ผู้เขียน หัวข้อ: เฮลั่น! ไทยอาจกลายเป็นเจ้าโลกด้านแบตเตอรี่ด้วยเทคโนโลยีแบคลีเธียม ซัลเฟอร์  (อ่าน 13214 ครั้ง)

ออฟไลน์ burst

• Full Member

เอา เงินที่ ไปซื้อเรือดำน้ำ เครืองบินเจต ของกองทัพ
มาทุ่มให้กับงานวิจัย ดึง หัวกระทิกลับ ประเทศกล้าทำมั้ย ครับ รัฐบาล

แต่ดูแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะพัฒนาต่อยอดได้จริง ไม่เหมือนรถเติมน้ำเปล่าวิ่ง

สะดุด ข้อความจากนักวิจัย สีเหลือง

เชื่อไหม ยังมีคนชื่อว่ารถเติมน้ำเปล่ามันเอามาใช้งานจริงได้ในชีวิตประจำวัน

:D  ผมก็ว่างั้น  ซื้อมาทำไมเรือดำน้ำ  (อาวุธบางอย่าง  ทำได้แค่มี-บำรุงรักษาประจำปี ) แต่ไม่เคยได้ใช้ประโยชน์เลย..

ผมเคยทดลองทำน้ะครับ แยก Hygrogen จากน้ำ มันได้จริง จุดไฟติดด้วย แต่!!
มันเกิดการกัดกร่อนที่ขั่วของตัวปล่อยประจุครับ และน้ำเกิดเป็นน้ำที่ปนเปื้อนขึ้นมา
คิดว่าทำได้ แต่! ก็ต้องแก้ปัญหาข้างต้นให้ได้ก่อน และก๊าซที่ได้ออกมามันน้อยมากๆกับขนาดอุปกรณ์ที่ทำ และ นน. ของรถที่ต้องวิ่งไป

ถ้าเอาไปใช้เป็นตัวช่วยเพิ่มกำลังของรถ ผสมเข้าทางท่อไอดี น่าเป็นไปได้กว่า

ส่วนเรื่องของอาวุธ ผมคิดว่าซื้อมาได้ แต่ควรเอามาลื้อก๊อปเทคโนโลยี่ของเค้าออกมา จะดีกว่าซื้อมาเยอะๆ เพื่อ! ข :-X

การแยกน้ำต้องใช้พลังงานไฟฟ้า น่าเอาพลังงานไฟฟ้าไปขับมอเตอร์โดยตรงน่าจะประหยัดไฟกว่านะครับ

ท่าน Jaew กล่าวได้ถูกต้องตามหลักอนุรักษ์พลังงานของเทอร์โมไดนามิกส์แล้วครับ
แล้วรถพวกนี้ก็มี production แล้วด้วย แต่คาดว่าก็คงจะตายไปแล้วหละครับ รถไฟฟ้ามาแรงขนาดนี้
Toyota เองที่ดันๆเจ้ารถพลังงานไฮโดรเจน ตอนนี้ก็คงจะมาทางรถไฟฟ้าแล้วหละ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ข่าวดีครับ หวังว่าจะพัฒนาเป็นตัว product ได้ไวพอก่อนที่คู่แข่งทั่วโลกจะขยับมาปาดหน้า

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
คนไทยเก่งครับ สู้ต่างชาติได้สบาย

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ลิเธียม ยังไม่ใช่คำตอบ น่าจะมีธาตุตัวอื่นที่ดีกว่า แต่เผอิญว่าปัจจุบันนี้ ลิเธียม เป็นที่แพร่หลาย และลงทุนกันไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ phoenixth

• Newbie
  • *
ต้องดูรายละเอียดอีกทีเพราะ graphene battery ตอนนี้มีหลากหลายเทคโนโลยีมาก ถ้าอันดับหนึ่งตอนนี้อยู่ในมือ samsung แต่ถ้าเป็น lithium sulphur batteries ก็จะเป็นของสวีเดน ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่าผลงานของนักวิทย์เราอยู่ในระดับไหน แต่ที่แน่ ๆ คือไม่ใช่รายแรกแน่นอน

https://phys.org/news/2019-04-graphene-sponge-lithium-sulphur-batteries.html