ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 5066 ครั้ง)

ออฟไลน์ NNN111

• Newbie
  • *
พอดีซื้อ impreza หน้าแมวมา แล้วขัดใจกับระบบเสียง
ฟังแล้วรู้สึกไม่เพราะเท่ากับ new lancer เดิมๆเลยครับ รู้สึกเสียงมันไม่ค่อยมีมิติ

Spec ของอิมหน้าแมว
- ลำโพงเป็นของเดิมติดรถไปค้นมาน่าจะเป็นรุ่นนี้ครับ https://www.ebay.com/p/08-12-Subaru-Impreza-WRX-STI-OEM-Clarion-Rear-Door-Speakers-86301FG140/1037294570
- เครื่องเล่น Kenwood DNX7310BT
- ลำโพงติดแค่คู่หน้า + ทวีตเตอร์ คู่หลังไม่ติด
- Source BT ต่อกับมือถือครับ

Spec ของ new lancer
- ลำโพงของเดิมติดรถน่าจะ Aiwa
- เครื่องเล่น Sony 1din เดิมๆติดรถเหมือนกันครับ
- ลำโพง 4ตัว มีคู่หน้ากับด้านบนเบาะนั่งหลัง
- Source Aux ต่อกับมือถือครับ

แนวเพลงที่ฟังบ่อยๆ Pop ส่วนมากจะฟังจาก joox ครับ
ดูจากอุปกรณ์แล้วเหมือนของ impreza จะดีกว่า new lancer เลย

คำถามคือมีแนวทางไหนที่จะทำให้เสียงดีกว่า new lancer ครับ มีงบไว้ไม่เกิน 10K หรือไม่ต้องเปลี่ยนแต่จูนอย่างเดียวแล้วเพราะกว่าจะดีมากเลยครับ
แล้วลำโพงหลังจำเป็นมั้ยครับที่ต้องทำให้มันติด ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเก่าเอาไปทำอะไรไว้ถึงเสียงไม่ออก

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:17:42 »
ไม่เกิน 10,000 เอาของlancer มือ2มาใส่ดีกว่าครับ
อย่างน้อยน่าจะดีเท่าเดิมแน่นอนครับ   

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:40:47 »
คู่หลัง ไม่จำเป็นครับ

Kenwood เสียงมันหนาๆ ทึบๆ แหลมไม่ค่อยมี แต่เบสหนักดี ดังนั้น การหาลำโพงมา match ก็ควรหาลำโพงที่ แหลมเปิดสักหน่อย จะได้ balance กันน่ะครับ

ในงบ 1 หมื่นบาท ลองฟังดูก็

Focal
Hertz ESK
Stage SPL (อันนี้ ราคาเบาๆ เบสนุ่ม แหลมดี)
Bostwick Extreme G1 (อันนี้ ต้องหาคนรู้ใจมันหน่อย ติดเป็น รับรอง เปิดให้ใครฟัง ก็ไม่มีใครเชื่อว่า นี่เหรอ bostwick อิอิ)

ที่เหลือก็ damp ประตูหน้า เดินสายลำโพงใหม่

แค่นี้ก็กินขาดคันเก่าละ รับรองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 00:14:18 »

Kenwood เสียงมันหนาๆ ทึบๆ แหลมไม่ค่อยมี แต่เบสหนักดี ดังนั้น การหาลำโพงมา match ก็ควรหาลำโพงที่ แหลมเปิดสักหน่อย จะได้ balance กันน่ะครับ

Focal
Hertz ESK
Stage SPL (อันนี้ ราคาเบาๆ เบสนุ่ม แหลมดี)
Bostwick Extreme G1 (อันนี้ ต้องหาคนรู้ใจมันหน่อย ติดเป็น รับรอง เปิดให้ใครฟัง ก็ไม่มีใครเชื่อว่า นี่เหรอ bostwick อิอิ)

ที่เหลือก็ damp ประตูหน้า เดินสายลำโพงใหม่

แค่นี้ก็กินขาดคันเก่าละ รับรองครับ

ขอบคุณครับ เมื่อกี้ลองดู FOCAL PS 165 V1 ไว้กำลังคิดอยู่ว่าจะ match กับเครื่องเล่นที่มีอยู่มั้ยเหมือนกัน
เดี๋ยวลองดูตัวที่คุณแนะนำ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 00:18:25 »
ไม่เกิน 10,000 เอาของlancer มือ2มาใส่ดีกว่าครับ
อย่างน้อยน่าจะดีเท่าเดิมแน่นอนครับ

ของ lancer มันเป็น 1din น่ะครับ แล้วก็ลำโพงรูปแบบการจัดวางไม่เหมือนกันด้วยครับ
ไม่มี tweeter ไม่มีลำโพงประตูหลัง แต่มีตรงแถวๆกระจกหลังแทนครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 07:48:05 »
ชอบเสียงใสๆ ก็ sony แหล่ะ ลองเปลี่ยนแค่ front ดู เผื่อลำโพงมันดีอยู่แล้ว ถ้าไม่ดีค่อยเปลี่ยนลำโพง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:22:34 »
ลองปรับ EQ ทั้งที่โทรศัพท์ และที่ front แล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:37:36 »

Focal
Hertz ESK

ขอบคุณครับ เมื่อกี้ลองดู FOCAL PS 165 V1 ไว้กำลังคิดอยู่ว่าจะ match กับเครื่องเล่นที่มีอยู่มั้ยเหมือนกัน
เดี๋ยวลองดูตัวที่คุณแนะนำ ขอบคุณครับ

ครับ น่าจะได้

Focal comment ผมคือ ไปหาตัวจริงลอง เน้นฟังที่แหลมก่อน ถ้ารับแหลมได้ ทุกอย่างก็ผ่าน ครับ ฟังแหลม ฟังปลายแหลม อย่าเพิ่งไปหลงกับความใส ที่ทำมันทำให้เรารู้สึกว้าว นะครับ แล้วก็ฟังนาน ดูว่า มีความรู้สึกล้าหู หรือ อยากปิดไหม

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:38:35 »
 :)

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 10:10:17 »
ใช้ hertz ESK อยู่กับ Honda Freed เสียงเบสก้อบวมใช่เล่นครับ (ใช้คู่กับ Pioneer 5150) แต่เข้าใจว่าตำแหน่งการติดตั้ง tweeter ก็มีส่วนอย่างมากเช่นกันที่ทำให้เสียงแหลมไม่เข้าหูได้ครบถ้วน

ขอแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ source เพลงด้วยครับ วิทยุรุ่นเก่าๆ หลายรุ่นที่รองรับ bluetooth สามารถส่งสัญญาณเสียงจากมือถือไป head unit แบบไร้สายได้แต่คุณภาพเสียงอาจจะ drop กว่าการต่อผ่าน aux ได้ครับ สิ่งที่อยากให้ลองทำนะครับ

1. ลองเชื่อมต่อกับ Kenwood ผ่านสาย Aux คุณภาพดีแล้วเปรียบเทียบเสียงกับการต่อผ่าน bluetooth
2. ลองเปลี่ยนแอพดูเพราะ Joox ให้คุณภาพแค่ปานกลางถึงค่อนข้างแย่ ลองเทียบกับ Spotify โดยปรับตั้งคุณภาพเสียงที่สูงสุดและปิดระบบรักษา volume เสียงไว้ ถ้าชอบฟังเพลงฝรั่งลองใช้แอป Tidal เป็นอีกทางเลือกครับ
3. ถ้าจะเน้นความใสและเวทีเสียงก็คงต้องเล่นลำโพงแยกชิ้นเท่านั้นครับ เน้นการติดตั้งทวิตเตอร์ที่ตำแหน่งการฟังที่ดีที่สุด เช่นด้านบนในสุดของคอนโซลหรืออาจจะหล่อเสา A ขึ้นมาใหม่ให้ tweeter ยิงตรงเข้าหู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 12:07:33 »
ใช้ hertz ESK อยู่กับ Honda Freed เสียงเบสก้อบวมใช่เล่นครับ (ใช้คู่กับ Pioneer 5150) แต่เข้าใจว่าตำแหน่งการติดตั้ง tweeter ก็มีส่วนอย่างมากเช่นกันที่ทำให้เสียงแหลมไม่เข้าหูได้ครบถ้วน

ขอแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ source เพลงด้วยครับ วิทยุรุ่นเก่าๆ หลายรุ่นที่รองรับ bluetooth สามารถส่งสัญญาณเสียงจากมือถือไป head unit แบบไร้สายได้แต่คุณภาพเสียงอาจจะ drop กว่าการต่อผ่าน aux ได้ครับ สิ่งที่อยากให้ลองทำนะครับ

1. ลองเชื่อมต่อกับ Kenwood ผ่านสาย Aux คุณภาพดีแล้วเปรียบเทียบเสียงกับการต่อผ่าน bluetooth
2. ลองเปลี่ยนแอพดูเพราะ Joox ให้คุณภาพแค่ปานกลางถึงค่อนข้างแย่ ลองเทียบกับ Spotify โดยปรับตั้งคุณภาพเสียงที่สูงสุดและปิดระบบรักษา volume เสียงไว้ ถ้าชอบฟังเพลงฝรั่งลองใช้แอป Tidal เป็นอีกทางเลือกครับ
3. ถ้าจะเน้นความใสและเวทีเสียงก็คงต้องเล่นลำโพงแยกชิ้นเท่านั้นครับ เน้นการติดตั้งทวิตเตอร์ที่ตำแหน่งการฟังที่ดีที่สุด เช่นด้านบนในสุดของคอนโซลหรืออาจจะหล่อเสา A ขึ้นมาใหม่ให้ tweeter ยิงตรงเข้าหู

ทริคนิดเดียว ก็คือ

ระยะจาก ทวีตเตอร์ถึงหูเรา กับ วูฟเฟอร์ถึงหูเรา ต้องเท่ากันครับ ถ้าไม่เท่า อันไหนถึงก่อน เสียงนั้นจะสด จะจัดครับ

แล้วค่อยไปปรับมุมทวีตเตอร์ เพื่อให้ได้เวทีเสียงอีกที

เรื่องบวม ดูเรื่องการต่อสายว่า กลับเฟสไหม ด้วยนะครับ หลายร้านตกม้าตายเรื่องง่ายๆแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:24:19 »
ป๊อบๆ งบเท่านี้ ขอตอบ Focal PS165 ทำ Highpower แบบ Bi-Power ถอดคู่หลังทิ้ง น่าจะจบ อย่าลืมแดมป์ประตูคู่หน้าเพื่อเบสที่แน่นขึ้น และต่อ AUX กับมือถือ น่าจะจบ

ถ้างบเยอะกว่านี้ เชียร์ PRISM MS-800K ถ้าจำไม่ผิด ทำ Highpower ได้

Hertz ตัวถูกๆ เสียงบางและแห้งไปนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2019, 14:27:09 โดย Staples »

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:26:53 »

ระยะจาก ทวีตเตอร์ถึงหูเรา กับ วูฟเฟอร์ถึงหูเรา ต้องเท่ากันครับ ถ้าไม่เท่า อันไหนถึงก่อน เสียงนั้นจะสด จะจัดครับ

แล้วค่อยไปปรับมุมทวีตเตอร์ เพื่อให้ได้เวทีเสียงอีกที

เรื่องบวม ดูเรื่องการต่อสายว่า กลับเฟสไหม ด้วยนะครับ หลายร้านตกม้าตายเรื่องง่ายๆแบบนี้แหละ

เคยคิดเหมือนกันครับเรื่องต่อสายกลับเฟส ตอนนั้นผมก็เห็นเจ้าของร้านนั่งจูนเสียงให้อยู่ด้วย เย็นย่ำค่ำร้านปิดแล้วด้วย ก็เลยไม่ได้ฟังละเอียดนัก+เชื่อใจว่าเจ้าของร้านมาจูนเอง แต่นี่ก้อผ่านมาหลายปีแล้วเสียงก้อยังเหมือนๆ เดิม จะกลับไปให้แก้ก้อไม่ได้ไปซักที+ไม่อยากให้รื้อรถอีกก็เลยมานั่งลด bass เอาเองครับ  ;D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:33:14 »

เคยคิดเหมือนกันครับเรื่องต่อสายกลับเฟส ตอนนั้นผมก็เห็นเจ้าของร้านนั่งจูนเสียงให้อยู่ด้วย เย็นย่ำค่ำร้านปิดแล้วด้วย ก็เลยไม่ได้ฟังละเอียดนัก+เชื่อใจว่าเจ้าของร้านมาจูนเอง แต่นี่ก้อผ่านมาหลายปีแล้วเสียงก้อยังเหมือนๆ เดิม จะกลับไปให้แก้ก้อไม่ได้ไปซักที+ไม่อยากให้รื้อรถอีกก็เลยมานั่งลด bass เอาเองครับ  ;D

ต้องใช้พวก Time Alignment จากอุปกรณ์ DSP ครับ แต่ Front เทพๆ ก็มี DSP ในตัว ต้องดูว่าทำได้แค่ไหน

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 21:11:26 »
ไม่ซีเรียส งบไม่เยอะมาก ลำโพงยี่ห้อไหนก็ได้ครับ เกรดพอๆ กัน
เอาแค่นี้พอนะ เดี๋ยวจะยาว
เพราะเดี๋ยวนี้ ระบบเครื่องเสียงไปไกลมากแล้ว