ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถใหม่ ถูกส่งมาที่ศูนย์โดยวิธีใช้คนขับมา ประมาณ 150 km โดยไม่ได้ขออนุญาติ  (อ่าน 13088 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ไม่ทราบว่าเป็นไปได้ไหมถ้าจะขอเอกสารหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ยืนยันได้ว่า เขาขับรถมาจากที่ไหน
ถ้าเกิดว่าเขาขับมาจากโรงงาน ที่ระยะทางจากโรงงานไปถึงศูนย์ประมาน 150+- km เป็นผมก็คงวีนไปบริษัทแม่สักนิด แต่ก็คงรับรถไป
แต่ถ้า สืบไปแล้วได้ความว่า ขับมาจาก ศูนย์ข้างๆ แต่เล่นไป 150 km ก็คงไม่เอาแหละครับ

เขาอาจจะหวังดีอยากให้รถถึงเร็วๆก็ได้นะครับ (แต่ก็น่าจะบอกกันหน่อย... - -' )

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้นะครับ แต่ก็อย่างว่า...เสียความรู้สึกน่ะนะ  :-\
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Sman

ตรงๆ น่ะ ไม่รู้ที่พูดถึงนี่ยี่ห้ออะไร

แต่ขอบอก ผมเคยไปลองรถเทสมาคันหนึ่ง ไม่ใช่ค่ายรถญี่ปุ่นน่ะ เห็นเข็มต่างๆ บนหน้าปัดไม่ขึ้นเลย ไฟเลี้ยวก็ไม่ขึ้น วิทยุก็ใช้ไม่ได้ สงสัยเลยถามตรงๆ เขาบอกรถเทสไม่มี อันนี้รถใหม่ เอามาให้ลอง

เลยสงสัย แล้วอย่างนี้มันลองกันมาเท่าไรแล้วเนี่ย

สุดท้าย ถ้าลองกันเสร็จแล้ว เอาไปขายเป็นรถใหม่ คนซื้อก็ไม่รู้เรื่องเพราะเข็มไมล์ไม่ขึ้น ไม่มีอะไรบอกเลยว่า เคยเป็นรถเทสมาก่อน

เพราะฉะนั้นถึงบอกกรณีนี้น่าจะซื่อสัตย์กว่าเยอะเลย

แล้วถ้าพอรับได้ สีไม่เสียหายอะไร ถ้าพอรับได้ก็น่าจะรับน่ะ แต่คงต้องขออะไรเพิ่มบ้างเป็นค่าชดเชยความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ทางเซลล์บอกว่าผม สามารถเปลี่ยนรถได้ แต่ต้องให้ขายรถคันนี้ ออกก่อน    กว่าจะขายรถคันนึง ต้อง รถสีนี้ รุ่นนี้ ข้อจำกัดมันเยอะ ไม่ใช่ขายกันง่ายๆ สมมุติเอาแค่ 2 เดือนละกัน   ผมก็คงเปลี่ยนไปออกที่อื่นแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เซลส์คนนี้ ไม่ควรพูดแบบนี้

คือ ความซื่อสัตย์ที่เขามีมาให้เราตลอด ก็โอเคอยู่
และดูเหมือนว่า งานนี้ เขาก็ซวยอยู่เหมือนกัน

แต่ ตาม โปรเซส ของบริษัทรถยี่ห้อนี้ จะไม่มีการ ขับรถออกมาจากโรงงาน โดยเด็ดขาด
รถทุกคันจะต้องส่งมาทางเทรลเลอร์ เท่านั้น ซึ่งัจจุบัน หลายยี่ห้อ ก็ทำกันแบบนี้หมดแล้ว

การแกะพลาสติกออกหรือไม่ กลายเป็นเรื่องไม่สำคัญ เท่ากับว่า เขาไปเอารถมาจากไหน และเหยียบมาอย่างไร

เปลี่ยนดีลเลอร์ สถานเดียวครับเคสนี้ ปฏิเสธการรับรถคันนี้ ระหว่างนี้ลองไปคุยกับอีกดีลเลอร์ หนึ่งดู

ออฟไลน์ 2k

เคยได้รถใหม่มาด้วยระยะ 315 กิโลเพราะเค้าขับมาให้จากนครราชสีมา แต่ก่อนเอามาเค้าถามก่อนว่าจะเอาไหมขับมาให้ ถ้าเป็นแค่ไปขอมาจากศูนย์ต่างจังหวัดไม่น่ากลัวอะไรแต่ถ้าเป็นรถทดลองขับแล้วมาปรับระยะใหม่นี่สิ ถอยยยยยดีกว่า ไม่อาววววววดีกว่า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JumboA

• Newbie
  • *
อาจจะไม่เกี่ยวกะหัวข้อนะครับ ผมเคยเข้าไปในโรงงานผู้ผลิตรถกระบะรายใหญ่ ตรงลานจอดรถที่ประกอบเสร็จแล้ว และก่อนเค้าจะเอามาจอดรอเพื่อขึ้นรถเทรลเลอร์  เห็นพนักงานเค้าขับทดสอบรถแต่ละคันแล้วหวาดเสียวมากๆ  พวกเหยียบเต็มที่ เลี้ยวกลับรถทีท้ายปัด ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าด พวกผมเป็นซัพฯจากภายนอก จะเดินไปไหนได้แต่หันซ้ายหันขวา ไม่รู้ว่ารถจะพุ่งมาจากทางไหน
ที่อยากจะบอกคือ กว่ารถจะมาถึงมือคุณ อาจจะโดนพนักงานขับทดสอบนั่นนี่มาเยอะแล้วจากในโรงงาน (และอาจมีพลาดไปชนโน่นนี่จากการเทส แล้วเอาไปซ่อมใหม่) อีกอย่างนึงคือ พอประกอบเสร็จเตรียมส่งดีลเลอร์ เค้าจะเอาไปจอดที่ลานโล่งๆ เพื่อรอรถมาขนส่ง (มีทั้งลานจอดของโรงงานเอง และ ตามลานจอดรถให้เช่าของบริษัทภายนอก) ซึ่งบางทีต้องรอหลายวันจนถึงเป็นอาทิตย์เป็นเดือนก็มี ตากทั้งแดดทั้งฝน รถแต่ละคันกว่าจะมาถึงมือท่านๆกันนั้น มันผ่านอะไรมาเยอะมากครับ พอจะเข้าศูนย์ค่อยไปทำความสะอาดตกแต่งให้สวยงามดูใหม่อีกที
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ได้หมายความว่ารถทุกคันและทุกยี่ห้อจะต้องเป็นอย่างนี้ทั้งหมดนะครับ ผมเพิ่งเห็นแค่เจ้าเดียวเอง ;D

เหมือนจะไม่เกี่ยวเลยแฮะ มาพล่ามอะไรหว่าเรา ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ udis

ทางเซลล์บอกว่าผม สามารถเปลี่ยนรถได้ แต่ต้องให้ขายรถคันนี้ ออกก่อน    กว่าจะขายรถคันนึง ต้อง รถสีนี้ รุ่นนี้ ข้อจำกัดมันเยอะ ไม่ใช่ขายกันง่ายๆ สมมุติเอาแค่ 2 เดือนละกัน   ผมก็คงเปลี่ยนไปออกที่อื่นแล้ว

ขอรายละเอียดรถคันนี้ทาง PM หน่อยครับ ชื่อเซลและเบอร์เซล ศูนย์
พอดีเพื่อนผมกำลังจะซื้อครับ แต่อยากได้ส่วนลดเงินสด ขอบคุณครับ
เพื่อนผมไม่ได้สนใจเรื่อง 150 Km สนใจขอลดเยอะๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ไม่รับรถครับ

ถ้าผมเจอกรณีแบบที่ว่า อยากได้รถเร็วต้องขับรถใหม่ขึ้นมานะ ผมจะขอลงไปขับด้วยตัวเองจากศูนย์เลยครับ

ตอนนี้ผมก็รอเวลาอยู่ ว่าเค้าจะแก้ปัญหายังไง  ถ้าไม่มีไรคืบหน้า ก็คงเปลี่ยนแล้วอะคับ

ออฟไลน์ Sman

ตกลงรถยี่ห้ออะไรครับเนี่ย อ่านตั้งนานยังไม่รู้เลยครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ง่ายมากครับ...ไม่รับรถครับผม

+100 เลยคับ

ไม่ต้องเซนรับรถเลย ไม่ใช่หน้าที่ ของ คนขายที่ขับรถไปไหนมาไหน ถึง 150 โล

แบบนี้ ไม่ต้องซื้ออ่ะคับ 150 โล ผ่านอะไรมาบ้างเนี่ยยยย  ไป-กลับ อยุธยาได้เลยคับ

รถมือ 2 ชัดๆๆ

ระวังเซลล์เค้าเอารถเราไปให้คนอื่นทดลองขับนะ เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าตอนนั้นจะไปลองฟอร์ด TDCi แต่เซลล์บอกว่าไม่มีรถ สนใจเอารถลูกค้าคนอื่นไปเทสมั๊ย ไม่รุ้เซลล์มันพูดเล่นพูดจริงนะ แต่ฟังแล้วหนาวเลยล่ะ  (แต่ก็ไม่รุ้นะว่าเพื่อนโม้หรือเปล่า 555)

ยืนยัน 1 เสียงคับ 0 ที่เชียงราย ทำแบบนี้

เพราะ ผม คนนึง ที่ เซล มันโทมาบอกแบบนี้ แต่ ผม คิดว่า ถ้าเปนรถเราละ

จะรู้สึกยังไง เลย ขอผ่านดีกว่า

ปล. ไม่ได้เจตนาใส่ความบริษัท ดังกล่าวนะคับ แต่เป็นข้อเท็จจริง ที่ผมได้รับมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 14:27:00 โดย -- CaZzMaNiAnN -- »
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ถ้ามีความคืบหน้ายังไง จะรายงานให้ทราบกันนะคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Pat ลองส่ง PM หาคุณ udis ดูครับว่า โอเคไหม?

ถ้าจบเคสนี้ได้ ก็ยังโอเค

แต่ถ้าไม่ได้ ก็ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ nicsjerry