ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกระบะที่บรรทุกคนงาน บรรทุกของย้ายบ้าน, อุปกรณ์ก่อสร้าง ชอบแช่ขวา  (อ่าน 8473 ครั้ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
สังเกตุว่ารถกลุ่มนึงที่ชอบแช่ขวา จะเป็นรถกระบะที่บรรทุกคน(งาน) หรืออุปกรณ์ก่อสร้าง หรือพวกย้ายบ้าน ตู้เย็ฯ รถมอไซค์ เท่าที่ผมสังเกตุมากว่า 50% จะเป็นรถเหล่านี้ นอกนั้นก็เป็นรถเก๋งซื่อๆ ประปราย อยากรู้จังว่าทำไมกันหนอ

ออฟไลน์ akewizard

ตอบแบบกลางๆ ผมเข้าใจว่ารถพวกนี้เวลาบรรทุกหนักแล้วจะออกตัวช้า เบรคยาก
ก็เลยชอบวิ่งเลนขวา เพราะเลนทางซ้ายเดี๋ยวมีรถออกจากซอยบ้าง รถชะลอบ้าง ทำให้วิ่งได้ไม่ต่อเนื่อง

อารมณ์เดียวกับพวกกระบะคอกที่บรรทุกหนักวิ่งตาม highway ต่างจังหวัด

แต่ที่ผมเริ่มจะหงุดหงิด... คือบางครั้งที่เห็นรถขนของพะรุงพะรังไม่มีผ้าปิดหรือเก็บให้มิดชิด  แต่ขึ้นมาวิ่งบนทางด่วนได้
ก็ไม่เข้าใจว่าเจ้าหน้าที่ด่านปล่อยให้ขึ้นมาได้ไง  ถ้ามีของร่วงหล่นหรือปลิวไปหารถคันอื่นตอนที่ใช้ความเร็วสูงๆ ไม่อยากจะนึกว่าอันตรายแค่ไหน

ออฟไลน์ johnlee

ตอบแบบ ตลาดล่างเลยนะ

คือเป็นห่วงตัวเองว่า เลนซ้าย รถเยอะ เบรคบ่อย  เร่งบ่อย ไม่ปลอดภัยกับตัวเอง

ส่วนรถที่เร็วกว่า แซงซ้ายแล้วไปพลาดชนตาย ก็ช่างมัน  กรูรอด

แค่นี้จริงๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ axister

ตอบแบบ ตลาดล่างเลยนะ

คือเป็นห่วงตัวเองว่า เลนซ้าย รถเยอะ เบรคบ่อย  เร่งบ่อย ไม่ปลอดภัยกับตัวเอง

ส่วนรถที่เร็วกว่า แซงซ้ายแล้วไปพลาดชนตาย ก็ช่างมัน  กรูรอด

แค่นี้จริงๆ

ถูก แล้วก็ถนนเลนซ้ายเป็นหลุมบ่อ มันกระเด้ง ขี้เกียจเปลี่ยนเลนขี้เกียจเบรค

ออนไลน์ Devil13

ขับง่ายตรงอย่างเดียว วิ่งขวา ยิงยาว คงคิดแค่นั้นแหละ
ปัญหาคือขับผ่านด่านมาเป็น 20-30 ด่าน ไม่มีตำรวจโผล่มาดูสักคน
ลองจับแล้วปรับด่านละ 2 พันดูสิ จับเรียงๆให้ครบทุกด่านแหละ ถ้าไม่มีตังจ่ายทิ้งรถไว้ที่ด่าน ทำจริงๆสัก 3 เดือน รับรองหายเกลี้ยง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เดี๋ยวท่านศักดิ์สยาม ชิดชอบจะมาจัดการกับรถพวกนี้ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ BigCat

ก็ เห็นแก่ตัวไงครับ  ยังไม่พอนะครับ บางคัน ย้ำ บางคัน พ่นหมึกทั้งถนน รถตามมาจะแซงซ้าย ก็ลำบาก มืดกันทั้งถนน

ถ้าบอกเลนซ้ายเบรคบ่อย ถนนแย่ รถหนัก เลยต้องวิ่งขวา แหม่ๆ พอเลนขวารถติด ไหงรูดซ้ายได้ครับละครับพี่

อย่าไปว่าเค้าเยอะครับ ขาดเค้าไป เราจะไม่ได้กินผัก กินข้าวนะครับ เค้าขนส่งให้เราครับ เค้ามีบุญคุณกับเราครับ 5555

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

สันดานครับ มักง่ายคิดเอาเองว่าใครเร็วก็แซงซ้ายไปเอง

พอตำรวจจับก็บอกโดนรีดไถ ด่าตำรวจเลวเห็นแก่เงิน หาเช้ากินค่ำ 

งั้นก็ไม่ต้องกินละกัน จ่ายค่าปรับให้หมดตัวไป จะได้สำนึก  แต่ก็ไม่สำนึกหรอกไม่งั้นพวกเพจที่ด่าตำรวจทำไมมีเยอะแยะ  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เลนซ้ายมันกระแทกตรูดครับ คนขับก็เลยกลัวคนนั่งหลังกระบะด่าหรือกลัวของจะเสียหาย ขวายาวๆเลย

ออนไลน์ renew

• Sr. Member
มันทุกแบบแหละที่ชอบแช่ขวา มีเงินรถแพงๆเจอน้อยหน่อย รถมันน้อย

กระบะ บรรทุก รถบัส เจอบ่อย มันเยอะ

ทำใจเท่านั้น เปลี่ยนอะไรไม่ใด้ หาจังหวะเเซงเอง มุดมาก ชนอีก

หน่วยงานที่ต้ต้องทำหน้าที่ ก็บอกคนไม่พอ ไม่ใช่หน้าที่ บลา บลา

ออฟไลน์ CarameLon

แช่ขวาก็แช่ไป แต่ตอนเราจะเร่งแซง อย่าเสือกเร่งเครื่องมาปิดเลนกั๊กไว้ก็แล้วกัน  8)
ถ้าคุณไม่เคารพคนอื่น คนอื่นก็ไม่เห็นคุณค่าของคุณ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bravo

ก็ เห็นแก่ตัวไงครับ  ยังไม่พอนะครับ บางคัน ย้ำ บางคัน พ่นหมึกทั้งถนน รถตามมาจะแซงซ้าย ก็ลำบาก มืดกันทั้งถนน

ถ้าบอกเลนซ้ายเบรคบ่อย ถนนแย่ รถหนัก เลยต้องวิ่งขวา แหม่ๆ พอเลนขวารถติด ไหงรูดซ้ายได้ครับละครับพี่

อย่าไปว่าเค้าเยอะครับ ขาดเค้าไป เราจะไม่ได้กินผัก กินข้าวนะครับ เค้าขนส่งให้เราครับ เค้ามีบุญคุณกับเราครับ 5555

ตามนั้น
เวลามีคนโพสท์ด่าเขาในเพจต่างๆ มีบางคนมาทวงบุญคุณอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ locomotive

รถคอก เสริมแหนบ บางคันทำแหนบกระดาน 10 แผ่น ดัดท้องเรือ ถ้าอัดของแบกเยอะๆ ท้ายรถจะกดลง ตีนล่างเต้าแหนบห่างจากผิวถนนแค่ 15 ซม.   "เรียกว่า สายย่อ!!!" เอง ถ้าล้อลงหลุมแรงๆ เจอเหลุมลึกเกินครึ่งหน้ายาง เต้าแหนบจะครูดกับถนน สาแหลกขาดมา บั้งแหนบหลุดกระจาย ซวยนะครับ!!!! เขาจึงพยายามวิ่งขวาที่พื้นถนนดีสุด เพราะถ้าวิ่งซ้าย มันเดาผิวถนนไม่ได้เลย เพราะรถใหญ่มันวิ่ง เพราะฉนั้น เราๆก้หาแซงซ้ายไปเลย จบๆ อย่าไปคิดไรมาก  ปล่อยๆไป     **** หรือถ้าข้องใจมาก บีบแตร ปาด ลงเคาะกระจกไปถาม จบๆ ไป!!!! จะได้รู้ดำแดง กันไป กล้าๆ หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2019, 11:48:25 โดย locomotive »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ต้นตอปัญหาคือ ภาษีเราๆหายไปไหนกันครับ ถนนเลนซ้ายถึงได้แย่ขนาดนี้
ซ่อมแล้วซ่อมอีกไม่จบไม่สิ้น รถบรรทุกเคลียร์แล้วทั้งนั้น หรือว่าหินทรายเหล็กหายไปบางส่วน

ถนนอย่างในเยอรมัน ญี่ปุ่น เรียบกริ๊ป วิ่งเลนไหนก็สบายใจ ปัญหาปลายเหตุเหล่านี้จึงน้อยมาก
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ต้นตอปัญหาคือ ภาษีเราๆหายไปไหนกันครับ ถนนเลนซ้ายถึงได้แย่ขนาดนี้
ซ่อมแล้วซ่อมอีกไม่จบไม่สิ้น รถบรรทุกเคลียร์แล้วทั้งนั้น หรือว่าหินทรายเหล็กหายไปบางส่วน

ถนนอย่างในเยอรมัน ญี่ปุ่น เรียบกริ๊ป วิ่งเลนไหนก็สบายใจ ปัญหาปลายเหตุเหล่านี้จึงน้อยมาก

ทางด่วนเรียบๆ มอเตอร์เวย์ ก็เรียบแต่วิ่งขวา  ไม่ปลายเหตุหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ทางด่วนเรียบๆ มอเตอร์เวย์ ก็เรียบแต่วิ่งขวา  ไม่ปลายเหตุหรอก

ในมุมผมคือมองว่ามันคือความเคยชินด้วยอีกส่วนครับ
ใครชอบมุดวิ่งไหล่ทาง ลองทำ 2-3 ครั้งก็ติด จนเป็นนิสัย
ใครวิ่งขวาแล้วมันสบาย ทำ 2-3 ครั้งก็ติด จนเป็นนิสัย
ถ้าถนนดีหมด แล้วรณรงค์กันจริงจัง ผมเชื่อว่าจะลดไปเยอะครับ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถคอก เสริมแหนบ บางคันทำแหนบกระดาน 10 แผ่น ดัดท้องเรือ ถ้าอัดของแบกเยอะๆ ท้ายรถจะกดลง ตีนล่างเต้าแหนบห่างจากผิวถนนแค่ 15 ซม. เอง ถ้าล้อลงหลุมแรงๆ เจอเหลุมลึกเกินครึ่งหน้ายาง เต้าแหนบจะครูดกับถนน สาแหลกขาดมา ซวยนะครับ!!!! เขาจึงพยายามวิ่งขวาที่พื้นถนนดีสุด เพราะถ้าวิ่งซ้าย มันเดาผิวถนนไม่ได้เลย เพราะรถใหญ่มันวิ่ง เพราะฉนั้น เราๆก้หาแซงซ้ายไปเลย จบๆ อย่าไปคิดไรมาก  ปล่อยๆไป     **** หรือถ้าข้องใจมาก บีบแตร ปาด ลงเคาะกระจกไปถาม จบๆ ไป!!!! จะได้รู้ดำแดง กันไป กล้าๆ หน่อย

ผมเคยขับแซงไปแล้วปล่อยคันเร่งชะลอความเร็วลงเรื่อยๆ ก็เห็นวิ่งแซงซ้าย วิ่งแซงซ้ายได้อยู่นะครับ  เคยเล่นด้วยยาวๆก็เห็นวิ่งซ้ายได้่อยู่นะครับ  ::) ::)

น่าจะเป็นความเคยชินมากกว่าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MUK

เป็นจริงตามนั้นครับ
แต่รถแช่ขวาผมว่า
มีทุกประเภทครับ
แล้วเหตุผลคืออะไรหละ
ผมไม่โลกสวยแต่ไม่ชอบ
ทุกคนที่แช่ขวา...
ที่สำคัญผิดกฎหมาย
อีกอย่างเห็นแก่ตัวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2019, 23:09:13 โดย MUK »

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ถนนดี + บรรทุก นน. ตามกฏหมายกำหนด + มารยาท น้ำใจ บนท้องถนน + ความไม่ประมาท! = เดินทางปลอดภัย  เชื่ออย่างงั้น

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
แช่ขวามีทุกรุ่นไม่เกี่ยงยี่ห้อ ราคา

ออฟไลน์ turbo lover

เห็นแก่ตัวครับ ง่ายๆคำเดียว
เจอแบบนี้ผมก็แซงซ้ายไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แช่ขวามีทุกรุ่นไม่เกี่ยงยี่ห้อ ราคา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเลิกหาเหตุผลละครับ ปรับตัวเองหาวิธีขับขี่แบบปลอดภัยแล้วไปแบบไม่เสียอารมณ์ดีที่สุด

ออฟไลน์ yourturle

One Day.

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
บ้านอยู่ชานเมือง เจอบ่อยมากๆ ค่ะ พยายามไม่ขับใกล้ เพราะบางคันไม่มีไฟเลี้ยว ไฟเบรค  :-\

คนพวกนี้ให้ 2 คำค่ะ...เห็นแก่ตัว กับ มักง่าย

ออฟไลน์ flybigbear

หลายๆๆท่านว่าไปหมดละ ไม่รู้จะตอบไงแล้ว

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

กระบะคอก ขนของ หน้าทิ่ม ๆ ทั้งที่มีบรรทุกของ และไม่มีบรรทุกของ   กรูแช่ ขวา เฉยยยย ไม่สน ผมเคยขับไป ประกบ แบบเยื้อง ๆ  ด้านซ้าย ให้รถเร็วคันอื่น ด้านขวา ไล่เอาเอง เพราะถ้าจะมาซ้ายติดรถผม สรุป เหมือนเดิม ไม่หลบ อยากเอาปืนยิง ให้มันรู้สำนักบ้าง...แต่สุดท้าย ช่างมัน..

ออฟไลน์ Barracuda

รถคอก เสริมแหนบ บางคันทำแหนบกระดาน 10 แผ่น ดัดท้องเรือ ถ้าอัดของแบกเยอะๆ ท้ายรถจะกดลง ตีนล่างเต้าแหนบห่างจากผิวถนนแค่ 15 ซม.   "เรียกว่า สายย่อ!!!" เอง ถ้าล้อลงหลุมแรงๆ เจอเหลุมลึกเกินครึ่งหน้ายาง เต้าแหนบจะครูดกับถนน สาแหลกขาดมา บั้งแหนบหลุดกระจาย ซวยนะครับ!!!! เขาจึงพยายามวิ่งขวาที่พื้นถนนดีสุด เพราะถ้าวิ่งซ้าย มันเดาผิวถนนไม่ได้เลย เพราะรถใหญ่มันวิ่ง เพราะฉนั้น เราๆก้หาแซงซ้ายไปเลย จบๆ อย่าไปคิดไรมาก  ปล่อยๆไป     **** หรือถ้าข้องใจมาก บีบแตร ปาด ลงเคาะกระจกไปถาม จบๆ ไป!!!! จะได้รู้ดำแดง กันไป กล้าๆ หน่อย
แบบนี้ก็ได้หรอ

ออฟไลน์ NoName__???

น่าจะคนในวงการกระบะคอกมาตอบเองหรือเปล่า ;D ;D

ออฟไลน์ locomotive

น่าจะคนในวงการกระบะคอกมาตอบเองหรือเปล่า ;D ;D

ผมทำงานเกี่ยวกับรถบรรทุกใหญ่ รถพ่วง รถบัส ครับ มีความรุ้ด้านนี้พอตัว ประสบการ 30 ปี เป็นเด็กอุ่รถมาก่อน และขับรถส่งของ ส่งตัวเองเรียนจบ จนได้ทำงานด้านนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2019, 16:20:46 โดย locomotive »