โพลล์

??????????????????????.. ???????????????????

????????
0 (0%)
?????????????
2 (100%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 1

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคะเรื่องรถ มาสด้าสามค่ะ  (อ่าน 6427 ครั้ง)

ออฟไลน์ jjorasa

• Newbie
  • *
รบกวนถามคะเรื่องรถ มาสด้าสามค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 18:54:05 »
คืออยากรบกวนผู้มีความรู้เกี่ยวกับ มาสด้าสามค่ะ.. ได้ข่าวมาจากเซลล์ว่าโฉมใหม่ของ มาสด้าสามจะออกต้นปี 2011 นี้.. จะเป็นรถเครื่อง 1.8 และ 2.0 ข่าวนี้เปงความจริงหรือเปล่าค่ะ แต่เคยตามข่าวมาบ้างข่าวก้อบางว่า เปงเครื่อง 1.6 และ 2.0 ไม่รู้ว่าอย่างไรกันแน่ๆ แล้วโฉมใหม่ของมาสด้าสามนี้จะออกมาให้ได้จับจองกันจริงๆ เห็นกันจริงๆตอนไหนคะ...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: รบกวนถามคะเรื่องรถ มาสด้าสามค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 19:04:44 »
เป็นเครื่อง 1.6 และ 2.0 คับ
ทั้งคู่กับเกียร์ 5AT คับ แนะนำเล่น 2.0 คับ
ส่วนจะจองได้เมื่อไหร่ คงจะไม่เกินกลางปีหน้าคับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: รบกวนถามคะเรื่องรถ มาสด้าสามค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:05:16 »
ผมคิดว่ากระแสรถที่ทดสอบวิ่ง น่าจะกลางปีหน้า และเปิดตัวอาจจะงาน Motor Expro 2011 อย่างเร็ว

และคงจะเป็นโฉมไมเนอร์เชน ในตลาดโลกด้วย วิธีการคล้ายกับมาสด้า2  และในกรณีที่ยังทดสอบรถในไทยยังไม่เสร็จสมบูรณ์

ล็อตแรกคงจะนำเข้ามาจาก โรงงานที่ฟิลิปปินส์ก่อน เพื่อป้องกันไม่ให้เสียเครดิตที่พี่ซูเปรยไว้ และต้องเลื่อนการเปิดตัวออกไป

ปล. ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี้ เป็นการวิเคราะห์ส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญานด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:11:39 »
ขอบคุณค่า... กำลังแพลนว่าจะออกค่ะ
แต่ได้กระแสข่าวมาอย่างนั้นแล้วก้อลังเลใจค่ะ

แต่ถ้าตัวเครื่องเท่าเดิมคือ 1.6 และ 2.0  คาดว่าราคาจะยังเท่าเดิมไหมคะ

แล้วทำไมถึงคิดว่าเครื่อง 2.0 น่าเล่นกว่าล่ะคะ.. จะไม่ดูใหย๋ไปสำหรับผู้หญิงใช้หรอคะ

ออฟไลน์ obiwan001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:16:38 »
ตัวบอดี้มันเท่ากันนะครับ ต่างกันที่เครื่องยนต์อย่างเดียว ใจรักจะ zoom zoom ต้อง 2.0 เท่านั้นครับ

ส่วนราคาต้องบอกว่า ไม่ยู้ครับ แต่คาดว่าอาจจะถูกลงบ้าง เพราะโฉมใหม่น่าจะประกอบในไทยแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:18:43 »
ถ้ากลางปีหน้าอย่างนั้น...
ก้อคงอดใจรอเกือบหนึ่งปีเลยนะคะ

แต่อดใจรอแค่นี้คงไม่เปงปัญหา...เพราะตัดสินใจซื้อรถทั้งทีขอศึกษาขอมูลสักหน่อยๆ

เปงผู้หญิงดว้ยเรื่องแบบนี้อาจไม่สันทัดเท่าไร

ขอบคุณค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:23:00 »
ขอบคุณคร่า...

กำลังตัดสินใจคร่า ว่าปีนี้หรือรอกลางปีหน้าดี..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:31:13 »
ใช้ในเมืองหรือนอกเมืองเป็นหลักล่ะครับ?

ในรุ่น 2.0 (ผมใช้อยู่) อัตราเร่งแซง อาจจะสู้ซีวิค ไม่ได้ เนื่องจากเกียร์ ของเจ้านี่ค่อนข้างทึ่มนิดนิด แต่เรื่อง

ความประหยัดในการวิ่งทางไกล ไม่เกิน 120 Km ถือว่าดีกว่ารุ่น 1.6 ด้วยซ้ำ รอบเครื่องอยู่ที่ 3 พันนิดๆ

แต่เจ้า 1.6 ของน้องที่ทำงาน รอบสูงกว่า ประมาณ 3500 ที่ความเร็วเท่ากัน เพราะเฟืองท้ายทดมาต่างกัน

เหตุที่ทดต่างกัน เพราะต้องดูกำลังเครื่องเป็นหลักด้วย

แต่ถ้าวิ่งในเมืองส่วนใหญ่ 1.6ดีกว่าครับ

และถ้ามองที่รูปโฉมแล้ว แน่นอนว่า 2.0 สวยกว่า ออฟชั่นเยอะกว่า แพงกว่า นั่นเอง

แต่สำหรับตัวใหม่ ที่ยังไม่เปิดตัวในไทยนั้น เกียร์ออโต้ 5 speed น่าจะดีกว่ารุ่นปัจจุบันอยู่ครับ และคงจะต้องดูน้ำหนักรถประกอบด้วย

ระยะฐานล้อเท่าเดิม แต่อ้วนขึ้นนิดนึง ไม่แน่ใจว่ามีผลมากน้อยแค่ไหน กับอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลิง

ส่วนช่วงล่าง ถ้า เปรียบเทียบกับเจ้าอื่นแล้ว กระด้างนิดนึงถึงปานกลางครับ แต่หนึบ เข้าโค้งค่อนข้างมั่นใจ เป็นรถที่ขับสนุกคันนึงเลยแหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:39:15 »
ค่ะ

ใช้ในเมืองเปงหลักคะ...

ขับไปทำงาน คงเป็นหลักที่ได้ใช้งาน  ระยะทางก้อไม่มากคะ อาจนานเพราะว่ารถติดเท่านั้นเอง

ไปกลับคิดว่าไม่น่าเกิน 5 km. ค่ะ

ส่วนการขับออกต่างจังหวัดก้อคงตามโอกาสค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:41:10 »
ค่ะ

ใช้ในเมืองเปงหลักคะ...

ขับไปทำงาน คงเป็นหลักที่ได้ใช้งาน  ระยะทางก้อไม่มากคะ อาจนานเพราะว่ารถติดเท่านั้นเอง

ไปกลับคิดว่าไม่น่าเกิน 5 km. ค่ะ

ส่วนการขับออกต่างจังหวัดก้อคงตามโอกาสค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ...
ด้วยความยินดีครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 20:46:25 »
คือไม่ใช่เปิดตัวกลางปีหน้านะครับ พี่จิมี่บอกว่าจะเปิดตัวเดือนมีนาคมปีหน้าครับ ลองไปดูที่นี่เลยครับ ขอhttp://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=922:new-cars-in-thailand-2010-2014-2010-2014&catid=54:special-report&Itemid=55งจริงอยู่ในนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:03:01 »
ขอบคุณค่ะ
ได้ตามอ่านข่าวแล้วคะ...

แต่ก้อยังไม่มีรายละเอียดเกี่ยวกับรถที่จะออกมาก ว่ารุ่นไหน อย่างไร..

แต่ก้อพอที่จะหยั่งใจให้คิดว่าจะรอดีหรือไม่..

เพราะว่าถ้าออกแล้วอีกไม่กี่เดือนตัวใหม่ก้อออกมาแล้ว....

กำหนดฤกษ์คือให้ครบยี่สิบห้าเต็มก่อน...

ซึ่งหมายถึงว่าช่วงเดือนธันวา.. ณ ตอนนี้ยังอีกหลายเดือน แต่...  จะรออีกนิดแล้วค่อยออกจะดีกว่าไหมค่ะ

อยากทราบความคิดเห็นจังค่ะ.... จากเพื่อนในเวบ

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:07:31 »
งั้นผมว่ารออีกนิดดีกว่าครับพี่ ว่าแต่พี่ไม่สนใจcorolla altis minorchange เหรอครับ เปลี่ยนทั้งเครื่อง เกียร์ ภายนอก ภายใน น่าสนดีเหมือนกันนร้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:19:46 »
ขอบใจจ้า

แต่ยังไม่เคย review toyota altis เลย...  ช่่วงนี้เก็บข้อมูลประกอบการจัดสินใจจ้า

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 21:25:36 »
คงเป็นกันยายนแหละครับ พี่อาจจะได้เห็นรีวิวของพี่จิมมี่ หรืออาจจะเป็นของผมก่อนก้อไม่รู้นะ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 23:49:30 »
เพราะว่า รถมันหนัก เครื่อง 1.6 อาจพาไปไม่ไหว 2.0 ทั้งแรง+ประหยัดกว่า   แต่ก็ไม่แน่นะ ถ้าเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ อาจจะประหยัดก็ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 02:09:21 »
ถ้าคิดว่า จะรอ Mazda 3 ใหม่ ละก็ เจอกัน ราวๆ มีนาคม 2011 เป็นอย่างเร็วที่สุดครับ
สเป็กเครื่อง ไม่น่าใช่ 1.8 แต่น่าจะเป็นพิกัดเดิมคือ 1.6 & 2.0 ลิตร
เพียงแต่ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าจะเอาเครื่องใหม่มาชน หรือเอาเครื่องเดิมมาก่อน

รูป ดูได้ใน บทความรีวิว Tokyo Motor Show 2009 ใน หน้าเว็บหลัก คอลัมน์ Motor Show ครับ

ไม่ลองดู Lancer EX ไว้ด้วยเลยเหรอครับ?
ส่วน Altis ผมว่า โอเค ในภาพรวม สำหรับรุ่น 2.0 ลิตร แต่ถ้า 1.8 ลิตร ผมยังไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 05:09:30 »
มีนาคมมม เองงงง  อยากเห็ฯแร้วซิ  New All  MAZDA3 Minor  จาสวยหรือป่าวน้ออ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 08:32:14 »
ว้าว..

เสียงส่วนมากบอกว่าต้นปีไม่ กพ ก้ มีค. ชักเริ่มมีความหวังอยากจะรอ..
แต่ถ้ารอถึงกลางปีหน้าอีก.. ชักอยากจะถอดใจ...

อยากเห็นเร็วๆจังคร่า...

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 08:45:58 »
ถ้าไม่รีบ แนะนำให้รอไปโลดดดด

ส่วนตัว ผมชอบตัวนี้มากกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ติดตามมาตั้งแต่ปลายปี 2009 นู้นนนน

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 09:25:54 »
ผมว่าน่าจะรอนะครับเพื่อเพิ่มตัวเลือกให้กับตัวเอง

เผื่อแจ็คพอดแแกมาเครื่อง 1.6 บล็อคใหม่ประหยัดไปได้หลายเลยน๊า.....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 11:17:43 »
ไม่มีเครื่องยนต์ที่ใหญ่เกินไปสำหรับสุภาพสตรีครับ คุณผู้หญิงใน BMW 645 หรือว่า เบรซ์ CLS 500 kompressor ก็มีให้เห็น ใช้เครื่องใหญ่ดีตรงที่เวลาเร่งแซงจะได้มีกำลังฉุดลากมากขึ้นไม่ว่าจะในเมืองนอกมเองอันนี้สำคัญเหมือนกัน  ;D

เสริมที่ขางบนเค้าพูดกันว่าเครื่องใหม่หมายความว่ามาสด้า 3 ตัวใหม่ที่วางขายในต่างประเทศตอนนี้ยังคงใช้เครื่องยนต์เดิมในรุ่นเก่าที่ขายบ้านเราอยู่ จะใหม่ตรงที่เกียร์ 5 ระดับ(ยี่ห้ออื่นมีมานานแล้ว)มาจับคู่กับเครื่องยนต์รุ่นเก่าที่ไม่มีวาล์วแปรผันอะไร ซึ่งปีที่แล้วเนี่ยมาสด้าออกมาบอกว่ากำลังพัฒนาเครื่องยนต์ sky D กับ sky G อยุ๋ซึ่งจะเป็นการใส่วาล์วแปรผันที่ทำงานได้เรื่องเหมือนที่ฮอนด้ามี วีเทค โตโยต้ามี VVTI มิตซูบิชิมี MIVEC นั่นเอง ตอนนี้เครื่อง sky พวกนี้ยังไม่มีใส่ในรถมาสด้ารุ่นไหนในโลก ซึ่งหวังว่าเวลาที่มาสด้า3รุ่นใหม่มาขายบ้านเรา มาสด้าจะใส่เครื่อง sky มาให้พร้อมกับเกียร์ 5 ระดับเสียที เมื่อนั้นมาสด้าจะได้อุดข้อด้อยเรื่องเครื่องยนต์กับระบบเกียร์เสียที มันจะส่งผลให้ใช้น้ำมันน้อยลงและมีอัตราเร่งที่ดีขึ้นด้วย  แต่มาสด้าอาจเก็บเครื่องใหม่เป็นลูกเล่นไว้ใส่ในรุ่น minor change หลังวางขายไปสัก 1-2 ปีเหมือนกับที่โตโยต้าเพิ่งเอา dual VVTI มาใส่ในอัลติสก็ได้ ซึ่งคนซื้อไปก่อนหน้าจะตีอกชกตัวเสียดายขางดีที่มาทีหลังเลยเชียว   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 16:25:46 »
เชียร์ให้รอตัวใหม่ครับ

แต่ถ้ารีบตัว เก่าก้สวย คลาสสิคไปแล้วละครับ

ทีสำคัญไม่ว่าจะตัวเก่าหรือใหม่ เครื่อง 2.0 เท่านั้นครับ

เครื่อง 1.6 ที่ผมขับ ช่วงล่างมันขับสนุก+ดีเกินกำลังเครื่องอะครับ เครื่อง+เกียร์ เล่นเอาเซ็งเวลาเร่งแซง อืดได้ใจจริงๆ อยากลงเครื่อง 2.0 มากกกก. แล้วจะ Perfect!!!!

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 20:33:12 »
รถผมจะตกรุ่นแล้ว T^T

ใช้ 1.6 อยู่คับ แฮปปี้ดีครับ เท่ห์ไม่เสื่อมคลาย ใช้มา 5 ปีแล้ว ยังชอบมองรถตัวเองอยู่เลย ^^

( เพราะไม่เคยขับรถคันอื่นเลย ลองขับก็คันนี้ ขับเป็นแล้วก็คันนี้ รักจริง ๆ คุณสาม )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 20:25:20 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ...