ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นพลาสติกใต้กันชนหน้ามีประโยชน์อะไรบ้างครับ  (อ่าน 5138 ครั้ง)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ประโยชน์ที่เค้าออกแบบมาเพื่ออะไรครับ ถ้าถอดออกจะมีผลต่อคุณภาพการขับขี่และความปลอดภัยหรือไม่ครับ  ช่วยแนะนำด้วยนะคร้าบ  ::)

ออฟไลน์ Tien.W

กันน้ำสาดขึ้นกระจกหน้า เวลาลุยน้ำ ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ปรับเปลี่ยนทางลมปะทะล้อ

ออฟไลน์ Stp

ตามนี้ครับ

Pajero Sport ตัวโฉมก่อนไม่มีติดตั้งมาให้ ขับลุยน้ำแล้วสาดขึ้นเต็มกระจกหน้า รุ่นแรกๆ ไม่มีเซ็นเซอร์ปัดน้ำฝนอัตโนมัติในคลับนี่โวยกัน ตอนนั้นต้องซื้อชุดแต่งแท้ศูนย์ราคาเกือบหมื่นจะได้เจ้าแผ่นนี้มาด้วย

กันน้ำสาดขึ้นกระจกหน้า เวลาลุยน้ำ ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

กันน้ำสาดขึ้นหน้ารถก็ส่วนหนึ่งครับ

ในรถยกสูงบางรุ่นจะมีแผ่นแบบนี้ทั้งด้านหน้าล้อหน้า ล้อหลัง และกลางลำตัวรถ เพื่อช่วยรีดจัดระเบียบลมที่จะมาปะทะกับหน้าล้อหรือส่วนที่ต้านลมใต้ท้องรถ
จะมีผลเมื่อใช้ความเร็วสูงๆ และช่วยให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นเมื่อขับทางไกล ลดแรงเสียดทานและแรงต้านจากกระแสลมครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
เรียกว่า Wheel spat คับ
ลดเสียงรบกวน เวลาลมปะทะหน้ายาง กับ ช่วยเรื่อง Aero Dynamic ลดลมหมุนวนในกระทะล้อคับ

ออฟไลน์ Magl

รถเก๋งก็มีนี่ครับ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
ใน link นี้มีทำการทดสอบเรื่องนี้ครับ
http://www.autospeed.com/cms/article.html?&title=Modifying-UnderCar-Airflow-Part-2&A=113182

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลดจำนวนลมที่จะเข้าไปปะทะล้อและหมุนวนในซุ้มล้อ เมื่อใช้ความเร็วมากๆลมพวกนี้จะทำให้เกิดความดันอากาศสูงบริเวณซุ้มล้อและทำให้การเกาะถนนของรถคันนั้นน้อยลงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใน link นี้มีทำการทดสอบเรื่องนี้ครับ
http://www.autospeed.com/cms/article.html?&title=Modifying-UnderCar-Airflow-Part-2&A=113182

โอ้โห เค้าทดสอบกันจริงจังมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ขอบพระคุณทุกๆความเห็นมากๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ลดเสียงรบกวนจากล้อครับ รถเก๋งบางรุ่นก็มีครับ

ออฟไลน์ bingoman

ลดแรงต้านอากาศ ทำให้ประหยัดน้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

8) 8) 8) 8) 8)