ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำยาแอร์เกิน แค่นิดเดียว พัดลมดัง เครื่องรอบตก เกี่ยวกันยังไง ?  (อ่าน 13868 ครั้ง)

ออฟไลน์ peatsu

• Newbie
  • *
เติมน้ำยาแอร์เกิน แค่นิดเดียว พัดลมดัง เครื่องรอบตก เกี่ยวกันยังไง ?
อยากถามเป็นความรู้ เป็นรถ MINI Countryman Cooper-S R60
ช่างบอกสเปครุ่นนี้เติม 490 แต่ช่างเติมมา 500 (ไม่รู้เรียกว่าอะไร ใช้ปริมาณน้ำยาแอร์ไหม)
ผมเอากลับมาใช้เลยมีอาการ
พัดลมสเตปสองหมุนดังแรง นานและบ่อยกว่าปกติ
รอบเครื่องเดินเบามีอาการวูบๆ ตกลงบางจังหวะ

อยากรู้ทำไมมันถึงส่งผลกระทบได้ขนาดนี้ครับ

ปล.วันนี้เอากลับเข้าไปแก้เติมให้ถูกสเปคหายเป็นปกติเรียบร้อยเลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
แรงดันในระบบมันเกิน คอมแอร์ก็ทำงานหนัก ก็ฉุดเครื่องน่ะครับ

เคยเจอใน optra ช่างเติมน้ำยาแอร์มาเกิน ขับกลับเจอรถติด แอร์ตัดไปซะดื้อ ให้ร้านแถวบ้านเช็ค ปรากฎว่า น้ำยาเกิน drain ทิ้ง ก็จบ กลับมาเย็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
ที่พัดลมทำงานนานขึ้น เนื่องจากวงจรควบคุมพัดลม ใช้ input จากแรงดันน้ำยาแอร์ด้วยครับ ถ้าผมจำไม่ผิด รถรุ่นอื่นเช่น Benz 300E W124 ก็ใช้สวิทช์แรงดันน้ำยาแอร์ ไปคุม รีเลย์พัดลมไฟฟ้าเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องรอบตก ก็ตามท่านเด็กบูรพาอธิบายเลยครับ แรงดันมากเกิน คอมทำงานหนักก็ไปหน่วงให้เครื่องรอบตก ผมเคยเจอช่างศูนย์มาสด้าแถวพระรามสามชุ่ย เติมน้ำยามาเกิน อาการคือเดินเบารอบตก จนเครื่องดับ และแอร์ตัดไม่เย็นไปเลยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ mozart

ระบบแอร์สมัยนี้มันมีเซ็นเซอร์ครับ เติมเกินไฟกระพริบ แอร์หยุดทำงาน น้ำยาแอร์ขาดไฟก็กระพริบเหมือนกัน เรื่องที่ว่า เดินเบาสั่น หรืออะไรนั้นไม่น่าใช่ อาจจะเป็นที่คอมแอร์มีปัญหาหรือปัญหาจากส่วนอื่นก็เป็นได้ครับ

• Newbie
  • *
อ่อ พอเข้าใจละครับ โชคดีที่คอมแอร์ไม่พัง เครื่องไม่ดับกลางถนน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เอ่อ.....500 นี่ไม่นิดแล้วนะครับ ถ่ายทิ้งให้ลงมาเหลือ 450 ดีกว่าครับ เดี๋ยวคอมแอร์จะพังหม้อน้ำบึ้มไปซะก่อน (ยังจำเหตุการณ์เมื่อสมัยขับ A31 ได้ไม่รู้ลืม  :'( )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......Freon เกิน เมื่อขยายตัว ก็ดัน pressure switch ให้ on ทำงานตลอดเวลา ทั้ง compressor และ พัดลมแอร์จึงทำงานตลอด หาช่างแอร์ที่เป็นงานจริง โบลว์ Freon ออกให้ได้ตามเกณฑ์ครับ :-X

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยเจอแต่อาการแอร์ทำงานแล้วหยุดการทำงาน สลับกันแบบรัวๆ แล้วรอบก็สวิงขึ้นลงตลอดเวลา แล้วแอร์ก็ไม่เย็น รถก็ติดช่วงสงกรานต์ โทรกลับไปถามศูนย์ที่เข้าเช็คแอร์ก่อนเดินทาง วิ่งไปได้ก็ว่า 100กม. เขาบอกให้กดเบาๆตรงที่เติมน้ำยาแอร์ ค่อยๆปล่อยน้ำยาออกทีละนิด สักพัก แอร์กลับมาเย็นปกติ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
เอ่อ.....500 นี่ไม่นิดแล้วนะครับ ถ่ายทิ้งให้ลงมาเหลือ 450 ดีกว่าครับ เดี๋ยวคอมแอร์จะพังหม้อน้ำบึ้มไปซะก่อน (ยังจำเหตุการณ์เมื่อสมัยขับ A31 ได้ไม่รู้ลืม  :'( )

กลับไปให้ช่างแก้เรียบร้อย 450 พอช่างบอก