ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้กับ Fiesta ตัวเป็นๆที่ภูเก็ต  (อ่าน 7521 ครั้ง)

ออฟไลน์ obiwan001

• Jr. Member
  • **
วันนี้กับ Fiesta ตัวเป็นๆที่ภูเก็ต
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:55:07 »
สดๆร้อนๆครับ  ;D

ด้วยความที่ผ่านศูนย์ฟอร์ดทุกวันครับ เห็นแต่ป้ายโฆษณามาสักพักแล้ว

เมื่อวานก็ยังเห็นโชว์แต่ focus กับ everest อยู่เลย พอรุ่งเช้ามา เฮ้ย!! ไหงมันกลายเป็น Fieata ยกแผงอย่างนี้หล่ะ

แต่ต้องขอโทษทุกท่านก่อนนะครับ ไม่ได้ถ่ายภาพติดมือมาเลย เพราะว่ามัวแต่คุยกับคนของทางบริษัทและเจ้าของอยู่

งั้นขอเล่าเลยละกันนะครับ....

วันนี้ (18/8/10) ศูนย์ฟอร์ดภูเก็ตได้นำ Fiesta มาโชว์ตัวเบื้องต้น (เบื้องต้นครับ เบื้องต้นจริงๆ) โดยได้นำรถมาให้สื่อมวลชนลองขับครับ

เริ่มต้นเส้นทางจากศูนย์ฟอร์ดในเมือง ไปยัง โรงแรมเรเนซอง ที่หาดไม้ขาว

รถที่นำมาโชว์ ก็มากันครบถ้วนหน้าครับ ทั้ง 5 ประตู 4 ประตู ตั้งแต่ตัวถูกสุดจนแพงสุด (แต่ตัวท้อปของ 4 ประตู ไม่มีแฮะ)

และที่พิเศษสุดๆและคนมุงมากสุด คือ "Fiesta tdci" ครับ ตัวที่นำมาโชว์เป็นน่าจะเป็นตัวที่เพื่อนๆได้เคยนำภาพมาลงในเว็บแล้ว

เป็นตัวสีส้ม แหม ไม่อยากบอกเลยว่า "แหล่มจับใจจริงๆ"

ซึ่งดูจากภายนอกแล้วนะครับ ต้องยอมรับครับ ว่า Ford ดีไซน์เจ้า Fiesta มาได้โดนใจ(ผม)มากๆ (555+) ทั้งตัว 4 ประตู และ 5 ประตู

จากการทดลองนั่งนะครับ (ไม่ได้ทดลองขับครับ marketing คนฝรั่งเค้าไม่ให้ ขนาดใช้เส้นแล้วนะเนี่ย T^T)

ภายในไม่รู้สึกถึงความอึดอัดครับ (ผมสูง 175 หนัก 84) เบาะนั่งแบบโอบกระชับตัว แต่ความรู้สึกสำหรับผมรู้สึกว่า พวงมาลัยจะต่ำไปหน่อย

การเข้าออกไม่รู้สึกถึงความไม่สะดวกอะไร

สำหรับพื้นที่นั่งโดยสารข้างหลัง รู้สึกโล่ง โปร่งกว่า mazda 2 ครับ แบบรู้สึกได้เลย (น้องที่ไปด้วยกันบอกมา เพราะเพิ่งถอยเจ้า 2 ได้ 3 เดือน)

เบาะหน้าปรับสุด เข่า(ผม)ไม่ติดเบาะครับ

พื้นที่บรรทุกสัมภาระด้านหลัง สำหรับ 5 ประตู ก็สมส่วนตามที่รถ 5 ประตูจะให้ได้ครับ มีแผงกั้นตรงกลางพับได้พร้อมกับประตูท้ายให้มาด้วย

และส่วน 4 ประตูอยากจะบอกว่าลึกและใหญ่มาก ผมว่าสูสีกับ mazda 2 ได้เลย และมั่นใจว่า คุณจิมมี่ เข้าไปนอนได้แน่นอนๆครับ 555

มีอะไรอีก อ้อ..แผงคอนโซลที่ดูเป็นอวกาศหรือรุ่นมือถือที่เพื่อนๆว่ามานั้น พอเอาเข้าจริงลองไปกดใช้ดูเนี่ย ใช้งานง่ายมากครับ ไม่รู้สึกว่าต้องเอื้อมต้องคว้าแต่อย่างใด

สำหรับในงานนี้นั้นทางบริษัท เค้าให้เซลส์เทสต์ระบบสั่งงานด้วยเสียงให้ผมดูด้วย โดยระบบสั่งงานด้วยเสียงนั้น จะมีคำสั่งได้แค่ 2 อย่างครับ

คือ สั่งเปิดวิทยุและควบคุมอุณหภูมิ (สำหรับตัว Top แอร์ออโต้เท่านั้น) ซึ่งใช้งานไม่ยากอย่างที่คิด

ก็เบื้องต้นก็มีเท่านี้แหละครับ หรือใครอยากถามอะไรว่าผมเห็นหรือจับต้องอะไรมาได้บ้างก็สอบถามกันได้ครับ ตอบได้จะตอบ หรือนึกอะไรเพิ่มได้จะมาเขียน

สำหรับรูปผมเองไม่ได้ถ่าย แต่เห็นในงานมีคนถ่ายเยอะมาก คงจะมีรูปมาให้ยลกันเร็วๆตามเว็บหรือข่าวทั่วไปแหละครับ

ส่วนคนภูเก็ตถ้าใครอยากร่วมงานเปิดตัว ก็เค้าจะมีงานเปิดตัววันที่ 28 นะครับที่ศูนย์ฟอร์ดเลย มีนายจอห์น วิญญูมาด้วย

โดยในงานก็จะมีกิจกรรมของ Ford ที่เป็นการถ่ายรูปกับรถที่เพื่อนๆทราบกันแล้ว

และสำหรับรถ test drive.....

รถจะเริ่มมีให้ demon ได้ตั้งแต่วันที่ 2 ก.ย. ครับ (ซึ่งผมล็อคคิวไว้แล้ว 555)

ก็คงมารายงานเท่านี้ครับ

ปล.ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้ร้อง ฮี้ ฮี้ นะครับ แค่เค้าชวนให้ผมไปดู ผมก็ไปและก็มาเล่าให้ฟังครับ อิอิ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: วันนี้กับ Fiesta ตัวเป็นๆที่ภูเก็ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 13:33:00 »
แหล่มๆๆๆ เด๋ววันเสาร์นี้พาพ่อไปดูดีก่า

อยากเห็นตัวจิงอย่างแรง โอยยย  :)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Keep working by Johnie worker
Re: วันนี้กับ Fiesta ตัวเป็นๆที่ภูเก็ต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 13:38:47 »
อีกอย่างครับรถจะจอดในโชว์รูมยาวเลยใช่ป่ะครับ

หรือว่าเอามาแค่วันนี้อะครับ เด๋วเลิกงานจะไปวนๆ เล่นหน้า 0 อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 14:33:08 »
ดีเซลยังไม่มีขายจะเอามาโชว์ทำม๊ายยยยย ช้ำใจเปล่าๆ   :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 15:03:46 »
อาวมาภูเก็ตแล้วเหรอ ไปดูด้วยคน  ;D

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 16:05:11 »
โอ้ววว...น่าอิจฉาเป็นยิ่ง นัก.... ว่าแต่ทำไมเอา FORD TDCI  มาด้วยอ่ะครับ  สรุปว่าจะเอามาขายด้วยใช่ไหม เนี๊ยะ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:10:05 »
อีกอย่างครับรถจะจอดในโชว์รูมยาวเลยใช่ป่ะครับ

หรือว่าเอามาแค่วันนี้อะครับ เด๋วเลิกงานจะไปวนๆ เล่นหน้า 0 อิอิ

รถไม่ได้จอดแล้วครับ ขับแล้วก็ยาวไปเลย หายวับไปเลย เค้าทะยอยขับออกจากศูนย์ไปตั้งแต่ช่วง 10 โมงแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:12:29 »
โอ้ววว...น่าอิจฉาเป็นยิ่ง นัก.... ว่าแต่ทำไมเอา FORD TDCI  มาด้วยอ่ะครับ  สรุปว่าจะเอามาขายด้วยใช่ไหม เนี๊ยะ

เท่าที่รู้ คือ ณ ตอนนี้ไม่มีขายในไทยแน่นอนครับ ส่งนอกหมด แต่อนาคตไม่แน่ครับ

ตอนที่ดูผมก็ดูแต่ TDCI เนี่ยแหละครับ ตอนเค้าสตาร์ทเสียงมันนุ่มจับใจมากเลย อิอิ ไม่ดังไปกว่าเบนซินเลยครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:12:50 »
Voice Control มันทำได้มากกว่าแค่ 2 เรื่องนี้อีกเยอะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:18:29 »
Voice Control มันทำได้มากกว่าแค่ 2 เรื่องนี้อีกเยอะครับ

ผมก็ไม่รู้หรอกเค้า ทางบริษัทเรียกให้เซลส์มาเทสต์ แต่ "Radio Radio" อย่างเดียวเลย  ;D ส่วน Climate ไม่ได้ลองครับ เพราะอย่างที่บอกไม่มีรถโชว์ที่เป็นแอร์ออโต้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:23:18 »

รถไม่ได้จอดแล้วครับ ขับแล้วก็ยาวไปเลย หายวับไปเลย เค้าทะยอยขับออกจากศูนย์ไปตั้งแต่ช่วง 10 โมงแล้วครับ

แป่ว... งั้นเดี๋ยวรอสิ้นเดือนก็ได้ ฮู้....

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 17:27:57 »
ไม่ได้เจตนาปั๊มกระทู้นะครับ พอดีนึกขึ้นได้ ว่าไม่ได้พูดถึงเครื่องเสียงที

สำหรับเรื่องเครื่องเสียงกับผม เป็นอะไรที่แบบว่า.....

>_<" เบสมันหนักไปหน่อยอ่ะป่าว ขนาดเปิดวิทยุนะเนี่ย ยิ่งรถตัวถังเท่านี้มันช่าง ตึ้ม ตึ้ม ตึ้ม จริงๆ มาลูกหนักๆด้วย

แล้วก็ในส่วนของช่องอรรถประโยชน์ กระเป๋าโดราเอม่อนต่างๆ ต้องบอกว่า "น้อย" สาวๆหรือคนที่มีของจุกจิกเยอะต้องไม่ชอบแน่นอน

ช่องเก็บของตรงที่นั่งข้างคนขับก็ตื้นครับ เพราะเห็นที่เค้าใส่พวกคู่มือ เอกสารต่างๆก็เต็มแล้ว

ตอนนี้นึกออกเท่านี้ครับ แล้วนึกอะไรเพิ่มได้อีกจะมาต่อ พอดีว่าเลิกงานแล้ว หึหึ

ออฟไลน์ jjorasa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:42:50 »
ดีจังค่ะ..

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:52:21 »
นึกว่าผมคิดไปเอง...ผมก็ลองฟังเครื่องเสียงดูแล้ว ขนาดผมเป็นวิทยุเบสมาเป็นลูกๆเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 12:06:36 »
เบาะหลังมันจะนั่งสะบายมั้ยอะครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้อ อื่นๆ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 18:22:07 »
เบาะหลังมันจะนั่งสะบายมั้ยอะครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้อ อื่นๆ

ถ้าถามผมเองเนี่ย ผมก็คงตอบว่าไม่สบาย เพราะกับผมเนี่ยรถไซส์นี้ ทุกยี่ห้อไม่เคยมีเจ้าไหนที่ผมรู้สึกว่านั่งสบายเลยอ่ะครับ นอกจากที่นั่งแถวหน้าคนขับ 555