ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ดัดแปลงป้ายทะเบียนดำขาวทั่วไปให้เป็นหมวดอักษรล่วงหน้า มีจุดประสงค์อะไรคับ  (อ่าน 5771 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เรื่องของเรื่องคือเมื่อสัปดาห์แล้ว ผมขับรถกลับมาจากต่างจังหวัด ขณะที่ขับใกล้จะถึงบ้านละ ก็ขับมาเร็ว และข้างหน้าห่างออกไปลิบๆก็มีดีแมกซ์สี่ประตูรุ่นใหม่นี่แหละสีขาว ก็ขับไวมากซิ่งมาตลอดเกือบไม่ทัน แต่มีจังหวะหนึ่งดีแมกซ์ดังกล่าวชลอลงเพราะรถคันหน้าขับช้า ผมก็เลยตามทันและก็ดูป้ายทะเบียนว่าป้ายจังหวัดอะไร ปรากฏว่ามันเขียนว่า " กน XXXX นครนายก " ผมก้งง เฮ้ย เป็นไปได้เหรอ นครนายกเนี่ยะนะ ขึ้นหมวด กน แล้วเหรอ หรือว่าเราตาฝาด เป็นนครสวรรค์ นครศรี ฯลฯ หรือเปล่า ก็เลยขับเข้าไปใกล้ เพ่งดีๆ ปรากฏว่า เป็นนครนายก จริงๆคับ ตาไม่ฝาดแน่ หมวด ก็ กน เนียนมาก เสียดายถ่ายรูปไม่ได้เพราะขับเร็วมาก ผมก็เลยงงว่า มันทำไปทำไม มีจุดประสงคือะไร ป้ายดำขาวนี่แหละ ไม่ใช่ป้ายประมูลกราฟฟิก เลขก็เลขธรรมดาสี่หลักไม่ใช่เลขสวย มันเป็นไปไม่ได้ที่จะถึงหมวด กน เพราะประชากร 2 แสนกว่าๆยังไม่ถึงแน่ ตอนนี้น่าจะปลาย กจ ถ้ากลับไปใช้เลขสวยๆหมวดเก่าๆก่อนหน้า เช่น กก กข นี่ไม่แปลก เพราะเขาทำกันเยอะแยะ แต่ดัดแปลงหมวดอักษรล่วงหน้าแบบนี้มีจุดประสงค์อะไรกันนะ  :-\ เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยพบป้ายทะเบียนลักษณะนี้มั้ยคับ คือยังไม่ถึงหมวดนี้เลย แต่มีคนทำขึ้นมาล่วงหน้าละ และทำเนียนซะด้วยนะคับ เหมือนของจริงมากๆ :o :-X ::)

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
อันนี้เคยเจอเมื่อปี 2559 ครับ เป็นอัลติสตัวปัจจุบัน ก่อน MC ทะเบียนพี่แกติดผ่าเหล่าผ่ากอมาเลย กับหมด “4ญฎ xxxx กรุงเทพมหานคร” ดูยังไงๆ ก็ปลอมแน่นอนครับ เพราะทะเบียนกรุงเทพฯ จะเรียงจาก 1กก ไป 1กฮ แล้วขึ้น 2กก แล้ววนไปเรื่อยๆ แต่พี่แกผ่าเหล่าผ่ากอไปที่ 4ญฎ เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จุดประสงค์เดียวกับป้ายปลอมนั่นแหละครับ 

:-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Sleepy Boy

สันนิษฐานง่ายๆ คนดีเขาคงไม่ทำกันหรอกครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ถ้าปลอมจริง ก็หลุดมาไงครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ง่ายๆๆๆเอาไว้ทำผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ rotaryman

สันนิษฐานง่ายๆ คนดีเขาคงไม่ทำกันหรอกครับ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
กฏหมายป้ายปลอม หรือไม่ติดป้ายทะเบียนโคตรเบา

ซึ่งมันควรจะมีโทษจำคุกกันเลย เพราะเป็นความปลอดภ้ยเบื้องต้นแก่สังคมเรา
รู้สึกยังไงกันเหรอครับ ถ้าขับรถแล้วมีรถไม่ติดป้าย ปาดไปมา หน้าเรา

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
บนถนนเจอทุกแบบ ทั้งไม่ติดป้ายทะเบียน ป้ายแดงข้ามชาติ ป้ายพ่นสีขาว (ไม่ใช่ซีด) พลาสติกครอบป้ายดำสนิท และอื่นๆตามความสร้างสรรค์ของแต่ละคน

ผมยังเคยคิดเล่นๆว่าถ้าเราถอดป้ายหลังกันออกให้หมด จนท.เขาจะหันมาสนใจปัญหานี้ไหม เพราะคันที่ไม่ติดก็เห็นวิ่งกันได้ปกติ เวลามีเรื่องกับรถไร้ป้ายนี่จะไปตามยังไง  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ HLRx

จขกท.ระวังเงิบนะครับ
เพราะผมโดนมาแล้ว
จังหวัดผมถึงหมวด กฉ แล้วกระโดดไป กต เลย ผมเห็นครั้งแรกก็คิดแบบท่านนี่แหละ แต่ผมหนักกว่า โทรไปแจ้ง ขนส่งจังหวัดเลย สุดท้ายขนส่งแจ้งมา ตาสว่างเบย 555

ออฟไลน์ okashi

มีปั้มตรา ขส ตรงมุมขวาล่างไหมครับ ถ้ามีก็ป้ายจริง ถ้าไม่มีก็...........
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีป้าย ป้ายปลอม ก็ถือว่าเจตนาไม่ดีทั้งนั้น

แต่ถ้าป้ายหลุด ป้ายหาย ก็ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

จริงติดทะเบียนปลอมเป็นอาญานะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ก็ยังคงเห็นวิ่งกันเยอะแยะอยู่เลย
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
มองในแง่ดี เป็นรถเข้าฉากถ่ายหนังถ่ายละครครับ แต่ลืมเอาออก 555
เวลาเมียยึดทีวีดูละคร ผมก็จะเบื่อๆ ก็นั่งดูรถในละครว่าใช้รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร และสังเกตุว่าป้ายทะเบียนส่วนใหญ่ จะเป็นหมวดที่ยังมาไม่ถึง

ออฟไลน์ Amnaj

ก็คือทะเบียนปลอมแบบหนึ่ง  แต่ทำให้ไม่เจอปัญหาทะเบียนซ้ำกับคนอื่น เวลาทำผิด