ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายางรุ่นเดียวกัน Run-Flat กับ ธรรมดา Performance ต่างมั่ย?  (อ่าน 6543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ ถ้ายางรุ่นเดียวกัน ต่างกันที่เป็น Run-Flat กับ ธรรมดา ในส่วนของ Performance ต่างกันมั่ย? ผมเองมีรถที่ใส่ run flat จากโรงงาน 2 คัน (E60.G30) ตัวE60 ตอนเปลี่ยนเป็นตัวยางเป็นแบบธรรมดา ก็ไม่เคยใช้รุ่นเดียวกับ run-flat ก่อนหน้าเลย (Run-flat ติดรถตอนนั้น Bridgestonf RE050 RFT) เลยไม่ทราบว่า Performanve มันต่างกันมั่ย? พอมาคันใหม่ เป็น Pirelli P7 RFT ใน 520d msport g30 ก็เลยอยากทราบว่าถ้าถึงรอบการเปลี่ยนยางรอบหน้า แล้วผมไม่เอา RFT แล้ว เอายางธรรมดารุ่นเดิม Performance ต่างกันมั่ย? เพื่อสมาชิกคนใหนมีปสก.จะแชร์มั่ยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: ถ้ายางรุ่นเดียวกัน Run-Flat กับ ธรรมดา Performance ต่างมั่ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 10:21:14 »
ต่างที่ชัดเจนคือเวลาโยกเปลี่ยนเลนเร็วๆครับ ยางธรรมดาจะออกอาการสะบัดให้เห็น หรือตอนยูเทรินแรงๆแบบล้อฟรีจะออกอาการดิ้นครับ แต่รันแฟลตแทบไม่มีอาการให้เห็นเลยครับ เทียบรันแฟลตติดรถ Bridgestone POTENZA S001 คือเบรคดีสุดๆ ลุยน้ำไม่กลัว พวงมาลัยหนักไม่ต้องปั้นเยอะ เพอร์ฟอร์มส่วนตัวผมว่าดีกว่ายางธรรมดาทุกๆด้านยกเว้นเรื่องเสียงดังกับแข็งเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2019, 14:48:42 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Re: ถ้ายางรุ่นเดียวกัน Run-Flat กับ ธรรมดา Performance ต่างมั่ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 10:43:06 »
เท่าที่ส่วนตัวใช้มาประกอบกับความเห็นของเพื่อนในคลับทุกคน เห็นไปในทิศทางเดียวกันว่า ยาง Runflat จะมีประสิทธิภาพด้อยกว่าในทุกด้านครับ

นอกจากนี้อายุการใช้งานก็สั้นกว่า แก้มยางปริหรือฉีกขาดได้ง่ายกว่าด้วยครับ ลองสอบถามและฟังหลายๆ ความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 10:43:35 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
ใช้ยางติดรถเดิมๆมา1ปี S001 Runflat
แล้วเปลี่ยนมาเป็นPilot SuperSport แบบไม่Runflat
ผมชอบแบบหลังมากกว่าครับ เพราะ1นุ่มสบายกว่า 2เข้าโค้งนี่เกาะกว่าชัดเจน
แต่ตอนเปลี่ยนเลนแรงๆ ยางแบบแรกจะให้ความมั่นใจกว่านิดๆ เพราะแก้มมันจะแข็งกว่า ผมเลยแก้ตรงนี้ด้วยการสูบยางแบบหลังให้แข็งขึ้นหน่อย เป็น38-40
ส่วนทางเปียกใกล้เคียงกัน ความคมพวงมาลัยชอบแบบหลังมากกว่า

แต่ถ้าเทียบกับP7 Runflatแล้ว
Pilot SuperSportไม่รัน ดีกว่าแน่นอนครับ
ถ้าจะเอาไปใส่G30 520dM ขอบ18 แนะนำ P Zero ไม่ก็ Pilot SuperSport แบบไม่รัน แล้วพกชุดเติมลมติดรถไว้ ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 11:06:57 »
จาก RFT 2 รุ่น ที่ผมเคยใช้มา ทั้ง Goodyear Excellence, Bridgestone S001

เทียบกับยางธรรมดา  หลายรุ่นมากๆ ยางธรรมดา ได้ฟิลลิ่งธรรมชาติกว่า นุ่มนวลกว่าเยอะมากๆ ครับ

การตอบสนองจะต่างกันมากโดยเฉพาะพวงมาลัย  ยางธรรมดาจะตอบสนองแบบเบา นุ่มนวลกว่า   ส่วนยางรันแฟลตจะตอบสนองแบบไม่มีความย้วยเลย  แต่ก็หนัก หนืดกว่าพอสมควร  (อาจจะอยู่ที่น้ำหนักยางด้วย ว่ายางธรรมดา ใช้ยางรุ่นไหน)

ให้ผมเลือก ผมเลือกยางธรรมดาแน่ๆ ครับนุ่มนวลกว่า โป้งป้างน้อยกว่า ขับแล้วสบายกว่า แต่ยังได้ความเกาะถนนที่ไม่แย่ลงแต่อย่างใด  ขณะเดียวกันด้วยความที่ยางธรรมดามันตอบสนองแบบธรรมชาติมากกว่า ทำให้พอขับแบบรุนแรง  เราก็จะรู้อาการของรถได้ดีกว่าตอนใช้ยางรันแฟลตด้วย

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 11:13:02 »
ผมแชร์ทางเปียกให้ฟังละกันนะครับ

ผมใช้ G20 330i ยางติดรถเป็น Goodyear Asymetric 3 RFT ที่เค้าได้ชื่อว่าเทพในแทบจะทุกๆด้าน ทางแห้งผมยอมรับครับว่า มันโอเคมากๆ แต่ทางเปียกที่ผมเจอคือ เกือบหมุนมาแล้ว ยางวิ่งมาประมาณ 28xx กิโลครับ คือเจอแอ่งน้ำแล้วรู้สึกได้ว่า รถมันเสียอาการได้ค่อนข้างง่ายผิดปกติครับ ขนาดขับ 60 เจอแอ่งยังต้องชกกลับ ในขณะที่ Jazz ผมใช้ Primacy 4 ธรรมดา วิ่งลอยๆ 80 ลงแอ่งยังอาการน้อยกว่าชัดมากๆ ไม่ต้องพูดถึง Subaru ที่เคยใช้ นั่นลอยมา 100-110 ลงแอ่งก็แค่รู้ว่าลง แต่รถไม่มีเสียอาการเลย ถามๆกันในคลับก็มีคนเจอคล้ายๆกันกับยาง RFT แต่หนักกว่าผมคือหมุนเลย

อีกอันที่เจอคือตอนไปลองรถที่ศูนย์ครับ 330i G20 นี่แหละ รถทดสอบใช้ยาง Pirelli Cinturato P7 RFT น่าจะวิ่งมา 4-5 พันโลครับ ตอนออก U-turn กดไม่ได้เยอะมากยางร้องเลยครับ

ที่พูดมาไม่รู้เกี่ยวกับ RFT ไหม แต่ถ้ามีโอกาสผมคงเปลี่ยนไปใช้ยางธรรมดาแล้วหิ้วสเปรย์ปะยางกับเครื่องปั้มลมไฟฟ้าแทนดีกว่าครับ

ปล. รบกวนถามเพื่อนๆต่อ สมาชิกท่านไหนเห็นรบกวนด้วยนะครับ ผมไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ถ้าผมเปลี่ยนเป็นยางปกติตอนนี้ Size เดิมเป๊ะๆ รถ BMW 330i G20 ต้องตั้งศูนย์ไหมครับ และถ้าต้องตั้งศูนย์ ข้างนอกทำได้ไหมครับ หรือว่าต้องเอารถเข้าศูนย์ให้เค้าตั้งให้อย่างเดียว

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2019, 11:16:55 โดย zapdos191 »
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Champman20

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 11:36:21 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ คันเก่าE60 ผมถอด RFT ออกเป็นธรรมดาเพราะวิ่งในเมืองไกล้ๆ ส่วนคันใหม่ G30 ผมออกตจว.เลยต้องการ RFT ครับ. ส่วนที่ถามเพราะผมเองไม่เคยเปรียบ หรือใช้งาน ยางรุ่นเดียวกัน ระหว่างRFT กับ ธรรมดา. ในส่วนที่เปลี่ยนจาก RFT เป็นธรรมดานั้น ผมทราบว่าดีกว่าในแง่ราคา ความนุ่มนวน แต่ผมเองไม่เคยเปลี่ยนรุ่นเดิมแปะๆเลย.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 12:04:36 »
มันอยู่ที่ยี่ห้อด้วยครับ

เอาที่เจอเองกับตัว Bridgestone ปี2011
ใช้ถึงทุกวันนี้ ถ้าไม่ไปเหยียบเหล็กขาดหน้าไปเส้นนึง ก็ไม่ได้เปี่ยนคู่นึงเอา Michellin ปี2014 (ไม่ใช่RFT)ใช้ถึงทุกวันนี้ สภาพคนละเรื่อง และการเกาะถนนก็ตามสภาพด้วย

https://imgur.com/a/rIRMvmF

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2019, 12:44:47 โดย Jæ »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 12:12:14 »
จาก ปสก. ที่เคยรันเฟรตอยู่ช่วงนึง
สรุปว่าS001(RFT)และPirelli cinturatoP7 (RFT)
มีแค่สองตัวนี้เท่านั้นที่อยู่ในเกณฑ์ยางที่รับได้ในทุกด้าน
ปล. แต่แนะนำให้เปลี่ยนที่ร้านเชี่ยวชาญหน่อย
     มีการแต่งศูนย์ถ่วงล้อที่ละเอียด(รอนานนิดนึง)
ปล2. ตอนนี้คงไม่กลับไปรันเฟรต ยางธรรมดา ดีกว่าเยอะ อิอิ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 12:22:10 »
ยางติดรถ C43 ไม่ใช่รันแฟลตแล้วนะครับ เห็นบอกน่าจะเหมาะกับสภาพถนนเมืองไทยมากกว่า

เลยไม่ได้เปรียบเทียบเลยว่ารันแฟลตกับธรรมดาต่างกันยังไง

ก่อนรับรถก็คิดอยู่ว่าถ้าเป็นรันแฟลตจะเปลี่ยนเป็นธรรมดามั้ย

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 12:45:22 »
ผมแชร์ทางเปียกให้ฟังละกันนะครับ

ผมใช้ G20 330i ยางติดรถเป็น Goodyear Asymetric 3 RFT ที่เค้าได้ชื่อว่าเทพในแทบจะทุกๆด้าน ทางแห้งผมยอมรับครับว่า มันโอเคมากๆ แต่ทางเปียกที่ผมเจอคือ เกือบหมุนมาแล้ว ยางวิ่งมาประมาณ 28xx กิโลครับ คือเจอแอ่งน้ำแล้วรู้สึกได้ว่า รถมันเสียอาการได้ค่อนข้างง่ายผิดปกติครับ ขนาดขับ 60 เจอแอ่งยังต้องชกกลับ ในขณะที่ Jazz ผมใช้ Primacy 4 ธรรมดา วิ่งลอยๆ 80 ลงแอ่งยังอาการน้อยกว่าชัดมากๆ ไม่ต้องพูดถึง Subaru ที่เคยใช้ นั่นลอยมา 100-110 ลงแอ่งก็แค่รู้ว่าลง แต่รถไม่มีเสียอาการเลย ถามๆกันในคลับก็มีคนเจอคล้ายๆกันกับยาง RFT แต่หนักกว่าผมคือหมุนเลย

อีกอันที่เจอคือตอนไปลองรถที่ศูนย์ครับ 330i G20 นี่แหละ รถทดสอบใช้ยาง Pirelli Cinturato P7 RFT น่าจะวิ่งมา 4-5 พันโลครับ ตอนออก U-turn กดไม่ได้เยอะมากยางร้องเลยครับ

ที่พูดมาไม่รู้เกี่ยวกับ RFT ไหม แต่ถ้ามีโอกาสผมคงเปลี่ยนไปใช้ยางธรรมดาแล้วหิ้วสเปรย์ปะยางกับเครื่องปั้มลมไฟฟ้าแทนดีกว่าครับ

ปล. รบกวนถามเพื่อนๆต่อ สมาชิกท่านไหนเห็นรบกวนด้วยนะครับ ผมไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ถ้าผมเปลี่ยนเป็นยางปกติตอนนี้ Size เดิมเป๊ะๆ รถ BMW 330i G20 ต้องตั้งศูนย์ไหมครับ และถ้าต้องตั้งศูนย์ ข้างนอกทำได้ไหมครับ หรือว่าต้องเอารถเข้าศูนย์ให้เค้าตั้งให้อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ใช้ BMW G30 520d m sport rft pirelli p7ก็เป็นเหมือนกัน ขับรถเข้าโค้งตอนฝนตกเร่งแซงรถช้าชิดขวา เร่งจาก 90 ไปถึง110 ท้ายปัดหน้ารถหันเข้าหาเกาะกลางถนน ต้องถอนคันเร่งแล้วคุมพวงมาลัยซ้ายบ้างนิดหน่อย แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ rft น่าจะเป็นที่หน้ายางกว้างตั้ง275จะรีดน้ำสู้ยางงหน้ากว้าง225 ใน series 5 e39 ไม่ได้

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 12:50:59 »

ขอบคุณครับ

เรื่อง Jazz เทียบกับ G20 ผมว่าตัวแปรที่ต่างกันอาจจะมีเรื่องของขนาดแอ่งน้ำ ความลึกของน้ำที่ทำให้เรารู้สึกต่างกัน
และอีกอย่างที่ผมนึกออกคือ เพราะยางของ Jazz มันแคบกว่า ยางแคบมันน่าจะเหินน้ำได้ยากกว่ายางกว้าง เพราะว่าน้ำเคลื่อนที่จากกึ่งกลางยางไปไม่ไกล ก็ออกจากหน้ายางได้แล้ว
แต่ยางกว้างน้ำเคลื่อนที่ไกล โอกาสที่น้ำจะเคลื่อนที่ออกไปไม่ทัน ทำให้เกิดเป็นชั้นฟิล์มน่าจะมีมากกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 13:26:45 »
น้ำหนักยาง ก็ต่างกันแล้วครับ

และผลมันก็ตามมา ตามนั้นเลย RFT สมรรถณะดรอปลง ถ้าต้องการรีดสมรรถณะจากยางนะ

แต่ถ้าใช้งานทั่วไป แทบไม่รู้สึกเลย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2019, 14:26:28 »
เท่าที่ใช้เปรียบเทียบกันมาหลายคัน
สรุปคือ Run Flat ดีอย่างเดียวคือ รั่วแล้ววิ่งต่อได้ อย่างอื่นไม่มีดีเลย
อายุการใช้งานและประสิทธิภาพในการเกาะถนนจะลดลงเร็วกว่ายางปกติมาก
โดยเฉพาะถนนเปียกรถเลื้อยกันมาหลายคันแล้ว
ยางแข็งขับตกหลุมหรือคอสะพานนิดหน่อย ก็จะรู้สึกเสียงดังและกระแทกกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2019, 02:22:08 โดย dt9 »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 10:23:51 »
จาก ปสก ผมว่ายางธรรมดาดีกว่าทุกอย่าง ที่เห็นได้ชัดสุดเลยคือความนุ่ม

เท่าที่ใช้เปรียบเทียบกันมาหลายคัน
สรุปคือ Run Flat ดีอย่างเดียวคือ รั่วแล้ววิ่งต่อได้ อย่างอื่นไม่มีดีเลย
อายุการใช้งานและประสิทธิภาพในการเกาะถนนจะลดลงเร็วกว่ายางปกติมาก
โดยเฉพาะถนนเปียกรถเลื้อยกันมาหลายคันแล้ว
ยางแข็งขับตกหลุมหรือคอสะพานนิดหน่อย ก็จะรู้สึกเสียงดังและกระแทกกว่าด้วย

วิ่งต่อแบบง่อกแง่กอะครับ เคยไปเหยียบหมอนไม้ยางแตกบนทางด่วนมา วิ่งต่อได้ แบบสั่นสะเทือน แต่วิ่ง 50 พอเลย 50มานิด idrive ก็ร้องบ้านแตกเลย สรุปผมก็จอดเรียกยานแม่อยู่ดี  :'(

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 19:18:41 »

ขอบคุณครับ

เปลี่ยนโดยไม่ต้องตั้งศูนย์ครับ
ส่วนตัวผมพยายามจะไม่ไปยุ่งกับศูนย์รถมากที่สุด ยกเว้นไปเจออุบัติเหตุ หรือตกหลุมแรงๆแล้วทำให้การขับขี่เปลี่ยน

เมื่อสองอาทิตย์ก่อนผมก็เพิ่งเปลี่ยนยาง rft เป็นยางธรรมดาแล้วเพิ่มแก้มยางไปด้วย โดยที่ไม่ตั้งศูนย์ รถยังขับดีเหมือนก่อนเปลี่ยนยางครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 20:26:54 »
จาก ปสก ผมว่ายางธรรมดาดีกว่าทุกอย่าง ที่เห็นได้ชัดสุดเลยคือความนุ่ม

วิ่งต่อแบบง่อกแง่กอะครับ เคยไปเหยียบหมอนไม้ยางแตกบนทางด่วนมา วิ่งต่อได้ แบบสั่นสะเทือน แต่วิ่ง 50 พอเลย 50มานิด idrive ก็ร้องบ้านแตกเลย สรุปผมก็จอดเรียกยานแม่อยู่ดี  :'(

ของ Benz เตือนแต่ยังไม่เจอร้อง รถผมใช้เองก็ไม่ใช้รันแฟลตแล้วเปลี่ยนออกทุกคัน ยกเว้นรถที่ให้แฟนขับผมยังให้ใช้รันแฟลตอยู่ เพราะเหมาะกับผู้หญิงดี  เค้าเคยเหยียบตะปู 2 ครั้งแล้ว ยังวิ่งได้อีกนานไม่ต้องจอดข้างทางให้เราเป็นห่วงมาก วิ่งต่อไปปะที่ร้านได้สบาย
แต่ก็แลกกับราคายางที่สูงกว่าและต้องเปลี่ยนเร็วกว่ายางปกติด้วย