่อมา แลคเกอร์จะแห้งจนหดตัวเป็นรอยย่น ๆ

และต้องแก้ด้วยการขัดซ้ำ แต่บางคนก็ไม่ได้เอาไปขัด

เป็นความจริงที่หลายคนยังไม่รู้ครับ

แต่อย่าลืมว่าการขัดไม่ได้ทำให้ดูสวยที่สุดนะครับ

ถ้าแลคเกอร์เก่ามันจะไม่ใส มันจะออกหมอง ๆ

การขัดทำให้ใสขึ้นนิดหน่อยและรอยหายไปครับ

แต่จะให้ใสปิ้งเหมือนรถป้ายแดงมันเป็นไปไม่ได้ครับ

ทั้งนี้ขึ้นกับรถแต่ละคันนะครับผม

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 17:15:45 »
จุดประมันคนละเรื่องครับ
แต่ยังไง ทำสีก็สู้สีเดิมไม่ได้ ถ้าไม่จำเป็นไม่เคยคิดจะสาดสีเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 04:06:15 »
ทำทั้งคัน 15K เห็นอู่เรียกว่าอาบน้ำ คุณภาพตามราคา

เคยเปลี่ยนสีทั้งคัน 90K ออกมาคุณภาพดีมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 05:01:12 »
ยังไงก็สู้ทำสีใหม่ไม่ได้ ขัดสีมันได้แค่ชั่วคราว พอน้ำยาขัดหมดสีก็เหมือนเดิม

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 07:36:45 »
ของผมก็เคยลองคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน

พอดีตอนนั้นรุ่นพี่เขาขายรถมาให้คันนึง เป็นรถที่พี่เขาออกห้างป้ายแดงมาเลย พอผ่อนหมดแกก็เปลี่ยนตามประสาคนธุรกิจ ผมก็รับต่อมา เป็นรถที่ไม่เคยทำสี เป็นสีเดิมโรงงาน

แต่ด้วยพี่เขาเป็นคนทำงานเลยไม่ค่อยได้ดูแลรถสักเท่าไร สีเลยดูหมองๆไปบ้าง ผมก็เลยลองส่งไปร้านเคลือบแก้วดู ตอนนั้นเห็นว่าก่อนที่จะเคลือบแก้วเขาจะต้องขัดคราบเก่าทิ้งไปก่อนที่จะเคลือบ

หลังทำมาก็ได้ผลครับ สีจากเดิมที่ดูหมองๆกลับมาแจ่มได้เหมือนกัน จนพี่เขาเองยังเอ่ยปากชมเลยว่า เข้าท่าดีแหะวิธีนี้ ไม่ต้องไปทำสีใหม่ ก็กลับมาดูสวยได้เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 12:26:29 »
ปีหน้าครบ5ปีผมก็เปลี่ยนคันใหม่แล้วครับ  1.0T มาพอดีเลย555

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:49:56 »
ปีหน้าครบ5ปีผมก็เปลี่ยนคันใหม่แล้วครับ  1.0T มาพอดีเลย555

cityเหรอคะ ไม่รู้จะแพงขึ้นเยอะรึเป่า

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 21:03:20 »
ยังไงก็สู้ทำสีใหม่ไม่ได้ ขัดสีมันได้แค่ชั่วคราว พอน้ำยาขัดหมดสีก็เหมือนเดิม

ไม่จริงครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ