ผู้เขียน หัวข้อ: PPV รุ่นเริ่มต้น ณ ปัจจุบัน รุ่นไหนน่าสนใจที่สุดครับ  (อ่าน 6305 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
พอดีที่บ้านมีแผนจะออก PPV 1 คัน
แต่ด้วยเรื่องงบที่จำกัด จึงตั้งงบไว้ไม่เกิน 1.3 ล้านบาท
ส่วนรุ่นที่สนใจ เท่าๆที่ดูในตลาดจะมี
1. Fortuner 2.4G ราคา 1.29 MB
2. Pajero Sport 2.4GT ราคา 1.29 MB
3. Nissan Terra 2.3V ราคา 1.19 MB
4. Chevrolet Trailblazer 4x2 A/T LT ราคา 0.99 MB
ส่วนโจทย์คือ
- เลือก PPV เพราะอยากได้รถใหญ่ๆ ไว้เผื่อเวลาขนของ ซื้อเฟอนิเจอร์ และอาจจะนั่งเต็ม 7 คนบ้างแต่ไม่บ่อย
- ใช้ใน กทม. ออกต่างจังหวัดบ้าง แต่คิดว่าไม่บ่อย (ไม่ได้ใช้งานทุกวัน)
- อาจจะมีผู้สูงอายุขึ้นมานั่งบ้างนานๆ ครั้ง
- เน้นความสบายในห้องโดยสาร
- ซ่อมง่าย ใช้ยาวๆ 10 ปี ขึ้นไป
เพื่อนๆคิดว่าตัวไหนน่าสนใจที่สุดครับ
ใจจริงแอบสนใจ Trailblazer ด้วยราคา แต่ไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะเป็นยังไงบ้างและมีปัญหาอะไรบ้าง
ท่านใดมีความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะรบกวนแนะนำได้เลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Pajero น่าสนครับ ออปชั่นดีครับ แต่ขาดแค่ถุงลม ที่ควรจะครบครัน Terra ตอนแรกก่ะว่าจะแนะนำแต่ปลายปี เห็นว่าจะมีปรับครั้งใหญ่เลย เลยแนะนำให้รอครับ ถ้าไม่รอ ตัวนี้ก็ดีไม่แพ้กันครับ ผู้ใหญ่น่าจะชอบเพราะมันนั่งสบาย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pjs6306

เปิดตัวไปสดๆร้อน ปรับใหม่สวยได้อีก ต้องปาเจโร่ครับ

ออฟไลน์ Staples

ทำไมไม่มี Mu-X ในช๊อยส์ครับ

ทำไมไม่มี Mu-X ในช๊อยส์ครับ

ที่บ้านไม่มีใครชอบหน้าตา Mu-X เลยครับ  :'(

Pajero น่าสนครับ ออปชั่นดีครับ แต่ขาดแค่ถุงลม ที่ควรจะครบครัน Terra ตอนแรกก่ะว่าจะแนะนำแต่ปลายปี เห็นว่าจะมีปรับครั้งใหญ่เลย เลยแนะนำให้รอครับ ถ้าไม่รอ ตัวนี้ก็ดีไม่แพ้กันครับ ผู้ใหญ่น่าจะชอบเพราะมันนั่งสบาย

อ่อ ยังไม่รีบใช้รถครับ
รอดูปลายทีก็น่าสนใจเหมือนกัน

เปิดตัวไปสดๆร้อน ปรับใหม่สวยได้อีก ต้องปาเจโร่ครับ
ผมก็ว่าปรับใหม่ดูสวยกว่าเดิม พอสมควร แต่ยังไม่ได้เห็นคันจริงรุ่นเริ่มต้นเลยครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เทรลเบรเซอร์ ก็คุ้มนะครับ 999,000 บาท

ออฟไลน์ Magl

ปาเจโร่แถว3 นั่งไม่ค่อยดีแถว2 เป็นรองterra แต่หน้าตาสวย อ็อปชั่นดี terra ได้ราคาถูกเครื่องยนต์ดี หน้าตาธรรมดา

ออฟไลน์ tnp_super

รวมๆ เทอร่า น่าจะดูคุ้มค่า คุ้มราคา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ใช้ยาวๆ 10 ปีขึ้น
ผมมองว่า Pajero กับ Fortuner ที่มีอนาคตมากกว่า

เลือกเอาความคุ้มค่าตรงนี้ผมเอา Pajero Sport ครับ

ส่วน Trailblazer กับ Terra ถ้าพูดถึงความคุ้มค่าน่ะใช่
ดูไม่ค่อยมีอนาคตในระยะยาวเท่าไหร่ จึงตัดออกไปครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าใช้คำว่าน่าสนใจ ผมเทไปทาง Pajero 2.4 กับ Everest 2.0T

ถ้าใช้คำว่าคุ้ม ผมอาจจะไป Fortuner 2.4 ครับ เพราะ เอาแค่ความต่างเรื่องเครื่องยนต์ 2.4 vs 2.8 หลักๆ เพราะนอกนั้น ออฟชั่น ผมว่าต่างกันไม่เยอะเลย ระบบ 4WD ไม่ค่อยเด่น และทริมการตกแต่ง สำหรับผมถือว่าน้อย ทำเอาทีหลังได้ สำหรับผม

แต่พอเป็น Pajero กับ Everest ตัวเเริ่มกับตัวท๊อปนี่ต่างกันเเยอะมาก ทั้งระบบ 2WD กับ 4WD ที่ต่างกันชัดเจน เด่นกว่าคันอื่นๆ ไหนจะเรื่องออฟชั่น Radar และ Sensor จุบอับ จุดบอด เตือนออกนอกเลน และ อื่นๆ ผมถือว่าต่างกันเยอะเลย

ตัวเลือกนอกนั้น ผมไม่ไม่มองเลย

ออฟไลน์ sizemy

• Newbie
  • *
ผมก็โจทย์เดียวกับ จขกท เลยครับ
ในใจมี 2 ตัวเลือก Pajero 2.4 GT กับ Fortuner 2.4G ดูรีวิวต่างๆก็พอๆกัน มีดี มีด้อย กันคนล่ะอย่าง
สุดท้ายต้องลองขับดูครับ ว่าฟิลเรากะฟิลรถ match กันหรือป่าว

อย่างผมใช้รถทุกวัน วันล่ะ 100 km. วิ่งเส้นพระราม 2 เข้าเมือง รถติดมากกกกกกก :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Activehybrid

Pajero ถ้าไม่ติดปัญหาใหญ่เรื่องพวงมาลัย ถือว่าน่าใช้ครับ (ถ้าไม่มี Fortunerราคา1.29 ขวางคออยู่)

ออฟไลน์ palmpspp

ที่บ้านผมซื้อ mux ด้วย constraint ที่ว่า มันถูกสุดในเวลานั้น กับหน้าตา ศูนย์บริการไม่แย่ครับ 1.3 ล้านได้ตัวสูงมาหน่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถ้าใช้คำว่าน่าสนใจ ผมเทไปทาง Pajero 2.4 กับ Everest 2.0T

ถ้าใช้คำว่าคุ้ม ผมอาจจะไป Fortuner 2.4 ครับ เพราะ เอาแค่ความต่างเรื่องเครื่องยนต์ 2.4 vs 2.8 หลักๆ เพราะนอกนั้น ออฟชั่น ผมว่าต่างกันไม่เยอะเลย ระบบ 4WD ไม่ค่อยเด่น และทริมการตกแต่ง สำหรับผมถือว่าน้อย ทำเอาทีหลังได้ สำหรับผม

แต่พอเป็น Pajero กับ Everest ตัวเเริ่มกับตัวท๊อปนี่ต่างกันเเยอะมาก ทั้งระบบ 2WD กับ 4WD ที่ต่างกันชัดเจน เด่นกว่าคันอื่นๆ ไหนจะเรื่องออฟชั่น Radar และ Sensor จุบอับ จุดบอด เตือนออกนอกเลน และ อื่นๆ ผมถือว่าต่างกันเยอะเลย

ตัวเลือกนอกนั้น ผมไม่ไม่มองเลย
agree
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องถามว่า มองเรื่องไหนเป็นหลัก

ด้านการดูแล Mu-X / Fortuner ไม่มีปัญหา ศูนย์ดูแลดี

ด้าน option Pajero จัดเต็ม ช่วงล่างนุ่มนวลใกล้เก๋ง

นอกนั้น ที่เหลือ ผมไม่ลุ้นด้วยนะ

ออฟไลน์ boatkiss

• Jr. Member
  • **
1.3 ล้านนี้ได้ Terra ตัว Top เลยนะครับ (หลังหักส่วนลด)

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ถ้าตามช้อย มีให้เลือกแค่2ตัว fortuner กับ pajero sport ที่เหลือตัดออกหมด    เหตุผลที่เหลือมันดูอนาคตมืดมนยังไงไม่รู้  ถึงแม้ออฟชั่นจะเยอะก็ตาม เสี่ยงมีปัญหาเรื่องอะไหล่ตอนเริ่มเก่าแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูจากโจทย์แล้ว Fortuner จบๆ

ออฟไลน์ SM.

เห็นว่ารอปลายปีก้ได้ อาจจะมีอะไรดีๆ ออกมาอีกก็ได้นะครับ เช่น MC หรือ ปรับอุปกรณ์

ส่วนตัวคิดว่า รถสูงไป สำหรับคนแก่ จะขึ้น-ลง ลำบากครับ

ลองหาพวก mobi ertiga อะไรแนวนี้ ดูมั๊ยครับ ผมไม่แน่ใจว่า ของที่ขน จะใหญ่โตแค่ไหน

ออฟไลน์ lexus

รอดูfortuner mcก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
รอดูfortuner mcก่อนดีกว่าครับ
มันจะมาปีนี้หรอครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023