ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ ACC with LSF ของฮอนด้า ใช้ได้จริงกับถนนเมืองไทย หรือเปล่า???  (อ่าน 5220 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นคุณหมู ริวิวลงใน youtube เกี่ยวกับระบบ ACC with LSF ใน civic Rs MC
ผมสนใจระบบนี้มากๆ ขับเวลารถติดๆน่าจะเหนื่อยน้อยลงเยอะๆๆๆ
แต่
ผมมีข้อสงสัยว่า เมืองไทย ใช้ได้จริงมั้ยครับ
โดยเฉพาะ ถ้ามอไซด์ปาดเข้ามา มันจะเบรคให้ทันมั้ยครับ
พี่ๆท่านใด ใช้อยู่ รบกวนริวิวให้ทีนะครับ
ผมกำลังดูระหว่าง Accord กับ Camry อยู่
ถ้าระบบนี้ใช้ได้จริง จะได้ออก accord ครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
เคยใช้ของ CHR บอกเลยมันเว้นห่างมากกกกกกก
เอะอะเบรก คนไทยบางทีขับแช่งี้ ไม่ทันใจ จนต้องปิดระบบ เอาจริงๆมันเหมาะกับทางด่วน
ที่มีรถทำความเร็วพอๆกัน ลดบ้างเพิ่มบ้าง ตลอดทาง
ถ้ามีแซง มีผ่อน มีโยกซ้ายขวา ระบบนี้ก็แทบไม่เกิดประโยชน์เลย

สุดท้ายเจอโค้งก็ต้องแตะเบรคอยู่ดี แล้วก็มากดใหม่

ก็นั่นแหละ มีดีกว่าไม่มี แต่เอาจริงๆ
แค่ระบบเบรคอัตโนมัติน่าจะมีประโยชน์ที่สุดแล้วครับ
เลนคีปก็ ให้ฟีลลิ่งหุ่นยนต์เลย แตะเส้นนึดนึงก็ดึงแล้ว

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ไม่เคยใช้ acc, Lsf ของ civic นะครับ และ ระบบประเภทนี้ของรถแต่ละค่ายและแต่ละรุ่นเซ็ทความไวมาต่างกันแน่นอน
ประเด็นที่จะตอบคือ ใช้ได้ดีมากน้อยขึ้นอยู่กับผู้ใช้มีผลมาก ต้องไปลอง test drive ดูครับ

ผมใช้ alphard มาเต็มระบบ  ใช้ได้ดีบนทางด่าน เดินทางไกล และ ชานเมืองอย่างถนนศรีนครินทร์ครับ แต่ถ้าสุขุมวิท ใช้ได้ตอนที่คลานตอนรถติดหนึบครับ ถ้าไหลกลางๆช่วยได้น้อยหน่อยเพราะมอเตอร์ไซมักจะแทรก

Acc ของ alphard ก่อน facelift จะไม่เห็นมอเตอร์ไซค์นะครับ ต้องดูกะเองซึ่งผมกลับชอบกว่ารุ่นใหม่ที่ฉลาดเกินไปครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เคยใช้ของ CHR บอกเลยมันเว้นห่างมากกกกกกก
เอะอะเบรก คนไทยบางทีขับแช่งี้ ไม่ทันใจ จนต้องปิดระบบ เอาจริงๆมันเหมาะกับทางด่วน
ที่มีรถทำความเร็วพอๆกัน ลดบ้างเพิ่มบ้าง ตลอดทาง
ถ้ามีแซง มีผ่อน มีโยกซ้ายขวา ระบบนี้ก็แทบไม่เกิดประโยชน์เลย

สุดท้ายเจอโค้งก็ต้องแตะเบรคอยู่ดี แล้วก็มากดใหม่

ก็นั่นแหละ มีดีกว่าไม่มี แต่เอาจริงๆ
แค่ระบบเบรคอัตโนมัติน่าจะมีประโยชน์ที่สุดแล้วครับ
เลนคีปก็ ให้ฟีลลิ่งหุ่นยนต์เลย แตะเส้นนึดนึงก็ดึงแล้ว

+1 เหมาะสำหรับวิ่งออกต่างจังหวัดยาวๆ หวานเย็น ใจเย็น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ axister

ใช้ของ lexus กับ mazda นะครับ แต่ระบบก็น่าจะทำงานเหมือนกันแหละมั้ง

lexus เว้นปกติดี ปรับระยะใกล้ไกลได้ ใกล้สุดก็ห่างแค่ไม่เท่าไหร่ แค่มันจะเบรคเร็วไปหน่อย ถ้าเปิดระบบนี้ตอนระติดๆ โดนแซงแน่ๆ ละถ้าแซงปาดเข้ามา auto brake ทำงานก็ต้องกดใหม่
แต่ใช้ตอนรถติดแบบหนึบไม่ได้ เพราะมันแช่ประมาณ 5 นาทีระบบก็จะงอแงให้เราแตะเบรค ถ้าไม่แตะมันก็จะเข้าเบรคมือเอง เหมือน brake hold เหมือนกัน ซึ่ง honda bmw บลาๆๆ ไม่ม่ค่ายไหนเค้าเป็นกัน ส่วนมอไซเวลาปาดหน้า จะร้องเป็นระบบ pre crash ละก็เบรคฟังก์ชั่นก็หยุดเลย ถ้าปาดกระชั้นชิด แต่ถ้าจอดอยู่ละผ่านไปไม่เป็นไรนะ

ส่วน mazda มันชะลอแปลกๆ คือถ้าปล่อยจะออกแนวหัวทิ่มมากกว่า ไม่รู้คันที่เอามาลองมัน defect รึเปล่า

คือก่อนหน้านี้ เคยใช้ volkswagen ที่อังกฤษ ระบบมันโอเคมาก คือกดละจับพวงมาลัยอย่างเดียวเลย รถแช่ไม่นานอยู่แล้ว เลยคาดหวังว่ามันน่าจะแบบเดียวกันแหละ แต่ก็นะตปท ไม่มีมอไซปาดด้วยสิ

มาใช้จริงในไทย ในเมืองรถติดๆ ใช้ไม่ค่อยดีเลย จะดีก็ขับ ตจว แบบเรื่อยๆ รถติดเบาๆ หรือบนทางด่วนช่วง offpeak

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member

เพราะโตโยต้าไทยแลนด์ กั๊กออฟชั่น จริงอยู่ที่ให้ACC (Adaptive Cruise Control)แต่ไม่สามารถใช้ที่ความเร็วต่ำได้ครับ มันเลยใช่งานจริงในสภาพแวดล้อมรถติดแบบกทมไม่ได้ ผิดกับของHondaที่ให้มาครบ ความจริงโตโยต้าต่างประเทศมีระบบACCใช้ได้ทุกย่านความเร็ว แต่มาไทยโดนหดเหลือแค่ACC คล้ายของMazda และอีกหลายๆค่ายที่ขายในไทยเช่น Ford เท่าที่ทราบมา

ผู้ซื้อรถชาวไทยเลยสับสน คิดว่ารถมีACCแล้วใช้ได้ดี แต่ความจริง ใช้ได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้น พอถึงระดับรถเคลื่อนช้าก็ตัดเลย คนไทยเลยคิดว่าใช้งานจริงไม่ได้หรือไม่จำเป็น

เล่าจากประสบการณ์วันนี้ขับไปสาทร นราธิวาสช่วงเย็นรถติดมาก คือหากไม่มี ACCที่ใช้ได้ทุกย่านความเร็ว เท้าเราต้องเหยียบเบรกปล่อยคันเร่ง เหยียบคันเร่งถอนคันเร่งและเหยียบเบรก เครียดตายเลย ดีที่ใช้รถAlpharนำเข้า มีระบบACCใช้ได้ทุกย่านความเร็ว แค่กำหนดความเร็วที่ลิมิต นอกนั้นรถเหยียบคันเร่ง เบรกเองแบบนุ่นนวมจนหยุด พอคันหน้าเคลื่อนตัวมีระบบแจ้งอีกด้วยว่ารถคันหน้าเคลื่อนตัวแล้ว(อันนี้ดีมาก เห็นมีแต่โตโยต้าที่มี ค่ายอื่นไม่เคยเห็น) จากนั้นกดบอกระบบRESUME แค่นี้รถก็ค่อยเคลื่อนตัวไปตามคันหน้า โดยไม่ต้องเหยียบเบรก หรือกดคันเร่งเลย

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
ขอตอบในส่วนของ ACC with low speed flow นะครับ ผมใช้ใน Civic RS MC 2019 อยู่

ขอบอกว่าขับใน กทม สบายมากๆครับ ผมตั้งให้ล็อกคันหน้า 40km/s ไว้เว้นระยะห่าง 1 คันรถ คันหน้าชลอ จนเบรค 0 km/2 รถเราก็ชลอจนเบรคตามครับ จนหยุด

หากจะตามต่อก็กดคันเร่งออกตัวนิดนึง มันก็ตามต่อแล้วครับ หรือ กด res ก็ได้ครับ

ส่วนเจอคนแทรกมันก็เบรคนะครับ แต่สุดท้ายแล้วเวลาขับจิงๆ ผมก็เอาเท้าวางรอไว้แป้นเบรคเสมอ เพื่อไว้ แต่ ใช้มา 5 เดือนแล้วก็ไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ส่วนออก ตจว ก็สบายๆ ครับ สบายจนจะหลับ ไม่ค่อยชอบเท่าไร

ออฟไลน์ delete

ขอตอบในส่วนของ ACC with low speed flow นะครับ ผมใช้ใน Civic RS MC 2019 อยู่

ขอบอกว่าขับใน กทม สบายมากๆครับ ผมตั้งให้ล็อกคันหน้า 40km/s ไว้เว้นระยะห่าง 1 คันรถ คันหน้าชลอ จนเบรค 0 km/2 รถเราก็ชลอจนเบรคตามครับ จนหยุด

หากจะตามต่อก็กดคันเร่งออกตัวนิดนึง มันก็ตามต่อแล้วครับ หรือ กด res ก็ได้ครับ

ส่วนเจอคนแทรกมันก็เบรคนะครับ แต่สุดท้ายแล้วเวลาขับจิงๆ ผมก็เอาเท้าวางรอไว้แป้นเบรคเสมอ เพื่อไว้ แต่ ใช้มา 5 เดือนแล้วก็ไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ส่วนออก ตจว ก็สบายๆ ครับ สบายจนจะหลับ ไม่ค่อยชอบเท่าไร

ระยะห่าง ในช่วงไหลๆรถติดๆ มันทิ้งระยะห่างมากเกินไปไหมครับ (มากจนเจอรถขอแทรกเลนบ่อยๆ)
ถ้าแบบนี้ก็ไม่โอเคแฮะ

• **

ระยะห่าง ในช่วงไหลๆรถติดๆ มันทิ้งระยะห่างมากเกินไปไหมครับ (มากจนเจอรถขอแทรกเลนบ่อยๆ)
ถ้าแบบนี้ก็ไม่โอเคแฮะ

ไม่ห่่างคับ แค่ช่วงรถนึงครับ แถมว่าคนแทรกได้ไหม ถ้าหักมาไวๆ แทรกได้ครับ

ออฟไลน์ HLRx

เดี่ยวนี้ของ Volvo ไปอีกขั้น น้องๆขับอัตโนมัติแล้ว
คือ พวงมาลัยจะควบคุมให้รถอยู่ในเลน ถนนด้านหน้าโค้ง พวงมาลัยก็จะเลี้ยวตาม แต่ถ้า acc รุ่นแรก เจอโค้งคนขับมีเหวอ ผมใช้แบบรุ่นแรก 1-2 ครั้ง ให้รูว่ามี แล้วก็ไม่เคยแตะอีกแล้ว manual ทันใจกว่า แต่ถ้า acc รุ่นล่าสุดของ Volvo ผมว่าได้เลยนะ คนขับนั่งแกะถั่ว กิน ชิลๆ ขณะขับรถได้เลย

• **
เดี่ยวนี้ของ Volvo ไปอีกขั้น น้องๆขับอัตโนมัติแล้ว
คือ พวงมาลัยจะควบคุมให้รถอยู่ในเลน ถนนด้านหน้าโค้ง พวงมาลัยก็จะเลี้ยวตาม แต่ถ้า acc รุ่นแรก เจอโค้งคนขับมีเหวอ ผมใช้แบบรุ่นแรก 1-2 ครั้ง ให้รูว่ามี แล้วก็ไม่เคยแตะอีกแล้ว manual ทันใจกว่า แต่ถ้า acc รุ่นล่าสุดของ Volvo ผมว่าได้เลยนะ คนขับนั่งแกะถั่ว กิน ชิลๆ ขณะขับรถได้เลย

ของ honda ก็เลีี้ยวให้ครับ ใช้ชื่อว่า lenkeep

ออฟไลน์ basterias

ของ honda ก็เลีี้ยวให้ครับ ใช้ชื่อว่า lenkeep

หมายถึงต้องเปิด lane keep พร้อม ACC ถึงจะเลี้ยวให้หรือครับ?
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **

หมายถึงต้องเปิด lane keep พร้อม ACC ถึงจะเลี้ยวให้หรือครับ?

ใช่ครับ

แต่ตัว lanekeep มันเปิดแบบไม่ต้อง acc ก็ได้นะครับ จิงๆมันจะเรียกว่าเลี้ยวให้หมดก็ไม่เต็มปากหรือป่าว มันอารมคือมันวิ่งอยุ่ในเลนตลอด

ออฟไลน์ Stp

พวกระบบช่วยเหลือ เริ่มต้นที่ 17.45 เป็นต้นไป

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ basterias

พวกระบบช่วยเหลือ เริ่มต้นที่ 17.45 เป็นต้นไป

ขอบคุณครับ ผมชอบ lane watch มากๆ แต่ยังงงตรงที่บอกว่า lane keep assist  ทำงานที่ 70 km/h ขึ้นไป แต่ ACC ทำงานทุกย่านความเร็ว แปลว่าที่ความเร็ว < 70km/h ต้องคุมรถให้อยู่ในเลนเองหรอครับ?
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)