ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็กร้าวแบบนี้ ซ่อมดีไหมครับ  (อ่าน 11012 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ล้อแม็กร้าวแบบนี้ ซ่อมดีไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 18:50:32 »
แม็กผมร้าวน่าจะจากที่เคยเบียดขอบฟุตบาทค่อนข้างแรงเมื่อครึ่งปีที่แล้ว แต่เพิ่งสังเกตุเห็นว่ามีรอยร้าวครับ ลองโทรถามร้านแล้วไม่มีล้อรุ่นนี้เข้ามาอีกเลย จะสั่งเบิกใหม่ล้อเดียวก็ไม่ได้ ถ้าจะซื้อคงต้องเปลี่ยนใหม่ยกชุด หรือซื้อแบบคู่นึง โดยที่ต้องใส่คู่หน้ากะคู่หลังคนละลายกันครับ

รบกวนสอบถามท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำทีว่า แตกแบบนี้พอซ่อมได้ไหมครับ ซ่อมแล้วจะใช้งานได้ปลอดภัยไหมครับ..

ถ้าดูจากบทความนี้ คิดแบบเข้าข้างตัวเองว่า เคสผมน่าจะพอซ่อมได้
http://roorod.com/wheel-repair/

จากคลิปนี้ก็เช่นกัน

ร้านนี้ น่าลองเข้าไปใช้บริการครับ คงเทพน่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2019, 18:56:37 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ kez

Re: ล้อแม็กร้าวแบบนี้ ซ่อมดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 19:43:19 »

งานซ่อมก็คือซ่อม มันคงไม่ดีเหมือนเดิม  และก็คงรับประกันไม่ได้ว่ามันจะดีหรือเปล่า

ออฟไลน์ Turin

Re: ล้อแม็กร้าวแบบนี้ ซ่อมดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 20:04:16 »
ไม่ทราบเหมือนกันว่าซ่อมแล้วจะได้แค่ไหน แต่ผมคงไม่กล้า .. แต่ถ้าจะทำจริงๆคงจะย้ายไว้เป็นล้อหลัง

ปล. เพิ่งอ่านเรื่อง JAL flight 123 พอดี เลยไม่ค่อยกล้าไว้ใจงานซ่อมของของที่สำคัญมากๆและเสี่ยงกับการล้ามากๆ (อุบัติเหตุนี้เกิดจาก rear bulge head แตกจากการล้า ชิ้นส่วนนี้เคยร้าวและได้มีการซ่อม หลังการซ่อมใช้งานมาได้อีก 7 ปี ก่อนจะแตก และเป็นเหตุให้เป็นอุบัติเหตุในที่สุด)

ปล2 เห็นด้วยกับเม้นต์ล่างๆครับ อาจเป็นที่สีแตก ลองลอกสีออกมาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2019, 07:35:01 โดย Turin »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 21:42:13 »
ไม่คุ้มเสื่ยงครับ แค่ดุ้งผมก็เปลื่ยนละครับไม่ต้องใช้ของแพงก็ได้ครับ เอาพวกล้อติดรถป้ายแดงถอดหรือล้อยี่ห้อมาตรฐานดีๆ 8)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 22:19:59 »
ดูเหมือนเป็นแค่สีแตกนะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจ ลองแงะๆสี ลอกสีดูก่อนไหมครับ ถ้ากรณีที่สีแตกซ่อมได้ครับ เนียนด้วยได้สภาพกลับมาอย่างต่ำ 90%

แต่ถ้าลอกสีแล้วเห็นว่ามันร้าวไปถึงโครงสร้าง อย่าเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 07:43:01 »
เปลี่ยนใหม่ครับ
ของผมดุ้งในกว่าจะรู้คือตอนเปลี่ยนยาง
ทำให้ผมรู้สึกว่าแม็กโตยางบาง
ไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยทุกเส้น

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 07:50:33 »
 ;) ถ้าไม่ใช่แค่สี ควรเปลี่ยนเลยน้ะครับ มุมคุ้มเสี่ยง
ล้อยางก็เหมือนเสาบ้านอ่ะครับ พังทีก็จบเลย

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 07:57:11 »
ผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ร้านพรหมนิมิต BBS RS ซ่อมมา จะ 10 ปีแล้วยังปกติดีครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 09:45:06 »
จากรูปที่ให้มา (ดูชัดกว่าดูรูปใน FB จากมือถือเยอะมาก)

1. รอยแผลมันเป็นลักษณะ ชนฟุตบาทแล้วครูดไป ขอบล้อมันถึงมีรอยบิ่นแบบนั้น
(รถผลมีรอยบิ่นที่ขอบล้อแบบนี้ 3 ล้อ เพราะครูดฟุตบาท  = ผมเอากระดาษทรายมาขัดให้ผิวเรียบ
+เอาสีรถยนต์มาแต้มไว้ไม่ให้ดูน่าเกลียด)

2. คุณ N = ลองเอากระดาษทรายขัดรอยบิ่นที่ขอบ+รอยที่มีเหมือนสีแตก
จะได้ชัดเจนว่า "สีแตก หรือ แม้กร้าว" ดีไหมครับ ??

3. ลิงค์ร้านขายที่ลองให้ไปใน FB = ไม่มีของค้างในสต้อกบ้างหรือครับ น่าเสียดาย  :'(

4. ถ้าล้อแม้กร้าวๆ จริง & ไม่มีแยกขาย 1 วง = เป็นโอกาสอันดี ที่ฟ้าประทานมาให้แล้วครับ
จะได้เปลี่ยนล้อใหม่ เผื่อคุณ N จะลองเป็นหน่วยกล้าตาย
ลองใช้ล้อของ Apex Wheel แล้วมารีวิวให้บ้างครับ  ;)

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=70173.0
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 09:59:09 »
รถทั้งคัน เวลาวิ่ง ออกตัว รับผิวถนน ล้อ ยาง คือ สิ่งสุดท้ายที่ ต้องรับภาระทั้งหมด ต้องเจอทั้ง แค่จอดเฉยๆก้ต้องเจอแรงกดน้ำหนัก วิ่งไปเจอแรงเหวี่ยง เบรกต้องเจอแรงกระซาก ชีวิตคุณ รถคุณเป้นเงินทั้งนั้น ฝากใว้ กับ ล้อ ยาง บอกแค่นี้ละกัน จขกท. ตี นัย เองนะครับ

**** ขอบ่นนอกเรื่อง ผมถึงได้ สังเวชใจ เวลาเห็น รถแต่ง มีเงินแต่งเครื่องแรงๆ ทำเครื่องเสียงตึบๆ ทำพาทร์ทสวยๆ ท่อเสียงแน่นๆ แต่สะเหรอใส่ล้อก็อป???? แถมมีการบอกว่า ล้องานเทพ?????? เห้นล้อพวกนี้ลงร้านใส่กล่องมากล่องไม่มีตัวหนังสือสักตัว ว่าทำที่ไหน ล้อดีๆพวก Lenso Yachiyoda TAM Cosmis ของเขาดีๆ แข็งๆ ทนๆ ไม่ริอยากใส่ แต่เสี่ยงที่จะใส่ของปลอมเพราะลายสวย ตามกระแส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2019, 10:04:03 โดย locomotive »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 10:33:12 »
รถทั้งคัน เวลาวิ่ง ออกตัว รับผิวถนน ล้อ ยาง คือ สิ่งสุดท้ายที่ ต้องรับภาระทั้งหมด ต้องเจอทั้ง แค่จอดเฉยๆก้ต้องเจอแรงกดน้ำหนัก วิ่งไปเจอแรงเหวี่ยง เบรกต้องเจอแรงกระซาก ชีวิตคุณ รถคุณเป้นเงินทั้งนั้น ฝากใว้ กับ ล้อ ยาง บอกแค่นี้ละกัน จขกท. ตี นัย เองนะครับ

**** ขอบ่นนอกเรื่อง ผมถึงได้ สังเวชใจ เวลาเห็น รถแต่ง มีเงินแต่งเครื่องแรงๆ ทำเครื่องเสียงตึบๆ ทำพาทร์ทสวยๆ ท่อเสียงแน่นๆ แต่สะเหรอใส่ล้อก็อป???? แถมมีการบอกว่า ล้องานเทพ?????? เห้นล้อพวกนี้ลงร้านใส่กล่องมากล่องไม่มีตัวหนังสือสักตัว ว่าทำที่ไหน ล้อดีๆพวก Lenso Yachiyoda TAM Cosmis ของเขาดีๆ แข็งๆ ทนๆ ไม่ริอยากใส่ แต่เสี่ยงที่จะใส่ของปลอมเพราะลายสวย ตามกระแส

ตอบแบบปริศนาธรรม = ถ้าล้อร้าว ควรเปลี่ยนใหม่ เพื่อความปลอดภัย ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 11:06:08 »
ล้อแม็กเป็นวัสดุหล่อมันมีโครงสร้างยึดตัวอยู่ ถ้ากระแทกจนร้าวแตกขนาดนั้นกระทบไปถึงจุดอื่นแน่นอน แต่มันยังไม่ออกอาการหรือมองไม่เห็น ถ้ากระแทกแรงๆอีกหรือใช้ไปเรื่อยๆรอยร้าวจุดอื่นมันขยายตัวเพิ่มได้ ถ้าไปแตกตอนรถวิ่งอยู่ก็ซวยล่ะครับ รถคนที่บ้านเคยเจอแบบนี้แหละล้อแตกตอนรถวิ่งอยู่ รถเกือบคว่ำซ่อมหนักทั้งคัน  ล้อแม็กซ์ถ้าเคยแตกร้าวควรขายทิ้งร้านของเก่าให้เอาไปรีไซเคิ้ลดีกว่า

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 11:08:57 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ได้ข้อคิดเอาไปพิจารณาเยอะเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 11:32:12 »
ผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ร้านพรหมนิมิต BBS RS ซ่อมมา จะ 10 ปีแล้วยังปกติดีครับ

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับ ล้อยี่ห้ออะไร ขอบเท่าไร มีรูปล้อก่อน/หลังซ่อมไหมครับ รถอะไร ขับซิ่งไหมครับ การใช้งานทั่วๆไปเป็นยังไงครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 11:37:52 »

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับ ล้อขอบเท่าไร มีรูปล้อก่อน/หลังซ่อมไหมครับ รถอะไร ขับซิ่งไหมครับ การใช้งานทั่วๆไปเป็นยังไงครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 13:08:56 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ได้ข้อคิดเอาไปพิจารณาเยอะเลยครับ

ไม่ว่าจะเลือกทางไหนก็ตาม (ซ่อม หรือ ซื้อล้อใหม่) = อย่าลืมกลับมารีวิวให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 17:20:56 »

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับ ล้อยี่ห้ออะไร ขอบเท่าไร มีรูปล้อก่อน/หลังซ่อมไหมครับ รถอะไร ขับซิ่งไหมครับ การใช้งานทั่วๆไปเป็นยังไงครับ
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ล้อ BBS RS 15X7 ใส่ใน BMW E30 Coupe ไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับ ซ่อมมาก็ขับปกติไม่มีปัญหาอะไร เคยขับถึง 160 ก็ปกติ ทั่วไปก็ขับ 100-120
ผมว่าเอาไปให้ที่ร้านดูก่อน ซ่อมได้หรือไม่เดี๋ยวเจ้าของร้านเขาบอกเอง
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 17:43:08 »
ใช้ประกันเคลมวงใหม่ไปสิครับ แจ้งประกันไปตกหลุม เบียดอะไรก็ว่าไป แผลมันชัดเจนอยู่แล้วจะทนใช้วงเก่าอยู่ทำไม

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 00:39:54 »
ถ้าโดนแบบแฉลบยังพอทน
ถ้าโดนฟุตบาตแรงเปลี่ยนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 00:45:26 »
แตก ร้าว เปลี่ยนใหม่ เถอะคับ
ใช้งานสบายใจ ไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ XMan3141

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 22:30:59 »
ผมคิดว่า ถ้าอยากรู้ว่าแค่เป็นรอย หรือแตกจริงๆ ลองใช้น้ำยา PT ตรวจสอบดูได้ครับ ถ้าเป็นรอยจากการร้าวจริงๆ จะเห็นชัดเจนมากครับ เผื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจะซื้อใหม่ดีครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 14:25:23 »
ซ่อมให้เหมือนใหม่ได้ แต่คุณภาพตัวล้อ ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ ถ้าเอาไปทดสอบทิ้งดิ่ง หรือ รับแรงกระแทก คงไม่เท่าล้อเดิมไม่ซ่อมแล้ว