ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับเครื่องตัวนี้ของTOYATAคือรหัสอะไรครับ  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamesdrive

• Newbie
  • *
คนที่บ้านได้นำรถ TOYOTA Corolla Hi-Torque ไปวางเครื่องที่อู่หนึ่งในตัวอำเภอ ช่างบอกว่าเครื่องคือรหัสเดียวกันแต่เป็นตัวนอก
(เครื่องเดิมติดรถ 4A-FE) ซึ่งผมทำงานต่างจังหวัดกลับมาก็เลยหาข้อมูลในเน็ตแต่ไม่เจอเลยครับ(หรือยังหาไม่ลึกพอ555) รบกวนผู้มีความรู้หน่อยครับ เเหะๆ ;D
1998  Toyota Corolla AE111R

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
 Plate ข้างเครื่องไม่มีเหรอ. ดูรอบๆเครื่อง

ออฟไลน์ YenChar

ไม่น่าพ้น 4A-FE ดูเอกสารตอนซื้อก็น่าจะรู้ครับ (ถามช่างเอาก็ได้หนะ)
ถ้าวาง GE 20v มา คงรู้สึกได้ตั้งแต่ออกตัว

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ก็ถูกของช่างนะครับ รหัสเดียวกัน 4A-FE แต่เป็นตัวนอก ฝาวาล์วหรืออุปกรณ์เครื่องเคียงอาจจะหน้าตาต่างกันเล็กน้อย แต่ไม่มาก
อย่างถ้าเป็น 4A-GE จะมีความต่างชัดเจนกว่า หรือถ้าเป็นรุ่น 20v ก็จะต่างไปอีกแบบครับ ฝาคนละอย่าง

ออฟไลน์ flybigbear

เครื่องแบบเดียวกันแต่เป็นตัวนอกครับ รถญาติผมก็เปลี่ยนมาใช้เครื่องรุ่นนี้ แต่รถเป็นโคโรล่าตูดเป็ด เครื่องน็อคเพราะติดแก๊สแล้ว ญ ขับ ใช้อย่างเดียว

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ก็น่าจะใช้ 4a fe นะครับ แต่เท่าที่ search google ดู ตัวญี่ปุ่น ฝาเครื่องก็ไม่เหมือนในรูปแฮะ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky