ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระบบขับเคลื่อน Impreza แต่ล้ะรุ่นครับ  (อ่าน 4571 ครั้ง)

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
 สอบถามหน่อยครับหาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลยครับ ระบบขับเคลื่อนของ Subaru impreza แต่ล้ะรุ่น ถ้ารถเดิมๆเป็นแบบไหนบ้างครับ
     GC3 --> ?
     GC6 --> ?
     GC8 --> คิดว่ามีขับสี่เท่านั้น
     GD2 --> ?
     GD5 --> ?
     GDG --> ?
     GDA --> คิดว่ามีขับสี่เท่านั้น
     GDB --> คิดว่ามีขับสี่เท่านั้น
     ใครรู้หน้าแมว เสริมได้เลยนะครับ ผมไม่ชัวร์รหัสตัวถัง
  ช่วงนี้อยากหา Impreza มาขับแทนรถเดิม (Nissan Teana) แต่ล้ะท่านคิดว่ามันคุ้มค่าที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ ?
      Teana --> ขับแค่เสาร์ อาทิตย์ พาแม่ พาแฟนไปเที่ยวบ้าง ถ้าเอา Im มาแทน Teana จะไหวมั้ยครับ ?
     ความคิดผม Im มันเป็นรถที่เก็บได้และราคาไม่ตกมาก เลยอยากจะเปลียน
                                                                                                                ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: สอบถามระบบขับเคลื่อน Impreza แต่ล้ะรุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 13:15:37 »
กระทู้นี้เลยครับ จบสำหรับ GC
https://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,98069.0.html

เสริม
GD2 = ขับหน้า NA ไม่มีโป่ง บ้านเราน่าจะมีน้อยมาก
GD5 = NA ขับ4มีโป่ง
GDG = แวน
GDA = WRX ขับ4เท่านั้น
GDB = WRX STi ขับ4เท่านั้นเช่นกัน

แมว ข้อมูลจาก wiki
4-door sedan (narrow, GE)
4-door sedan (wide, GV)
5-door hatchback (narrow, GH)
5-door hatchback (wide, GR)

คหสต ถ้าให้ผู้ใหญ่นั่ง teana ผมว่าดีอยู่แล้วครับ ถึงตัวถังแมวช่วงล่างมันจะใกล้เคียงรถบ้านมากที่สุด แต่ยังไงก็ไม่สบายเท่า teana แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2019, 13:19:25 โดย PJ" »

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
Re: สอบถามระบบขับเคลื่อน Impreza แต่ล้ะรุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 20:44:35 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:54:29 »
เอาสบาย ใช้ Teana ต่อไปเลยครับ

รถ AWD บอกเลยว่า ขับใช้งานทุกวัน วันทำงานใช้ในกรุงเทพฯ และออกต่างจังหวัดแทบทุกเสาร์-อาทิตย์ ทั้งเจอฝน เจอเขาคดเคี้ยว ปลายทาง ภูเรือ จ.เลย เทียบกันกับคันอื่นๆ เอาเป็นว่า ผมไม่เห็นความต่างเลย บอกตรงๆ เลย

ยกเว้น คุณจะใช้งานจนรถ FF หรือ FR จนถึง Limit ของมัน มีแถ มีไหล มีส่าย มีปัด และอาการอื่นๆ ออกชัดเจน จนต้องพึ่ง AWD อันนี้ผมเชียร์ AWD แน่นอนครับ

ส่วนเรื่องความชอบ อันนี้คงแล้วแต่ จขกท. จะตัดสินใจ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 17:57:28 »
GD5 กับ GDA สมมติยกภายใน และเครื่อง ช่วงล่าง ของGDB มาลง 2ตัวนี้ยังแตกต่างกันที่จุดไหนอีกบ้างครับ
ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 23:48:10 »
เอาสบาย ใช้ Teana ต่อไปเลยครับ

รถ AWD บอกเลยว่า ขับใช้งานทุกวัน วันทำงานใช้ในกรุงเทพฯ และออกต่างจังหวัดแทบทุกเสาร์-อาทิตย์ ทั้งเจอฝน เจอเขาคดเคี้ยว ปลายทาง ภูเรือ จ.เลย เทียบกันกับคันอื่นๆ เอาเป็นว่า ผมไม่เห็นความต่างเลย บอกตรงๆ เลย

ยกเว้น คุณจะใช้งานจนรถ FF หรือ FR จนถึง Limit ของมัน มีแถ มีไหล มีส่าย มีปัด และอาการอื่นๆ ออกชัดเจน จนต้องพึ่ง AWD อันนี้ผมเชียร์ AWD แน่นอนครับ

ส่วนเรื่องความชอบ อันนี้คงแล้วแต่ จขกท. จะตัดสินใจ
สำหรับผมแค่ฝนตก ขับถนนเปียก ถนนลื่น ขับฝ่าแองน้ำ ผมก็รู้สึกว่า xv มันต่างจาก คันอื่นๆที่ขับ 2 ในบ้านผมแล้วนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 11:15:59 »
GD5 กับ GDA สมมติยกภายใน และเครื่อง ช่วงล่าง ของGDB มาลง 2ตัวนี้ยังแตกต่างกันที่จุดไหนอีกบ้างครับ
ไม่ทราบจริงๆ

ถ้าไม่นับเรื่องเบอร์เหล็กของตัวถังที่พวก GDA GDB โครงสร้างจะแข็งแรงกว่า นอกนั้นเหมือนกันหมดครับจับยกของย้ายใส่ร้อยน้อตได้เลยไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้น

ส่วนเรื่องความแข็งแรง ส่วนมากรถบ้านเราเป็นรถย้ายของทั้งนั้นครับเห็นทำกัน 4-600ม้าก็ปกติดีครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 15:31:29 »
ขอบคุณครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT