ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับ Nissan Motor  (อ่าน 7165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
เกิดอะไรขึ้นกับ Nissan Motor
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 13:46:25 »
http://www.headlightmag.com/news-nissan-loses-profit-and-plans-to-cut-workforce/
เห็นว่ามีปัญหาต้องปลดคน ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร หรือเป็นผลจากการที่ปลด คาร์ลอส กอน ออกด้วยปะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Nissan Motor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 15:57:23 »
https://www.facebook.com/headlightmag/videos/512340236179828/?t=1856

ตั้งแต่ นาทีที่ 30 ฟังดูคับ ยาวๆ รัวๆ

ออฟไลน์ johnlee

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ Nissan Motor
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 17:06:16 »
ก็ไม่แปลกใจ ผมอยู่วงการรถอีโค่

มาร์ชปี 2011 ลูกปืนล้อแตก แอร์รั่ว เบรคดัง

โนต ปี 2019 แม่งก็ยังอาการเดิมๆ

ไม่เคยคิดปรับปรุงให้มันดีบ้างรึ

คันต่อไปผมก็ลานิสสัน เหมือนกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 17:16:56 »
ก็ไม่แปลกใจ ผมอยู่วงการรถอีโค่

มาร์ชปี 2011 ลูกปืนล้อแตก แอร์รั่ว เบรคดัง

โนต ปี 2019 แม่งก็ยังอาการเดิมๆ

ไม่เคยคิดปรับปรุงให้มันดีบ้างรึ

คันต่อไปผมก็ลานิสสัน เหมือนกัน

ผมก็ไม่แปลกใจอีกคนครับ

คอมแอร์ของรถที่ผมใช้มาทั้งชีวิต เลย 2แสนกม.ทุกคัน

แต่นิสสันคิ้วบ์ แค่แสนกว่าๆก็ไปแล้ว ไดชาร์จก็พัง ช่วงล่างก็ไม่ค่อยแข็งแรง คือ ลดต้นทุนทั่วโลกไม่พอ แม่แต่ jdm ยังไม่เว้น ก็ สมควรแล้วล่ะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 17:19:40 »
ก็คงเผาบ้านเพื่อไล่หนู มองแต่ตรงหน้า ผลประโยชน์มันบังครับ
คิดว่าแบรนด์เสียหายไปบ้างยังแก้ได้ แต่มันเลยจุดเบรคดาวน์ลงมา
ยากจะแก้ไขเบื้องต้น ต้องเอาใจผู้ถือหุ้นด้วยการสร้างตัวเลขเร่งด่วน

ก็คือลดค่าแรง ลดรายจ่ายหลัก จะทำให้ผลทางบัญชีดีผิดหูผิดตาทันทีครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 17:57:39 »

มันเป็นเรื่องจริงที่ผมก็เป็น และหลายๆคนก็เป็น แต่พอโพสต์ในกลุ่มก็โดนด่า ว่าติอย่างเดียวไม่เคยชม (ก็มันเป็นแทบทุกคัน และเป็นยันรุ่นปี 2018) ก็มันเป็นจริงๆ และไม่ปรับปรุง note ใหม่ยังประเก็นท่อดังแบบเดียวกับ อัลเมร่า 2013 อยู่เลย
ผมก็ งง ทุกค่ายเลย ซื้อรถแถมหุ้นด้วยหรือ เราติในเรื่องจริงเป็นจริงๆ และส่วนใหญ่แทบทุกคันเป็น ก็กลับโดนด่าได้ ทำไมซื้อรถต้องอวยทุกยี่ห้อเลย ติไม่ได้เลย ได้แต่ทนใช้ไปเรื่อยๆ ให้ บ. เอาแต่กำไรไม่ปรับปรุงบ้างน่ะหรือ  >:(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 18:25:26 »

มันเป็นเรื่องจริงที่ผมก็เป็น และหลายๆคนก็เป็น แต่พอโพสต์ในกลุ่มก็โดนด่า ว่าติอย่างเดียวไม่เคยชม (ก็มันเป็นแทบทุกคัน และเป็นยันรุ่นปี 2018) ก็มันเป็นจริงๆ และไม่ปรับปรุง note ใหม่ยังประเก็นท่อดังแบบเดียวกับ อัลเมร่า 2013 อยู่เลย
ผมก็ งง ทุกค่ายเลย ซื้อรถแถมหุ้นด้วยหรือ เราติในเรื่องจริงเป็นจริงๆ และส่วนใหญ่แทบทุกคันเป็น ก็กลับโดนด่าได้ ทำไมซื้อรถต้องอวยทุกยี่ห้อเลย ติไม่ได้เลย ได้แต่ทนใช้ไปเรื่อยๆ ให้ บ. เอาแต่กำไรไม่ปรับปรุงบ้างน่ะหรือ  >:(

จริงครับผมก็โดนมา
แต่ เดี๋ยวผู้ถือหุ้นใหญ่จะมาบอกว่าเรื่องเก่าคนเก่าเล่าใหม่วนไปวนมาอีก

ผมไม่มีเรื่องใหม่ เพราะไม่คิดจะซื้ออีก

ออนไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 18:45:17 »

จริงครับผมก็โดนมา
แต่ เดี๋ยวผู้ถือหุ้นใหญ่จะมาบอกว่าเรื่องเก่าคนเก่าเล่าใหม่วนไปวนมาอีก

ผมไม่มีเรื่องใหม่ เพราะไม่คิดจะซื้ออีก

อันนี้จริงครับเป็นแทบทุกกลุ่มเหมือนซื้อรถแถมหุ้นไม่รู้เป็นอะไร ส่วนใหญ่จะอวยรถที่ตัวเองซื้อพูดแต่ข้อดีไม่มีข้อเสีย

ส่วน Nissan สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้ Cefiro a33 อยู่ช่วงนึงแล้วมีปัญหาอะไรสักอย่างลาขาดกับนิสสันเลย น่าจะเป็นคันแรกและคันเดียวที่เป็น Nissan ในบ้านเลยมั้ง
หลังจากนั้นก็ใช้ Honda มาตลอด
ส่วนปัจจุบันเริ่มมอง Toyota เป็นตัวเลือกเพิ่มเติม
ส่วน Mazda พึ่งมาสนใจช่วงปีที่แล้ว แต่ยังไม่ค่อยไว้ใจคุณภาพกับการใช้ระยะยาว
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 10:51:20 »
ถ้าเรื่องนี้ ผมนึกได้อย่างเดียวอยู่ตลอดคือ คนจากมาสด้า ที่แห่ ไปอยู่นิสสัน กันส่วนนึง ความเป็นอยู่เค้าตอนนี้จะเป็นอย่างไรบ้างหนอ ...

แต่คนที่ยังอยู่มาสด้า ก็ได้เฮกันทุกเดือนนะ เติบโตได้ทุกเดือน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 11:22:02 »
นี่ตัวรถเขายังมีปัญหาอยู่เหรอครับ

ยี่ห้อนี้เห็นมีแต่คนเอาใจช่วย มีแต่คนชม
ว่ารถดี ช่วงล่างดี ตัวถังดี ออปชั่นดี ราคาดี
นั่งสบายดี

จนผมคิดว่าเขาแก้ปัญหาจนหมดแล้ว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 11:55:38 »

เห็นคนที่ใช้เขาก็อวยกันจิงๆนะ "คันใหญ่กว้าง ประหยัด ไม่อืดซักหน่อย คุ้มค่าเงินที่จ่าย รถใช้งานเสียก็ซ่อมกันไป" ได้ยินมาแบบนี้ทั้งนั้น ชิ้นส่วนไปก่อนเวลาพังคาเท้าก็ไม่ค่อยบ่น บอกราคานี้ก็ได้เท่านี้ แต่หลายๆคันมีปัญหาซ้ำซากแบบเดียวกัน ไม่เอะใจกันเลยเหรอ ตรงนี้ควรรวมตัวทำหนังสือจี้ไปที่นิสสันไทยแลนด์โดยตรง ไม่ใช่พังก็เคลมๆๆๆๆง่ายไปครับ อนาคตนิสสันถึงได้มาถึงจุดนี้ไง หลายภาคส่วนก็มีปัจจัยที่ทำให้เกิดนะ งานขาย งานบริการ งานเซอร์วิส ทุกส่วนก่อปัญหารวมๆกัน เวลานี้จึงมาถึง

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 12:02:54 »
ครอบครัวผม แฟนบอย Nissan แท้ๆเลย จนคนแถวบ้านถาม ไม่คิดซื้อยี่ห้ออื่นๆบ้างเหรอ!!! ผมใช้ Nissan มาตั้งแต่ ช้างเหยียบของปู่ มาถึง BigM Frontier รถตู้ Urvan E24 รถพ่อ Sunny B14 รถแม่ จนมาถึงพี่สาวเรียนจบก็ถอย Cefiro A32 สร้างครอบครัวมากับรถ Nissan ใช้มาไม่เคยงองแง พอมาถึงผมใช้ Navara D40 งงกับการทำ PCD ดุมล้อ 6x114.3 ทั้งๆที่ ใช้ 6x139.7 มาตั้งแต่โบราณกาล ทำให้หาล้อสวยใส่เหมือนยี่ห้ออื่นๆไม่ได่้ ถ้ายังทำ PCD นี้อยู่บอกเลย ผมไม่กลับไปหา Nissan แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2019, 09:49:09 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 14:38:35 »
ที่โรงงานมีแฟนบอยนิสสัน 1 คน ใช้มานานหลายปี
ใช้มานานจนเปลี่ยนรถใหม่ แกออกซิลฟี่ มีปัญหาไม่หยุด แอร์บ้าง อย่างอื่นบ้าง เสียตังซ่อมศูนย์ตลอด ลางานบ่อยมาก
สุดท้ายพอผ่อนหมดขายเลย ไปหาพี่โต แกบอกสบายใจดี

ขนาดแฟนบอยยังหนี คิดดู

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 17:03:41 »
หลักๆเลยคือที่ผ่านมารูปทรงหน้าตารถมันไม่สวยเลยครับ ผมไม่รู้คนออกแบบไม่ได้
หันไปมองยี่ห้ออื่นเขาบ้างเหรอ เอาแต่ภูมิใจกับทรงกางเกงใน V-motion โง่ๆแถมตกยุคมากๆ
และอีกอย่างกับระบบ Intelligent mobilityบ้าๆบอๆ นี่ใครๆเขาก็มีกันไม่รู้อะไรเข้าฝันให้ชูมัน
เป็นจุดขาย

ส่วนอีกเรื่องนึงคือความทนทานของอะไหล่นิสสันสมัยนี้ไม่ทน เสียง่ายมากและมันดันเกิด
กับพวกรถอีโคคาร์ซึ่งมันขายได้หลักแสนคัน ส่วนมากที่ซื้อกันก็มักจะเป็นรถคันแรกๆของวัยทำงาน แต่พอเจอ
ความจุกจิกน่าปวดกบาลของมันเข้าไป ถามหน่อยคนเหล่านี้เขาอยากจะขยับไปซื้อรุ่นสูงขึ้นไหมในเมื่อมันหมด
ความมั่นใจกับคุณภาพห่วยๆของรถคันแรกๆที่ซื้อไปแล้ว เขาก็ไปหายี่ห้อที่ไว้ใจได้มากกว่าคือเจ้าตลาด ก็ไม่แปลก
เลยครับทำตัวเองล้วนๆ อ้ออีกอย่างของห่วยๆกากๆดันมาเจอทีมการตลาดห่วยๆเข้าไปอีกดอกเลยหนักเข้าไปอีกหลาย
ดอกเลยครับ ผมละอยากให้คนนิสสันมาอ่านกระทู้แบบนี้จริงๆ อยากรู้เขาจะคิดยังไง หรือช่างแม่มมม  ;D ;D ;D :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:02:30 »
Market Share ลด ก็ต้องปรับอะไรสักอย่างล่ะครับ จริงๆใน US ขึ้นมาเรื่อยๆนะ มีตกไปปี 2012 กับปี 2018

รอดูปีหน้าว่าจะดีดมั้ย

ส่วนเรื่องคุณภาพรถ ไม่ได้มีบ่นแค่ในบ้านเราครับ  ;D

เอาใจช่วยอยู่ห่างๆอย่างเดียว งานออกแบบรุ่นใหม่ๆดูดีขึ้นละคับ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 07:15:46 »
คุณภาพรถนี้ผมไม่รู้ว่าด้อยกว่าทุกยี่ห้อไหม  แต่ถ้าออกแบบได้แค่นี้ก็เจ้งไปเหอะ  จะได้ไม่เปลืองทรัพยากร ปล่อยให้บริษัทที่มีทีมออกแบบสวยๆทำขายก็พอ และรถแต่ละรุ่นกว่าจะเปลี่ยนโฉมเล่นเอาจนลืมปีเกิด  ใครมันจะซื้อในเมื่อยี่ห้ออื่นเปลี่ยนทุก4ถึง5ปี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:07:35 »
ชื่อเสียงที่สั่งสมมาในสมัยก่อนน่าเสียดายมาก พ่อผมใช้กระบะรุ่นแรกๆเลยน่าจะเป็นบิ๊กเอ็มฝาแดงเป็นรถสร้างครอบครัวเลย ผ่านไปหลายปีอาผมใช้ฟรอนเทียร์ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ ได้ขึ้นชื่อว่าอึด ถึก ทน ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก บรรทุกได้เยอะแต่เรี่ยวแรงยังดี แต่พอมาดูสมัยนี้แล้วจุดเด่นที่เคยมีไปไหนหมดแล้วจุดเด่นตอนนี้คืออะไร แล้วเค้าได้คิดมั๊ยว่าจะทำอย่างไรให้ลูกค้าที่จะซื้อรถใหม่มีนิสสันเป็นตัวเลือกแรก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:38:11 »
nissan บ้านเรา พนักงานยังรับโบนัส 5-6 เดือนทุกปี เค้าก็ไม่เดือดร้อนอะไรสิครับ ทำงานแบบเดิมๆไป

โดนเอาออกซะบ้าง อาจจะช่วยกระตุ้นพวกที่อยู่ใน comfort zone ให้รู้สึกอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Dymatize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:13:44 »
nissan บ้านเรา พนักงานยังรับโบนัส 5-6 เดือนทุกปี เค้าก็ไม่เดือดร้อนอะไรสิครับ ทำงานแบบเดิมๆไป

โดนเอาออกซะบ้าง อาจจะช่วยกระตุ้นพวกที่อยู่ใน comfort zone ให้รู้สึกอะไรบ้าง

เห็นด้วยครับ ติดต่อบริษัทฯ นี้ในฐานะลูกค้าพนักงานบางส่วนขาดไหวพริบในการปฏิบัติงาน
ตั้งแต่ Operator ที่นั่งหน้าลิฟต์เลย ไม่ให้ข้อมูลอะไร ถามก็ไม่ฟังให้เข้าใจก่อนสุดท้ายก็แจ้งผิดทำเสียเวลา
ห่วงก็แต่แต่งหน้ากับเล่นโทรศัพท์ บางส่วนก็ไม่รักษาเวลาในการนัดหมายต้องยืนรอนั่งรอเคอะเขินกันไป พูดแล้วก็ขึ้น >:( >:( >:(