ผู้เขียน หัวข้อ: Opel จะกลับมาเล่น ตลาดไทย ไหมครับ  (อ่าน 7468 ครั้ง)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
Opel จะกลับมาเล่น ตลาดไทย ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 02:15:11 »
โอกาศและ % การกลับมา -...- หลังจากโดนค่ายหนึ่งทำป่นปี่

แต่ โฉมใหม่ๆออกมามีแต่สวยๆๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1694:spyshot--2012-opel-astra-opc-&catid=48:spyshot&Itemid=55

ปล.เห็นวิ่งทดสอบในไทยกันจัง น่าจะกลับมาขาย ลุยตลาดเอง -..-"(หนี้ท่วมบานหทัย)
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Opel จะกลับมาเล่น ตลาดไทย ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:58:54 »
โอกาศและ % การกลับมา -...- หลังจากโดนค่ายหนึ่งทำป่นปี่

แต่ โฉมใหม่ๆออกมามีแต่สวยๆๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1694:spyshot--2012-opel-astra-opc-&catid=48:spyshot&Itemid=55

ปล.เห็นวิ่งทดสอบในไทยกันจัง น่าจะกลับมาขาย ลุยตลาดเอง -..-"(หนี้ท่วมบานหทัย)

ยังไม่มีข่าวว่า OPEL จะ ขายรถในบ้านเราครับ ตอนนี้ในเอเซียที่บริษัทเอาเข้าไปขายมีแค่ จีน สิงคโปร์ ฮ่องกง ไ้ต้หวัน อินเดีย เท่านั้นเอง ซึ่งยอดขายก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย ขืนมารุกในเมืองไทย ก็ต้องมาแข่งกับยี่้ห้อใหม่ ๆ อย่าง FORD CHEVROLET อีก และ GM คงไม่เอาOPEL มาขายแข่งกับ CHEV แน่ ๆ อาจจะมี OPEL ติดแบรนด์ CHEV ซะมากกว่า

ก็ต้องดูกันต่อไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Opel จะกลับมาเล่น ตลาดไทย ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 13:28:57 »
GM Thailand จะไม่เอาแบรนด์ Opel กลับมาทำตลาดในไทยอีกต่อไปแล้วครับ

อย่างมากสุดคือ ส่งรถต้นแบบ มาวิ่งเล่นทดสอบในสภาพการจราจรของ กทม.แค่นั้น
เพื่อที่จะได้ปรับสเป็กรถ หรือค้นปัญหา ที่เกิดจากสภาพอากาศร้อนๆ ให้เจอมากกว่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 14:20:28 »
ฮู้ยยยยยยย OPC 300 แรงม้าเชียว   :o

น่าเสียดาย น่าเสียดาย น่าเสียดายจริงๆ อยากให้ประเทศไทยมีทางเลือกยี่ห้อรถมากกว่านี้ไม่ใช่กระจุกอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 16:25:46 »
ถามคุณ JIMMY ต่อหน่อยครับ แล้ว GM มีแผนการสำหรับการนำแบรนด์ใหม่ ๆ เข้ามาขายในเมืองไทยบ้างมั้ยครับ
อย่างเช่น Cadillac, Buick, GMC ไรพวกนี้
อย่าง Opel นี่พอจะเข้าใจว่าตลาดมันไปชนกับ Chevrolet โดยตรง
แต่พวกแบรนด์หรู ๆ หรือลุย ๆ อย่างพวกนี้ จะพอมีลุ้นมั้ยครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 18:39:25 »
ถามคุณ JIMMY ต่อหน่อยครับ แล้ว GM มีแผนการสำหรับการนำแบรนด์ใหม่ ๆ เข้ามาขายในเมืองไทยบ้างมั้ยครับ
อย่างเช่น Cadillac, Buick, GMC ไรพวกนี้
อย่าง Opel นี่พอจะเข้าใจว่าตลาดมันไปชนกับ Chevrolet โดยตรง
แต่พวกแบรนด์หรู ๆ หรือลุย ๆ อย่างพวกนี้ จะพอมีลุ้นมั้ยครับ

หนูมองว่า การที่ GM เขาเอาแบรนด์ Chev มาขาย น่าจะมองว่า ตัวเองเป็นค่ายมะกัน ต้องการจะแข่ง กับเจ้าตลาดซึ่งเป็นโซนเอเชีย ถ้าเขาเอารถ ชื่ออื่น ที่มีในเครือขาย หนูมองในแง่ว่า รสนิยม ของคนส่วนใหญ่ คนไทยไม่ค่อยถูกโรคกับรถมะกัน แล้ว รถรุ่นเล็กๆ ของยี่ห้อเหล่านั้น ก็พื่้นฐาน Opel Suzuki หรือDaewoo ซะมากกว่า ดูอย่าง Buick ในจีนซิคะ รุ่นเล็ก นี่แทบ ยกจาก โอเปิ้ล หรือ แดวูมาขายเลย  รุ่นใหญ่เท่านั้น ที่จะเชื้อมะกันจริงๆ

แม้กระทั่ง สมัย ที่  GM จะเอา zafira มาขาย ซึ่งอีค่ายพระนคร เล่นงานซะป่นปี้ ครั้นเจ้าตัวทำตลาดเอง คนส่วนใหญ่ก็ติดว่า ยี่ห้อนี้ ทิ้งลูกค้าหมดแล้ว  จนต้องรีแบรนด์ เป็นเชฟ แล้วก็ พะยี่ห้อห้อเชพโรเลต  ทุกๆรุ่น ที่ โปรดักส์ ตัวเองอ่อนแอ 

ด้วยเหตุนี้ค่ะ คนส่วนใหญ่ (ที่ไม่ค่อยตามข่าวสาร ตามเนต)  ก็จะโดนเซลล์กล่อมว่า รถพวกนี้ แบรนด์มะกัน มันก็ย่อมเป้นรถอเมริกัน ทั้งที่ความเป็นจริงไม่ใช่

ส่วน GM จะขยาย ตลาดด้วยการเอารุ่นอื่นมา

Cadilac = น้อยราย ที่ลูกค้าจะซื้อแน่นอน เพราะ ในระดับรถหรู ลูกค้ายอมซื้อรถ ยุโรป หรือญี่ปุ่นพรีเมียมแบรนด์ไปเลย เพราะอย่างที่บอกรสนิยม รถยี่ห้อนี้คนไทยไม่ค่อยชอบ ยกเว้น ฟังก์ชั่นน่าเล่นจริงๆ
Buick= ค่ายนี้ ถ้าขายรุ่นเล็กๆ ส่วนใหญ่ก็ เอา Opel กับGM Daewoo มาจำแลงหน้าตา  แบบนี้ มันจะไม่ต่าง เอาพวกนี้พะยี่ห้อ เซพมันจะขายง่ายกว่าไหม?? แถมถ้าจะขายความหรู ยี่ห้อบนยังขายได้กว่า  ขายน้อยแน่นอน
GMC=รถใหญ่ๆ ลุยๆ บ้านเรา ตอนนี้อาจจะยังขายไม่ได้ค่ะ เพราะเรื่องน้ำมัน อันนี้ดูจะน่าซื้อมากที่สุด แต่สถานะการณ์ตอนนี้เลยมองออกว่า ถ้าเอาเข้ามาขายก็คงจะขายน้อย
Opel= เอเยนต์ เก่าเล่นซะเละแล้ว เขาคงไม่กล้าเอามาขายแน่นอนค่ะ

อันนี้เป็นความเห็นของหนูค่ะ เท่าที่มองออกนะคะ

ริงโะค่ะ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 20:16:41 »
ขอบคุณครับบบบ เสียดายยยยยยยย T T
OPel รถเยอรมัน ไม่ใช่มะกัน นะครับ หรือ ผมจำผิด

-0- มีท่านใดรรู้วิธีการสั่งนำเข้ารถ+ภาษี กับ ราคาที่ต้องจ่าย ชี้แนะหน่อยยยยย ครับ

อยากได้ +0+ ............ แอสต้า 3 ประตู กับอินไชเนีย ดีเซล   T T 

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออนไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 22:42:09 »
คงไม่เล่นตลาดไทหรอกครับไกลไป เล่นแค่ตลาดสี่มุมเมืองก็พอ

ตึ่งโป๊ะ!

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 23:14:02 »
ถ้าเอามาก็คงใช้ brand Chevrolet ล่ะครับ
แต่ถ้า Zafira มาล่ะก็ ที่บ้านคงจะรีบไปซื้อเลยล่ะครับ ชอบมากกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 03:01:01 »
No more Zafira in Thailand ครับ ไม่มีอีกแล้ว อย่างแน่นอน เป็นแช่แป้ง
ค่าพิมพ์เขียวแพงไป เอาพิมพ์เขียวรถจากฝั่ง GM Daewoo มาทำขาย ถูกกว่าเยอะ นั่นคือสิ่งที่พวกอเมริกันคิดหนะครับ

และจะไม่มีแบรนด์อื่นๆของ GM มาทำตลาดเพิ่มเติมจากนี้อีกแล้วหนะครับ
เอาแค่ Chevy อย่างเดียว ตอนนี้ก็เหนื่อยสาหัสแล้วละ

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:23:41 »
หวังว่า ถ้าแบรนด์ Chevy สามารถชิงส่วนแบ่งการตลาดได้เยอะมากขึ้น พอ ๆ กับเจ้าตลาด
เค้าจะนำแบรนด์อื่น ๆ เข้ามาด้วยนะ คนไทยจะได้มีทางเลือกมากกว่านี้

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:32:56 »
No more Zafira in Thailand ครับ ไม่มีอีกแล้ว อย่างแน่นอน เป็นแช่แป้ง
ค่าพิมพ์เขียวแพงไป เอาพิมพ์เขียวรถจากฝั่ง GM Daewoo มาทำขาย ถูกกว่าเยอะ นั่นคือสิ่งที่พวกอเมริกันคิดหนะครับ

ขอความเห็นน้อง Jimmy หน่อยครับ  คำว่าพิมพ์เขียวแพงไปคืออะไรครับ  คือใช้วัสดุที่ดีกว่า   หรือต้นทุนการพัฒนาแพงกว่า

คำถามต่อไปคือ  ทำไม Ford ถึงเอา Focus มาทำได้ ในเมื่อในยุโรปเอง  ก็เป็นคู่แข่งโดยตรงกัน ค่าพัฒนา ค่าพิมพ์เขียวก็ไม่น่าจะห่างกันมาก

ทางกลับกัน GM ไม่เอา Astra มาแข่งกับ Focus  ทำไมเอา Cruze มาชนแทน

ที่งงคือ แบรนด์อเมริกันเหมือนกัน  ทำไมคิดกันคนละทาง  :-*

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 13:25:15 »

และจะไม่มีแบรนด์อื่นๆของ GM มาทำตลาดเพิ่มเติมจากนี้อีกแล้วหนะครับ
เอาแค่ Chevy อย่างเดียว ตอนนี้ก็เหนื่อยสาหัสแล้วละ

ถ้าเอา Zafira B มาประกอบและขายบ้านเรานี่จะต้องมีผมเป็นลูกค้าแน่ เพราะรถสวยจับใจจริงๆ เคยเห็นคันจริงสีดำป้ายแดงวิ่งหน้ามาบุญครอง แล้วก็มีเพื่อนสมาชิก Zafira club ไปเห็นที่ศูนย์ออโต้เทคนิค ถนนเพชรบุรี
ทุกวันนี้พอใจและรัก Zafira A มากมาย ^^

ปล. เมืองนอก Zafira C ใกล้คลอดแล้วอีกไม่เกิน 2 ปี T-T