ผู้เขียน หัวข้อ: ออกต่างจังหวัดมีเเต่รถบังเลนขวา  (อ่าน 8770 ครั้ง)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ออกต่างจังหวัดมีเเต่รถบังเลนขวา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:51:21 »
มอเตอร์เวย์ทุกวันนี้ 2 เลนซ้ายสุดเร็วสุดครับ สำหรับ 2 ช่องขวาสุด ขับเป็นขบวนรถไฟเลย 5  5 5

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
Re: ออกต่างจังหวัดมีเเต่รถบังเลนขวา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:12:54 »
มอเตอร์เวย์ทุกวันนี้ 2 เลนซ้ายสุดเร็วสุดครับ สำหรับ 2 ช่องขวาสุด ขับเป็นขบวนรถไฟเลย 5  5 5
เห็นด้วยครับ ผมขับเช้า-เย็น บางนา-บางปะอิน ตั้งครูสคอนโทรล 80-90 วิ่งเลนซ้ายแซงฉลุยเกือบทุกวัน 5555

ออฟไลน์ Busyman

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:55:48 »
อย่าว่าแต่ ตจว เลยครับ ในกรุงเทพ หรือแถบชานเมืองก็เจอเป็นปกติ
ต๊อบไฟสูง ขอทางยังไม่หลบ ต้องแซงซ้าย พอแซงได้ เราเข้าขวาแบบไม่ได้ปาดหน้า
ยังโดนยกไฟสูงใส่ตลอดทางเลยครับ  :(
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 17:21:08 »
ตอนนี้ประเทศไทยเปลี่ยนเปลี่ยนกฎหมายแล้วครับ
เลนซ้ายมีไว้แซง และรถช้าชิดขวา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 23:10:16 »
เจอทุกครั้งเหมือนกันครับ ปรับตัวเอา

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 23:21:20 »
แต่บางเส้น ซ้ายถนนมันแย่จนขนาดรถสิบล้อยังไม่วิ่งเลยครับ
ฝืนวิ่งช่วงล่างไปหมด แต่ก็หลบให้อยู่ ว่างก็แช่เหมือนกัน อย่าว่าอีโค่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 00:53:32 »
ตจว โคตรเบื่อพวกช้าแช่ขวามากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:03:26 »
ตอนนี้เส้นมิตรภาพแทบจะมีป้าย 90 เกือบทุกระยะ(ทั้งที่ไม่ใช่เขตเมือง  ;D)​ แถมมีกล้องตรวจจับด้วยบางจุด วันดีคืนดีมีด่านโบกเรียก คงไม่มีใครอยากได้ใบสั่งครับ (เห็นมีเก๋งคันนึงขับเร็วมาก ปาดเค้้าไปทั่ว คงได้ใบสั่งถึงบ้านเร็วๆนี้)​
ส่วนแซงแล้วไม่เข้าซ้ายอาจเพราะถนนเลนซ้ายมันปะ เป็นหลุม ติดรถบรรทุก หรือเห็นมีรถกำลังแซงซ้ายอยู่... จากเคยด่าพวกแช่ขวานี่กลายเป็นเข้าใจเลย

ออฟไลน์ PeterC

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:54:19 »
ผมว่ารถช้าวิ่งขวานี่มี 2 เหตุผล
1.ซื้อใบขี่มา
2.นิสัย ผมเพิ่งลงใต้มา รถขนผักผลไม้อาหารทะเล ไม่มีวิ่งซ้ายเลย วิ่งขวาตลอดทั้งที่ตัวเองขับ 100 เดียว เมื่อก่อนยอมรับว่าถนนด้านซ้ายไม่ค่อยดี ก็เลยวิ่งขวากัน แต่บัดนี้ถนนดีทั้งสองเลน แต่ก็ยังวิ่งขวาเหมือนเดิน นี่เรียกว่าขาดสามัญสำนึก
วิธีแก้
ตำรวจทางหลวงต้องเอาจริง จับปรับให้เข็ด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:09:32 »
ไม่เกี่ยวกับ ตจว หรอกครับ ในเมืองใหญ่ๆ ก็ใช่ว่าไม่เป็นครับ
รถติดอีกสาเหตุก็มาจากแช่ขวาครับ ไร้น้ำใจเห็นแก่ตัวครับ
บางคนแช่ขวา พอถึง สี่แยก ออกซ้าย ไปเลย นี่ก็เห็นบ่อยครับ
ซึ่งจะออกซ้ายก็ควร มีระยะที่เหมาะสม บางครั้งก็มาปาดหน้าคันอื่นด้วย
สุดท้าย คนพวกนี้ก็ไม่สนใจใครทั้งนั้น ตำรวจ ก็จับแค่ ใบขับขี่
ทะเบียนต่อไหม รถดัดแปลงไหม ขับเร็วไหม หน้าตาน่ามีความผิดไหม(5555)
มีแต่แนวคิดเดิมๆ ไม่เคยพัฒนากันสักที 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:47:55 »
คนอยู่ขวานี่ยอดนักซิ่งทั้งนั้น  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 11:07:54 »
ถนน ต่างจังหวัด.ที่ไปบางเส้น เลนซ้ายชำรุด เพราะรถใหญ่วิ่ง
ทำให้เขาวิ่งออกเลนขวาครับ
และหลายคันก็อาจขับแบบไม่สนโลก จะกลับรถข้างหน้า ( อีก 3-4 กิโล ) ก็แช่ขวาเลยก็มี

และดึก ๆ รถ10ล้อใหญ่ รถพ่วงวิ่งเลนขวาก็เยอะ แบบเลนซ้ายก็ช้า เลนขวาก็ช้า เป็นกำแพงเลย  :P

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 12:52:13 »
ตำรวจมีผลมาก

ทุกวันนี้ผมเจอจับความเร็วที่ 104 105 107 ในปีนี้
ถ้าเค้าขับขวา 90 ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเยอะ
แต่พวกที่ขับ50-80แช่ขวา ผมก็ยังเจอ

จะเอาอะไรมา ทำใจ

เห็นด้วยครับ ถ้าขับตามความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนดไว้
ผมก็อาศัยขับตามเอานะ แม้ข้างหน้าจะไม่มีรถ
(ก็ผมแซงไม่ได้ เพราะข้างหน้าเค้าขับที่ความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนดแล้ว ถ้าแซง คือผมทำผิดกฎจราจร)

ถ้าไม่ได้แซง แต่ขับเลนขวาตามคันหน้า ก็คือแช่ขวานั่นแหละครับ :)

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 12:57:35 »
ขอพูดในส่วนที่ประสบมา คือ ถนนมิตรภาพ โคราช-กรุงเทพฯ (เพราะเป็นคนโคราช ใช้บ่อยพอสมควร)
บางทีเขาก็ไม่ได้อยากขับ 90 แช่ขวากันนะครับ แต่ถนนเส้นนี้ พื้นผิวจราจรหลายจุดเลย เลวร้ายมาก ซ่อมก็ไม่เนียน ปูดๆขึ้นมา ขนาดรถบรรทุกใหญ่ๆยังไม่กล้าวิ่ง เขายังจำเป็นต้องชิดขวา สภาพคือแย่จริงๆ รถส่วนมากชิดขวาหมด ไม่มีใครกล้าลงซ้าย ให้ช่วงล่างรถตัวเองพังเล่น จะมีลงซ้ายคือรถเร็ว รีบมากๆ และอีกเหตุผลประการนึงคือ ตั้งแต่โคราช ยาวจนถึง สระบุรี กล้องจับความเร็วอัตโนมัติมึงเยอะมาก และส่วนมากตั้งกล้องได้น่าเกลียดสุดๆ ตั้งตรงทางขึ้นเนิน หรือ ลงเนิน เล่นกันแบบนี้เลย เขาก็ต้องเบรกกัน เพื่อไม่ให้เกิน 90Kilometres per Hours ถ้าตัวเลขแดงปุ๊บ โดนใบสั่งทันที ผ่านไปยังไม่ถึง 500 Metres ดีเลย มีกล้องตรวจจับความเร็วหลบมุมเสาไฟบ้าง หลบมุมต้นไม้บ้าง อีกแล้ว พากันเบรกกันอีก เพื่อไม่ให้โดนค่าปรับ ถ้าคนรีบจริงๆก็ยิงยาวเกิน 90Kilometres per Hours แล้ว และโดนใบสั่งทีหลายใบ หรือ ถ้าพวกกรณีพิเศษ พวกนี้ วิ่งยาวๆได้เลยไม่โดนใบสั่ง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 20:14:01 »
เจอประจำ รถช้า หรือบางครั้งเจอสว.+ผู้หญิงขับแบบหวานเย็น อยู่เลยขวา หาเลนอื่นๆไปแทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2019, 21:58:36 »
ตำรวจมีผลมาก

ทุกวันนี้ผมเจอจับความเร็วที่ 104 105 107 ในปีนี้
ถ้าเค้าขับขวา 90 ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเยอะ
แต่พวกที่ขับ50-80แช่ขวา ผมก็ยังเจอ

จะเอาอะไรมา ทำใจ

เห็นด้วยครับ ถ้าขับตามความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนดไว้
ผมก็อาศัยขับตามเอานะ แม้ข้างหน้าจะไม่มีรถ
(ก็ผมแซงไม่ได้ เพราะข้างหน้าเค้าขับที่ความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนดแล้ว ถ้าแซง คือผมทำผิดกฎจราจร)

ถ้าไม่ได้แซง แต่ขับเลนขวาตามคันหน้า ก็คือแช่ขวานั่นแหละครับ :)

เหมือนใน กทม ใช่มั๊ยครับ
จอดติดไฟแดงทุกเลนเลย วิ่งทุกเลน ไม่มีใครแซงใคร

อย่าโลกสวยจับผิดแต่คนอื่น ขับรถตามสภาพครับ
ไม่ช้าไปเร็วไป
คนที่เห็นว่าคนอื่นขับรถตามความเร็วสูงสุดตามกฏหมายว่าช้า เกะกะมาก คือพวกที่ทำผิดกฏหมายเยอะๆทั้งนั้น
อยากสบายแก้กฏหมายให้ได้สัก120-130 ผมก็เห็นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2019, 22:09:39 โดย Newhang »