ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ถนนเมืองไทยมันอันตรายจังครับ  (อ่าน 5282 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ทำไม ถนนเมืองไทยมันอันตรายจังครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 22:23:51 »
สมัยตอนผมเด็กๆ เท่าที่ทราบ ข่าวแบบนี้มีไม่กี่ครั้งต่อปี แต่ปัจจุบันทำไมเห็นข่าวแบบนี้แทบทุกอาทิตย์
https://www.js100.com/en/site/post_share/view/75140

ออฟไลน์ basterias

Re: ทำไม ถนนเมืองไทยมันอันตรายจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 22:35:23 »
เขาบรรทุกมาดีรึเปล่า รถตัดหน้าจริงหรือไม่ก็ไม่ทราบ แต่ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ คนที่บรรทุกของหนักควรให้ผู้ชำนาญตรวจสอบความปลอดภัยก่อนออกเดินทางให้มาก ทั้งรถบรรทุก รถพ่วง ตู้คอนเทนเนอร์ น่ากลัวมากๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
Re: ทำไม ถนนเมืองไทยมันอันตรายจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 22:37:14 »
ถนนเรียบมอเตอร์เวย์ อันตรายมากนะครับ
ถ้าออกจากซอยโดยไม่ระวัง ไม่เหลือ แถวนี้รถใหญ่เยอะมากๆแล้วขับแบบตามใจฉัน ซ้ายบ้าง กลางบ้าง ขวาบ้าง
ผมเคยเกีอบโดยรถ 18 ล้อชนแถวแหลมฉบัง เพราะเป็นช่วงกั้นกรวยด้านซ้าย พี่แกเล่นออกมาจากทางเบี่ยงเข้าเลนกลางแบบไม่มองเลยแล้วความเร็วที่ออกมานี่เกิน 40 แน่ๆ ถ้าผมขับช้ากว่านั้นอีกนิดเดียวโดนชนข้างแน่ๆ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 22:38:25 »
เดี๋ยวนี้ผมพยายามไม่เที่ยว ตจว แล้วครับ ไปเที่ยว ตปท เลยปลอดภัยกว่า ไม่ต้องเดินทางผ่านถนนกับพวกรถบรรทุกพวกนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 23:07:30 »
สมัยนี้มีเน็ตไงครับ อะไรๆก็เป็นข่าวง่ายๆ สมัยก่อนเน็ตไม่แพร่หลายก็เจอเยอะเหมือนกันนั่นแหละ ทั้งพวกรถใหญ่ล้อหลุดมาชนบ้านพัง ท่อหล่น เหล็กหล่นเดินทางไม่เดินทางก็เจอได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:15:17 »
แค่ social มันเข้าถึงง่ายขึ้นแหละครับ
แต่บ้านเราก็อันตรายๆจริงๆแหละครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:16:01 »
เพราะเรามีคนไทยขับรถไงครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:22:23 »
รถเพิ่มมาก ถนนยาว/กว้างขึ้น คนแย่ลง ข่าวแพร่กระจายเร็ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:26:29 »
ถ้าไม่เอาข่าวนี้ตั้ง เอาแค่อุบัติเหตุบนถนน เมื่อก่อนสื่อยังไม่เข้าถึงมากกว่าครับ รู้แค่ในหนีงสือพิมพ์และทีวีกับวิทยุบ้างนิดหน่อย เลยทำให้รู้สึกว่ามีน้อย แต่ผมว่าทุกวันนี้น่าจะเยอะกว่าสมัยก่อนมากจริงๆ คนออกรถง่ายขึ้นมาก ใจร้อนมากขึ้นตามอากาศที่เปลี่ยนไป ชีวิตก็มีแต่ความเร่งรีบ 😔
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:40:38 »
ต่างประเทศ เช่นเยอรมัน หรือฝรั่งเศษ รถบรรทุกเค้าวินัยดีมาก สงสัยค่าปรับแพง วิ่งซิดเลนในสุด

ผมเห็นน้อยมากที่แซง จะเจอตอนถนน  6เลนขึ้น แซงเสร็จก็ชิด

ประเทศเรา ถนน 4 เลน ลูกพี่แซงปิดหมด แถมไล่บี้กันก็มี  :'(
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 08:44:33 »
บ้านเราต้องดูแลตัวเองครับ อย่าไปหวังพึ่งคนอื่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 09:42:47 »
อุบัติเหตุแบบนี้ มีเรื่อยๆ ครับ อยู่ที่ว่าจะถูกเผยแพร่ เป็นข่าว หรือ โซเชียลแชร์ มารึป่าว

ถามว่าถนนเมืองไทย เป็นยังไงบ้าง ผมก็ถือว่าธรรมดา แต่วินัยจราจรของบางคน และ จิตสำนึกการใช้รถ ใช้ถนน ค่อนข้างต่ำ บางคนขับรถเพราะรับจ้าง ไม่ได้เป็นอาชีพ เขาจะไม่สนใจอะไรเท่าไหร่

เมืองนอกก็มีแบบนี้เช่นกันละครับ ผมอยู่อิตาลีมา ก็เคยเห็นแบบนี้ แต่ที่ต่างกันคือ ผลลัพธ์สุดท้ายตามกฏหมาย ที่บ้านเขาแรงกว่าบ้านเยอะ มันเลยทำให้คนเกรงกลัวกฏหมาย แต่ไม่ย่ามใจจนทำให้ผิดกฏหมายจราจร ไม่ว่าจะเป็น ความเร็ว บรรทุก เส้นถนน ไฟเลี้ยว และ อื่นๆ

คิดง่ายๆ ขนาดอิตาลี หรือหลายประเทศในยุโรป รถยนต์วิ่งผสมกับรถรางไฟฟ้าเล็กๆ จะเรียกว่า รถ TRAM แล้วแต่ประเทศไหนจะเรียกอะนะ วิ่งปนกันไปมา แทบทั้งเมือง ใช้ถนนเดียวกัน แยกเดียวกัน พื้นพิวถนนเดียวกัน ยังแทบไม่ค่อยเจออุบัติเหตุ ชน หรือ เบียด กันเลย

ปล.บ้านเรากรุงเทพฯ มีรถ BRT ยังต้องแบ่งช่องวิ่งต่างหากเลย ยังมีชนกันยามแยกไฟแดง ผมเห็นบ่อย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 10:01:49 »
ถนนไม่อันตรายครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 10:13:59 »
รถเยอะขึ้น คนขับหน้าใหม่เยอะขึ้น คนขับมักง่ายมากขึ้น ต่างคนต่างรีบไม่ยอมกัน อบ.จึงมากขึ้น(วิเคราะห์เอง)...........กรณีที่เป็นข่าวนี้ ผมว่าเกิดจากความมักง่ายของรถบรรทุกขนาดใหญ่ที่ไม่ยอมมัดสิ่งของให้แข็งแรงสภาพตัวรถไม่เอื้อกับการบรรทุกเหล็กม้วนแบบนี้ อาจมีการเลื่อนตัวได้ตลอดเวลาถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินตรงหน้า แผงบังด้านข้างด้านหลังก็ไม่มี ประมาทมากเพราะที่ผ่านมาบรรทุกแบบนี้เป็นประจำ ก็ไม่เป็นไร ตำรวจก็ไม่จับ      แต่พอหักหลบหรือเบรคกระทันหันมันก็บรรลัยซิครับ จะมีอะไรตัดหน้าก็แล้วแต่ รถบรรทุกควรหักหลบได้อย่างปลอดภัยถ้าขับไม่เร็ว และมีการป้องกันที่ดี หน่วยงานควรตรวจสอบนะครับ ว่าจะให้รถแบบนี้บรรทุกเหล็กม้วนอยู่หรือไม่ "ถนนเมืองไทนไม่ปลอดภัยจริงๆ" น่าเศร้าที่มีคนตาย

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 10:22:51 »
มันก็เหมือนเดิมล่ะครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อเหมือนเดิม ต่างกันแค่รู้เร็วหรือรู้ช้าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 10:38:13 »
ลองหาคลิปดูใน youtube ครับ มีคลิปอุบัติเหตุน่ากลัวๆในต่างประเทศเยอะกว่าบ้านเราอีก .. โดยเฉพาะประเทศที่มีหิมะหรือน้ำแข็ง ....

แล้วจะบอกว่า เรานี่เบาไปเลย ...

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 13:20:13 »
R.I.P กับผู้เสียชีวิตด้วยครับ
ถ้าพูดถึงวินัยจราจรบ้านเรา คงได้แต่ทำใจครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 13:59:43 »
....รถบรรทุก รถส่งของแถวนั้นส่วนใหญ่ เจ้าของมีเส้นด้วย ทั่งวิ่งขวา บรรทุกเกิน ขับน่าหวาดเสียว ถ้าไม่ไปชนถูกลูกหลาน นายกฯ หรือคนใหญ่คนโตตายจริงๆ ไม่มีใครออกมากวดขันหรอกครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 14:18:25 »
ผมก็คอยบอกเสมอๆ ว่า ถนน = สถานที่ๆอันตราย

ระหว่างคนที่อยู่ในสถานที่ๆอันตราย 1 ชม. และ 50 นาที ย่อมมีความเสี่ยงที่แตกต่างกันมากน้อย เป็นตัวเลขทางวิชาเลขาคณิต ความน่าจะเป็นหรือการทดลองทางวิทยาศาสตร์ที่อธิบายได้ชัดเจนที่สุด

ผมเองไม่ได้บอกว่าให้ใครมาขับเร็วมาก หรือมากที่สุดเพื่อให้อยู่ในถนนน้อยลงนะครับ
แต่อยากให้คุณๆ ขับแบบทำยังไงให้ถึงบ้านให้เร็วที่สุด โดยที่ปลอดภัยทั้งกับตัวเอง และผู้อื่น

แปลง่ายๆคือ ไม่ขับแช่ที่ความเร็วน้อยกว่าการจราจรโดยเฉลี่ยเยอะๆ มองรอบๆข้างให้มากๆ ไม่ขนาบข้างรถใหญ่ ไม่พาตัวเองไปอยู่ในจุดเสี่ยง จุดอันตราย

จุดไหนเร็วได้ให้เร็วครับ ชุดไหนช้าได้ให้ช้า บางคนพอข้างหน้ากำลังชลอตัว ก็ดันไม่ลดคันเร่ง บางคนถนนโล่งๆ ก็ดันขับช้าซะจนกลุ่มหลังจะมาทัน

ยังไง ผมก็มองว่าการเพิ่มทักษะ  หรือขีดความสามารถของตัวเองเพื่อให้ไปถึงจุดหมายให้เร็วขึ้น ยังไงก็ลดความเสี่ยงได้ ไม่มากก็น้อยแหละครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2019, 14:23:45 »
กม. อ่อน
การบังคับใช้ก็ ง่อย
เอาง่ายๆ รถไม่ล็อคตู้คอนเทรนเนอร์ วิ่งกันเกลือน
รถไม่มีป้ายทะเบียนวิ่งกันหน้าตาเฉย
คอกซิ่งวิ่งขวา มุดบ้าง ช้าบ้าง ตามอารมณ์ ขับผ่านด่านวันละ 20 ด่านทุกวัน ไม่เห็นทำอะไรเลย ไม่ได้มีเส้นอะไรทั้งนั้น
ผลก็เลยออกมาอย่างที่เห็นนี้แหละ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 16:53:45 »
โค้งบางเสียด พังงา ......อันตราย