ผู้เขียน หัวข้อ: /////////// สอบถามเรื่องยางรถ Mercedes Benz E300 hybrid AMG หน่อยนะครับ ///////////  (อ่าน 5200 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pibpab

• Newbie
  • *
พอดีใช้ยางรุ่น Yokohama DB  ขอบ 18
หน้า 245/40
หลัง 265/35
แล้วมันหมดไวมากๆแค่ปีครึ่ง ประมาน 20000 โลเอง แต่ผมขับภาคเหนือนะดอยกับโค้งจะเยอะหน่อย เลยจะถามพี่ๆน้องที่ขับรถรุ่นนี้อยู่ ใช้ยางรุ่นอะไร ราคาประมานเท่าไหร่กันบ้างครับ รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยครับผม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็หาใน net เลยครับ  อยากได้ราคาแค่ไหน ก็จัด

ไม่มียางที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
245/45 RF17 ครับ เส้นละ 11,000 พึ่งเปลี่ยนมาเลยจำแม่น 55 แต่ขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ ฟังดูแล้วไม่ค่อยช่วยอะไร จขกทเลย 

ออฟไลน์ Sit: )

Advan db มีค่า treadwead ถ้าจำไม่ผิด 280
ถ้าคาดหวังยางอายุทนกว่า ก็ต้องหาค่า treadwear 300ขึ้นไป แต่ถ้ามันสูงมากไปจะมักจะได้ยางดัง ดอกทนแต่อาจจะไม่เกาะเท่า ลองขยับเป็นยาง tw สัก 300กว่าๆดูครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ผมเห็น benz หลายตัวยางจะหมดไวเป็นพิเศษอันนี้อาจมาจากการเซตอะไรต่างๆเเละรถม้าเยอะ ยางอาจหมดเร็วเพราโดยปกติ advan db ถ้าใช้ในรถบ้านไม่น่าหมดเร็วขนาดนั้น ส่วนยางจะเป็นไหนถ้าพอใจยางนุ่มเงียบ ก็เอายางประเภท top comfort ส่วนเเบรนด์ไหนถ้าเป็นตัวทอปคุณภาพไม่ต่างกัน เด่นด้อยคนละอย่างเลือกตามชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: /////////// สอบถามเรื่องยางรถ Me//////////
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 20:17:20 »
      ผมก็ขับแถวเหนือประจำ  เส้นเชียงใหม่-ลำปาง  หรือเส้นที่ขับสนุกๆอย่าง ตาก-แม่สอด  ใช้ Michelin Pilot Sport4 เกราะถนนแบบเหลือๆ  ทางแห้งหรือทางเปียกก็ไม่มีปัญหา  เรื่องราคาลองดูในนี้ 

http://www.tivanon.com/index.php?mod=producttires&act=base&masterpage=page1&file=tireresult-popup&rec=1297567

ออฟไลน์ Tien.W

อยากเห็นสภาพดอกยางที่บอกว่า หมด ไม่แน่ใจว่า กินแหว่ง กินหาย หรือ สึกไม่เรียบไหม รวมถึง เติมลมยางตามสเปคไหม ด้วยครับ

ออฟไลน์ maggie

หมดเร็วมากๆเลยครับ ผมใช้yoko db มาหลายชุดแล้ว3-4ชุดมั้ง ปกติมันจะหมดแบบโล้นๆ กลมเป็นโดนัดตอนปีมาณ3หมื่นปลาย-4หมื่นนะ

ผมใช้w212แต่เป็นE200 ยางสเปกเดียวกัน ยางคู่หลังดอกยางจะหมดด้านในก่อน ในขณะที่คู่หน้ายังหนาๆ ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันมั้ยครับ ตอนนี้ใช้yoko v105 ก่อนหน้านี้เป็น ML pilot super sport กับBS s001

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้า 20000 km ดอกหมด ควรดูศูนย์ล้อก่อนเลย มีอะไรผิดปกติไหม

ออฟไลน์ AgentMolder

Yoko Adven db2 เป็นยาง COmfort ที่ดอกหมดไงอยู่แล้วครับ รถทั่วๆไปก็หมดไว 2 ปี 2 - 3 หมื่นโล ก็แข็ง ดอกเริ่มหมดแล้ว ยิ่ง MB หนัก ม้าเยอะ ดอกยิ่งหมดไว ไม่แปลกครับ อยากได้อายุยืนๆก็บริดสโตนครับ :D

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เคยใช้ e มารุ่นนึง ล้อหลังชอบกินด้านใน ประมาณ 2 หมื่นโลเปลี่ยนที เคยตั้งศูนย์ก็ปกติ เท่าที่สังเกตน่าจะเป็มุมล้อที่ออกแบบมาแบะนิดนึง ยิ่งถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆยิ่งกด