ผู้เขียน หัวข้อ: มักจะมีพวกซื้อรถใหม่แล้วไปเข้าอู่ ไม่เข้าศูนย์  (อ่าน 22708 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
บางคนเขาก็มีเหตุผลของเขานะครับ เขาอาจคิดว่ารถใหม่ไม่มีอะไรต้องเสีย เข้าอุ่ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะไปสมมุติว่ารถใช้หนักๆปีนึงต้องถ่ายสี่ห้ารอบหรืออย่างแท๊กซี่เขาก็ไม่เข้าศุนย์กันเข้าอู่ถ่ายห้าร้อยเข้าศูนย์ถ่ายร่วมสองพันส่วนต่างเท่ากับรายได้หายไปเป็นวัน แบบนี้เข้าอู่ก็เป็นเหตุผลที่ดีนะครับ หรือพวกน้ำมันเกียร์ กรอง ประเก็น ผมก็เลือกเข้าอู่ดีกว่าไม่เข้าศูนย์เพราะราคานี้หละครับอีกอย่างเกียร์มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆถ้าใช้ไม่ได้ขับโหดๆ เหตุผลและความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

บางคนเขาก็มีเหตุผลของเขานะครับ เขาอาจคิดว่ารถใหม่ไม่มีอะไรต้องเสีย เข้าอุ่ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะไปสมมุติว่ารถใช้หนักๆปีนึงต้องถ่ายสี่ห้ารอบหรืออย่างแท๊กซี่เขาก็ไม่เข้าศุนย์กันเข้าอู่ถ่ายห้าร้อยเข้าศูนย์ถ่ายร่วมสองพันส่วนต่างเท่ากับรายได้หายไปเป็นวัน แบบนี้เข้าอู่ก็เป็นเหตุผลที่ดีนะครับ หรือพวกน้ำมันเกียร์ กรอง ประเก็น ผมก็เลือกเข้าอู่ดีกว่าไม่เข้าศูนย์เพราะราคานี้หละครับอีกอย่างเกียร์มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆถ้าใช้ไม่ได้ขับโหดๆ เหตุผลและความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ในคลับรถกระบะเจ้าตลาดมีคนโดนมาล่ะครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์อู่แล้วเกียร์พัง อู่บอกยังมีประกันให้ไปเข้าศูนย์ ศูนย์ทำเรื่องส่งบริษัทแม่ บริษัทแม่ส่งช่างเทคนิคมาดูเอง กลายเป็นว่าโดนน้ำมันเกียร์ปลอมปฎิเสธการเคลม ส่วนอู่ก็เนียนไม่รู้ไม่ชี้ ทางบริษัทแม่ปลอบใจให้ Goodwill จ่ายค่าเกียร์ลูกใหม่ 50% เจ้าของก็ช้ำไป

ออนไลน์ the kit

เป็นความเชื่อ หรือเข้าใจผิดตั้งแต่ "รุ่นเก่า"
สมัยก่อนไม่มีการรับประกัน หรือฟรีค่าแรง 3ปีหรือแสน กม. อะไรประมาณนี้
และเข้าใจ (เอง) ว่า อู่ถูกกว่าศูนย์!!???
แต่ก็มีส่วนจริง สำหรับรถยุโรปอยู่นะ

ถ้ารถใหม่ "ไม่ตามระยะ" เขาก็ตัดสิทธิที่จะรับประกันทันที

แต่เมื่อหมด waranty อยากจะอู่หรือ ๐ อันนี้สุดแท้ แต่สะดวกเลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
กรณีรถยุโรปในประกันยังไงก็ต้องเข้า เพราะถ้าไม่เข้าจะมีปัญหาต่อการรับประกัน
แต่รถญี่ปุ่นผมใช้วิธีเข้าศูนย์แต่เอาอะไหล่บางตัวไปเองเช่นน้ำมันเครื่อง จ่ายแต่ค่าแรง
ซึ่งค่าใช้จ่ายรวมแล้วถูกกว่าอู่หรือปั้มและยังได้ล้างรถด้วย ก็ยังได้รับประกันงานซ่อมเหมือนเดิมและไม่มีผลต่อการรีบประกันด้วย

ออฟไลน์ SRY

อยู่ในประกัน ใครจะว่าไงก็ตาม จะเข้า 0 ครับ ผมไม่มีเงินเหลือเฟือครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ใช่ครับ อยากจะทำยังไงก็ช่าง
ส่วนหมดประกันไปแล้ว อยากจะทำยังไงก็เชิญ ถ้ามีอู่ดีๆ ไม่ใช่ปัญหา เจออู่แย่ๆ เข้า 0 คุยง่ายกว่า

ออฟไลน์ AboveGod

รถทุกคันที่บ้าน ไม่เข้าศูนย์นอกจากเครมอะไรสักอย่าง ถ้าไม่พังหรือมีปัญหา แล้วก็ได้เครมปกติ ไม่เห็นจะมาบอกว่า ไม่เข้าศูนย์เลยประกันขาด

เข้าอู่ ประหยัด ไว ถ้าถ่ายพวกน้ำมันนี่เลือกเกรดเองยี่ห้อเองได้อีก

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
บ้านผมมีรถ 3 คัน โตต้าอายุ 2ปี 7 เดือน , ฮอนด้า 4 ปี 5 เดือน และ โตต้า17 ปี
 - คันแรกใช้น้อยมาก ตอนนี้ไมล์ 11,000 กม ปีที่แล้วกับปี้นี้วิ่งไป พันกว่าโล
แต่เข้าศูนย์ตรงเวลา หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง กะจะเข้าศูนย์ไปเรื่อยๆ เพราะฟรีค่าแรงถึง 5 ปี
เข้าศูนย์แต่ล่ะทีหมดไป 2-300 บาทไม่รวมน้ำมันที่หิ้วไป
 - คันที่สองวิ่งไป 56,000 แต่รถหมดประกันแล้ว เลยเสียค่าแรง ล่าสุดสุดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ ค่าแรงหมดไปเกือบ 800 รวมทุกอย่างหมดไป 2100 บาท นี่แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ปกติๆเลยนะ เลยกะว่าจะเข้าครั้งหน้าอีกครั้ง เพื่อเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองเบนซิล หลังจากนั้นจะเข้าอู่นอก  นอกจากว่าจะวิ่งจนถึงรอบเกียร์น้ำมันเกียร์อีกครั้ง แถมพอตัดนั่นตัดนี่ออก บริการไม่ค่อยจะดี ไม่สนใจอะไรเลย
- คันสุดท้าย วิ่งเกือบ 2 แสน เป็นเกียร์ธรรมดาบ้านๆ เข้าอู่นอก ที่เค้าจัดโปรถ่ายน้ำมันเครื่องแถมล้างแอร์ อะไรทำนองนั้น ทุกๆ 5000 โล แต่วิ่งไม่ถึงหรอก ขับแต่ในเมืองไปทำงานวันล่ะแค่ 20 โล แล้วดันทนมือทนเท้าด้วย สบายตัวไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 19:47:37 โดย Impress_za »
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Barracuda

ในระยะประกันเข้า 0 แต่ถ้าหมดประกันแล้วแต่สะดวกเลย ส่วนตัวคิดว่า เข้า 0 ก็สบายใจมีคนรับผิดชอบ เข้าอู่นอกเสี่ยงแล้วถ้าเจอช่างโจรปัดทันทีถ้าเกิดปัญหา

ออฟไลน์ Odd_yim

อยู่ใน Warranty ผมก็เลือก เข้าศูนย์ครับ เผื่อมี part ใหญ่ ๆ เสียก่อนกำหนดจะได้เคลมสบาย ๆ  แต่ถ้าหมดระยะรับประกันแล้ว ไปอู่นอกที่ไว้ใจได้ครับ สะดวกกว่า  ยกเว้นวิ่งถึงระยะที่มีรายการเช็คเยอะ ๆ เช่น 4หมื่น หรือแสนโล ก็จะไปเข้าศูนย์สักครั้งเพื่อเช็ครายการซ่อมอย่างละเอียด หลังจากนั้นจะทำศูนย์หรืออู่ก็จะพิจารณาอีกทีครับ อย่าง Accord คันเก่าที่ผมขับ เคยเจอกล่อง ECU เสีย แอร์ไม่ทำงาน ศูนย์ตีราคามา 3 หมื่นเพราะเลยระยะเวลาประกันแล้ว เลยลองไปถามอู่ อู่แนะนำให้หาของจากร้านเซียงกง ไปซื้อมาราคา 4-5 พัน แล้วก็เอาไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ ก็ใช้ได้จนทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ delete

ผมว่าช่วงปีสองปีหลังมานี้ไม่ค่อยจะมีปัญหาที่ว่ามาแล้วล่ะ เพราะนับแต่ที่สรรพสามิตเปลี่ยนเกณฑ์การคำนวณภาษีสรรพสามิตแบบใหม่ ส่วนใหญ่ค่ายรถเกือบ80%ล่ะมั้ง ปรับราคาแล้วเพิ่มมาให้แพกเกจฟรีค่าแรงเช็คระยะตลอดสามปีแสนโล หรือห้าปีเลยด้วย
ดังนั้นพอฟรีค่าแรงเช็คระยะ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องไปอู่นอกแล้วล่ะมั้ง
แล้วพอหมดประกัน อันนี้ก็คงจะว่ากันไม่ได้แล้วแต่ความสามารถของอต่ละคน อิอิ

ออฟไลน์ SM.

มันแล้วแต่ประสบการณ์และความชำนาญของแต่ละคนด้วยนะครับ

บางคนเก่งเรื่องช่าง เครื่องยนต์ กลไก ต่างๆ เค้าก็มองอีกอย่าง แต่อีกคน ไม่รู้เรื่องรถเลย ขับอย่างเดียว เค้าก็คงเลือกเข้าศูนย์ เอาสบายใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ถ้าในประกันเข้าศูนย์ครับ แต่หมดประกันก็เข้าอู่ที่ไว้ใจได้(ของดีอุ่ดีๆมีน้อยเสมอ) และอย่สเชื่อศูนย์มากว่าใช้อะไหล่แท้ เพราะบางทีช่างที่ศูนย์ค่ายญี่ปุ่นก็ไปหาซื้อ อะไหล่เสมือนแท้(ของปลอมตีตรารถญี่ปุ่นเหมือนของแท้เลย)มาใส่รถลูกค้าก็เยอะ....
จากคนที่ามีญาติขายอะไหล่รถยนต์

ออฟไลน์ nin122

ผมว่า ช่วยรถอยู่ในประกันควรเข้าศูนย์นะครับ ไม่งั้นถ้ารถมีปัญหาอะไร จะโดนอ้างเรื่องไม่เข้ารับการบำรุงรักษาจากศูนย์บริการอย่างเป็นทางการได้
หลังจากหมดประกันนั้นก็แล้วแต่คนล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผม จะเข้าข้างนอกต้องรู้ดี
ถ้าเราคิดว่าไม่รู้ดี ก็เข้าศูนย์จบกว่า สบายใจกว่าเพราะเค้าทำยี่ห้อนี้จนชิน งานมีประกัน แถมมีบริษัทแม่ค่อยช่วยเหลือ

อู่นอก สำหรับผมไม่นรกก็สวรรค์ไปเลย