ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอประสบการณ์ lexus // เกรย์/ad/ไฮบริด  (อ่าน 6473 ครั้ง)

ออฟไลน์ edwinC

• Newbie
  • *
อยากขอประสบการณ์ lexus // เกรย์/ad/ไฮบริด
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 11:49:20 »
สวัสดีครับปกติตามอ่านเก็บความรู้อย่างเดียว กำลังมีแผนจะออกรถ lexus วันนี้เลยอยากมาสอบถาม

ปัจจุบันใช้ e w212 สี่ตาอยู่ครับ พอดีมันเสียใหญ่ ประกันเอา camry hv มาให้ใช้ รู้สึกชอบใจมากๆ เลยไปลอง nx มา ไม่ค่อยชอบที่วิสัยทัศน์มันสูง ขับแล้วโยนๆยังไงไม่รู้ แต่ดูเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดเทียบกับราคา หันมามอง camry hv ตัวใหม่ แฟนไม่ชอบ interior บิดๆเบี้ยวๆ เลยไม่ผ่าน

เลยไปมองเจ้าตัว gs ครับแต่ 300h เปิดราคามาแพงมาก ส่วน es แฟนไม่ชอบ interior บิดเบี้ยวเหมือนกันเลยยอมตัดทิ้ง

กะใช้ซัก 5 ปีเปลี่ยน มอง nx300h กับ gs200t/300h ไว้ครับ

แต่ใจอยากจะพาไปเข้าอู่แถวบ้านขี้เกียจไปต่อคิวศูนย์และประหยัดด้วย เลยเกิดตัวเลือกขึ้นมาหลังจากไปดูรถเกรย์ ปีเก่าหน่อยแต่ถูกกว่าตัวใหม่ เกือบ2 ล้าน

ของ nx300h/ gs250 (ตัวเก่า แต่ไม่ซี) เป็นรถปี 17-16 ตามลำดับ เลยเกิดชั่งใจครับว่าจะไปช้อยส์ไหนดี

เลยมานั่งทบทวนแบ่งช้อยส์ว่า
• nx300h ศูนย์ไปเลย จบๆ แต่ใจไม่ค่อยชอบ // หรือตัวเกรย์แต่ง fsport แล้วสวยหรูดูดีถูกกว่าล้านกว่าบาท แต่ไม่เข้าศูนย์(ถ้าไม่มีปัญหาแก้ไม่จบจริงๆ จะทำยังไงดี)
• gs200t รอรถนาน ส่วนลดน้อยมาก ต้องสั่งอย่างเดียว อนาคตเพื่อนน้อยๆแน่ๆ เซลบอกว่า ตั้งแต่ปี 17 ออกไปไม่กี่คัน // หรือตัวเกรย์ gs250 ถูกกว่าศูนย์ 2ล้านกว่า แต่รถเก่า วิ่ง 4,000(แต่สภาพมันโอเคอยู่นะ)
• gs300h มือสอง อันนี้ถูกมาก เตรียมงบไว้ซ่อมระบบไฮบริดต่างๆ 1-4แสน ยังเบ็ดเสร็จถูกกว่าที่กล่าวมาทั้งหมดหลายแสน

*ช้อยส์ในใจไปทาง gs300h มือสอง ตามด้วย gs250 และ nx ศูนย์ กับ เกรย์ ตามลำดับ*

เลยอยากขอความเห็น
1. รถเกรย์จูนมาเหมือนศูนย์มั้ย เห็นว่านำเข้าเหมือนกัน นอกจากเรื่องภาษาไทยแล้ว มีอะไรต้องระวังรึเปล่าครับ เห็นอัลพาร์ดเกรย์เข้าเอามาเยอะๆ ก็ดูไม่มีปัญหาอะไร
2. แบบปกติ/hybrid ถ้าเข้าอู่นอก น่าไว้ใจแค่ไหน สำหรับชื่อ toyota (ถามราคาศูนย์มาแบต nx 120,000)
3. gs global ไม่ทำต่อแล้วสำหรับโมเดลนี้ จะมีปัญหาในอนาคตอีก 5-10 ปีมั้ยครับ เผื่อใช้ยาวหรือขายต่ออาจจะลำบาก แต่เห็นน้องที่รู้จักบอกว่าทุกวันนี้ lexus hs สั่งเกรย์เข้ามายังสั่งอะไหล่ได้อยู่เลย
4. hybrid ของ Lexus gen ปัจจุบันกับมือสองเก่าระบบเดียวกันรึเปล่าครับ บำรุงรักษาจะลำบากมั้ย

เป็นคนใช้รถประมาณปีละ หมื่นนิดๆครับ ส่วนใหญ่ขับแค่ บ้านไปทำงาน ประมาณแค่เลียบด่วนไปรัชดาฯ ไปราชบุรีบ้าง เดือนละครั้ง เดินทางไกลจะเอา fortuner ไปแทน

พอดีว่ามีเพื่อนเสนอขาย gs300h premium ปี 15 มา แต่วิ่งไปแสนนิดหน่อย คิดราคามิตรภาพมาล้านเดียวเอง แบตยังไม่ได้เปลี่ยน ไปตัวนี้จะไหวมั้ยครับ

จริงๆงบไม่ได้จำกัดขนาดนั้น แต่ไม่ได้ใช้เยอะและไม่ได้ซีเรียสกับการซ่อมเพราะมีรถสำรอง เลยคิดว่าถ้าประหยัดได้ 2-3 ล้านก็คงดีครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: อยากขอประสบการณ์ lexus // เกรย์/ad/ไฮบริด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 14:25:21 »
NX ไปดูแถวบางนามารึเปล่าครับ คิดว่าตัวรถเกรไม่มี sunroof นะครับ ถ้าชอบก็น่าสนครับ
แต่ตัวเทียบในตลาดจะมี Harrier 200t ซึ่ง option ดีกว่ามากแม่จะไม่หรูหราเท่า ในราคาตั้งที่ถูกกว่าและได้รถใหม่กว่า ลองพิจารณาดูครับ
อีกอย่างต้องเผื่อไว้คือทั้งคู่น่าจะไกล้ตกรุ่นเต็มทีแล้วครับ เข้ายุค TNGA

• Newbie
  • *
Re: อยากขอประสบการณ์ lexus // เกรย์/ad/ไฮบริด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 15:50:17 »
@Nutcraker

ใช่ครับ แต่ไม่แน่ใจเจ้าเดียวกันรึเปล่า อันนี้มี moonroof ด้วยนะครับ

ยังชั่งน้ำหนักอยู่ว่า รถดีลเลอร์หรือเกรย์ดี ไม่ได้กังวลการเข้าอู่นอกเท่าไหร่อยากทราบว่า อู่กับศูนย์ดีร้ายต่างกันยังไงบ้าง

แต่ใจจริงไม่ชอบรถ suv ครับ เลยอยากจะให้เป็นตัวเลือกสุดท้าย เน้นไปทาง gs มากกว่า

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 16:49:09 »
nx ผมใช้อยู่ก็ไม่ได้โยนนะครับ เเต่มีย้วยด้วยตัวรถที่สูงเเละยางติดรถ เเต่ถ้าดูgs ไม่ลองดูes หรอครับผมว่าน่าจะตอบโจทย์เหมือนกัน เเนะนำให้ชื้อรถศูนย์ครับเพราะผมได้บริการหลังการขายที่ได้ของใช้มามูลค่าค่อนข้างเยอะ ทำให้ได้รถศุนย์ราคาเกรย์มาเลยกิจกรรมเขาเยอะครับ ไม่ผิดหวังเเน่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 17:31:49 »
@Mos37257

อาจจะเป็นที่ความรู้สึกส่วนตัวครับ รถแนว suv ปกติขับแล้วปวดหัว มี ux ที่ไม่ปวดมาก แต่หลังรถก็เล็กเกินจะใส่ของได้เลยตัดออก

ส่วน es แฟนไม่ชอบภายในครับเลยตัดออก ได้มาเท่าไหร่หรอครับ พอกระซิบบอกได้รึเปล่า ผมได้ grand lux มา เกือบ 3 แสนครับเหลือ 2.7 แต่ของเกรย์เปิดมาให้ 1.8 เองเลยชั่งใจอยู่

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 21:15:27 »
ข่าวว่า GS จะเลิกผลิตแล้ว  รุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้าย
Lexus จึงอัพ ES ขึ้นมาทำตลาดแทน 

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 22:04:23 »
ตามความเข้าใจของผมนะครับ รถที่นำเข้าโดยศูนย์ อุปกรณ์ต่างๆรวมถึงระบบ จะถูก set มาให้เหมาะสมกับเมืองไทย ไม่ว่าจะเป็นความทนทานต่อสภาพอากาศหรือท้องถนน ซึ่งต่างจากรถที่นำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ ที่ไม่รู้ว่ารถนั้นผลิตมาเพื่อประเทศใด ถูกตัดมาจำหน่ายให้ผู้นำเข้าบ้านเรา
สำหรับผมปัจจุบันใช้ Lexus มาคันที่ 2 แล้ว (RX270/RX200t) ก็เลือกรถศูนย์มาตลอด สบายใจกับการรับประกันและชื่นชอบการบริการ แต่ก่อนเคยใช้ estima hybrid (รถ grey) ปัญหาเยอะมาก กว่าจะปล่อยไปได้โดนกดราคายับเลยครับ ตั้งใจเลยว่าจะไม่ซื้อรถ grey ที่เป็น hybrid แน่นอน สุดท้ายไปซื้อ vellfire จาก grey แต่เป็นเครื่องธรรมดา ใช้มาไม่มีจุกจิกเลย เข้าปีที่ 7 แล้ว
สรุปคือถ้าเป็นเครื่องธรรมดา ผมว่า grey พอได้ครับ แต่ถ้า hybrid ผมขอซื้อจากศูนย์ดีกว่า ปวดหัวกับการซ่อมมันกวนใจอย่างที่สุดครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 00:50:54 »
เท่าที่ดูคลิป Headlightmag. ผมวาต้องตัว gs 200t หรือไม่ก็ GS300 ในรุ่นปัจจุบัน น่าจะokสุด

ผมว่า LS 460 ตัวสั้น รุ่นFacelift ก่อนตัวปัจจุบันน่าสนสุด เห็นมี 3ล้านกว่า ไมล์ต่ำกว่าแสน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 10:30:08 »
@Jazz Cool

ขอบคุณครับ จากที่ฟังแล้วตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะเลย คงไป gs250 เกรย์ไม่ก็ 200t ศูนย์แล้วครับ

@paulmoderndog

LS น่าจะปิดประตูบ้านไม่ได้ครับ ไม่รู้ตัว L ไม่ L ต่างกันแค่ไหน แต่เคยเอา 7series L มาจอดแล้วคับเกินโรงรถหน้ากว้างแต่ไม่ลึกครับ
เดี๋ยวลองไปสอบถาม 200t อีกทีว่านานแค่ไหน

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 11:11:11 »
ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนเป็นรหัส GS300.
ถ้าเอาต่ำกว่า4ล้าน ก็เอามือ2 GS200t ก็ดีครับ

ส่วนอันนี้เป็นรายละเอียด LS ตัวสั้น ก่อน Minor Change ครับ ผู้รีวิวได้บอกถึงขนาดตัวรถด้วยครับ     

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=8867.0

ส่วนตัว ผมใช้ ES กับ RX อยู่ มีความสุขดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2019, 11:15:42 โดย paulmoderndog »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 09:25:23 »
@Paulmoderndog

สรุปว่าไปลองมา มันคนละฟิลกับตัวไฮบริดเลยครับ อยากจะโฟกัสไปที่ไฮบริดแทน

สงสัยเหลือแค่ gs300h กับ nx300h แล้วครับ ตัว gs แพงมาก ไม่รู้ตัดสินใจยังไงดี

ls คุยกับแฟนแล้วว่ามันอาจจะใหญ่ไปนิดนึง อาจจะต้องไปลองก่อน