ผู้เขียน หัวข้อ: // รายละเอียด Option : All NEW Toyota Corolla ALTIS 1.6 - 1.8 - Hybrid //  (อ่าน 28271 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: // รายละเอียด Option : All NEW Toyota Corolla ALTIS 1.6 - 1.8 - Hybrid //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 15:05:02 »
1.6j วางเงินจองสัก 10000 พอจะตัดหน้าแท็กซี่ได้สักคันมั๊ยครับ อยากเอามาเซทโบ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Re: // รายละเอียด Option : All NEW Toyota Corolla ALTIS 1.6 - 1.8 - Hybrid //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 15:38:44 »
ดูไปดูมารู้สึกหน้าตามันเดิมๆซ้ำกับตัวก่อน เหมือนเป็นแค่ minor change
แต่ราคากับอ๊อปชั่นดีงาม

ออฟไลน์ kakashi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 15:42:36 »
ยังใช้แบต Ni-MH อยู่อีก  :-\

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 15:48:44 »
Toyota การประกอบดี option จัดเต็มแบบนี้ คนคงสนใจเยอะนะครับ
หวังว่าจะแย่งยอดจาก civic ได้มาก

Honda จะได้เอา sensing มาลงรุ่นกลางให้เยอะขึ้นซะทีนะครับ ไม่ใช่อยู่ที่ RS turbo ทุกอย่าง

Honda ยังใช้คนประกอบรถ ช่องไฟ ระยะห่างตัวถังกับกันชน แค่มองผ่านๆ บางคันนึกว่าโดนอะไรมา ทั้งที่เป็นรถใหม่
เบาะนั่งยิ่งบางเฉียบ

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:07:17 »
ผมลับรู้สึกว่ารถที่ บริษัทแท๊กซี่เลือกใช้ มันคือรถที่ควรจะใช้ด้วยซ้ำ เพราะมันคือความทน และใช้งานได้จริง
และอีกอย่าง ประเทศไทยใช้ อัลติสเยอะ เมืองนอกนี้ ซีรีย์ 5 หรือไม่ก็ e-class เป็น taxi กันนะครับ

ขอแอบบ่นหน่อยตามอ่านหลายห้อง line ไม่ใช่ในนี้นะ ยิ่งห้องหมายสื่อนักข่าวนี่คุยกันเชิงเหยียดรถแล้ว ไม่เข้าใจจริงๆ

ผมมองว่าพวกนี้ไม่เคยใช้โตโยต้าครับ คนใช้จะรู้ข้อดีของมัน
ได้แต่อมยิ้มพวกที่พูดเชิงเหยียดๆพวกนั้นว่า คิดได้แค่นั้นจริงๆเหรอ ฮ่าๆ

ทำไมต่างประเทศถึงมี แอคคอท แคมรี่ เบนซ์ เป็นแท็กซี่ได้หนอ ทำไมประเทศไทยผู้ใข้รถต้องมาตั้งแง่กันเอง งง

เอาจริงๆนะ ผมกลับมองว่า คนที่พูดแบบนี้ดูน่าอายมากกว่า คือฟังดูเป็นคนความคิดเด็กๆ ไม่ค่อยมีวุฒิภาวะยังไงไมรู้ คือมันฟังดู shallow อะครับ

ผมรู้สึกอยู่ในใจแบบนี้นะ แต่ไม่กล้าบอกเค้าหรอก ได้แต่ยิ้มตอบไป 555
ถ้าอยู่ต่างประเทศจะรู้สึกเลยว่า รถยุโรปที่เราขับๆกันมันก็คือรถบ้านเค้าอ่ะครับ แล้วเค้าก็ใช้กัน เป็นรถที่จับต้องได้ แล้วบ้านเราก็ ใช้ altis มันก็เรื่องปกติ ถ้าคิดแบบนั้น เอา camry มาเป็นแท็กซี่เลยดีไหมครับ ถ้าเปนผมจะสวนไปว่า ไปลองอยู่ ตปท สักปีนะ จะรู้ว่าทำไมเมืองไทยใช้อัลติส เพราะมันทน อะไหล่เยอะ ไม่จุกจิก

ผมอยู่เมกามาเกินสิบปี ตอนกลับมาไทยใหม่ๆ บอกเลยว่างงครับ กับกระแสการกลัวอัลติสของคนไทย (บางส่วน)
คือตอนนั้นผมไม่เก็ตจริงๆนะ เพราะตอนอยู่ที่โน่นไม่เคยได้ยินอะไรแบบนี้เลย พี่สาวผมยังอยู่โน่นทำงานเป็นวิศวกร ตอนนี้ก็ใช้โคโรล่าอยู่ ผมเล่าให้เขาฟัง เขาก็ขำเหมือนกัน
เปลี่ยนประเทศ เปลี่ยนมุมมอง
ตอนคุณกลับมาเมืองไทย คนไทยกลัวอัลติสแบบไหนหรอครับ

ผมอยู่ไทยอยู่แล้ว คนทั่วๆไปที่ไม่มีความรู้รถ เค้าจะไม่เอาอัลติส เพราะเอาไปทำแท็กซี่
ผมอาจจะใช้คำไม่เคลียร์

กลัว คือ ความรู้สึก ที่ไม่อยากจะ associate ตัวเองกับอะไรบางอย่าง ด้วยที่พื้นฐานเกิดขึ้นมาจาก drive ทางด้านอารมณ์ความรู้สึก มากกว่า drive ทางด้านตรรกะและเหตุผล น่ะครับ อันนี้คือผมมองจากทางด้านจิตวิทยา จากคนที่ผมคุยมาน่ะครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:13:43 »
มันมีข้อดีที่โตโยต้าอธิบายแล้วนี่ครับ ว่าราคาถูก

ออฟไลน์ kakashi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:25:51 »
มันมีข้อดีที่โตโยต้าอธิบายแล้วนี่ครับ ว่าราคาถูก

น่าจะมีออฟชั่นให้เลือกใช้ li-ion บ้าง ^^ :)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 19:14:11 »
design ภายนอก ภายใน ไม่สวยเลย เหมือนแค่ minor change
แต่ option ดูดีที่เดียว
cruise control ดีกว่า camry อีกด้วย  :)

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 20:25:43 »
มี wiress charge ด้วย   :D

ถ้ามีถอยจอดเองเหมือนใต้หวันน่าจะดี เผื่อ civic จะอยากปรับ option บ้าง  ;)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 21:04:34 »
มี wiress charge ด้วย   :D

ถ้ามีถอยจอดเองเหมือนใต้หวันน่าจะดี เผื่อ civic จะอยากปรับ option บ้าง  ;)
ถอยจอดคงต้องรอ Camry ได้ก่อนครับ แค่นี่ก็สั่นสะเทือนมากแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 21:59:47 »
ผมลับรู้สึกว่ารถที่ บริษัทแท๊กซี่เลือกใช้ มันคือรถที่ควรจะใช้ด้วยซ้ำ เพราะมันคือความทน และใช้งานได้จริง
และอีกอย่าง ประเทศไทยใช้ อัลติสเยอะ เมืองนอกนี้ ซีรีย์ 5 หรือไม่ก็ e-class เป็น taxi กันนะครับ

ขอแอบบ่นหน่อยตามอ่านหลายห้อง line ไม่ใช่ในนี้นะ ยิ่งห้องหมายสื่อนักข่าวนี่คุยกันเชิงเหยียดรถแล้ว ไม่เข้าใจจริงๆ

ผมมองว่าพวกนี้ไม่เคยใช้โตโยต้าครับ คนใช้จะรู้ข้อดีของมัน
ได้แต่อมยิ้มพวกที่พูดเชิงเหยียดๆพวกนั้นว่า คิดได้แค่นั้นจริงๆเหรอ ฮ่าๆ

ทำไมต่างประเทศถึงมี แอคคอท แคมรี่ เบนซ์ เป็นแท็กซี่ได้หนอ ทำไมประเทศไทยผู้ใข้รถต้องมาตั้งแง่กันเอง งง

เอาจริงๆนะ ผมกลับมองว่า คนที่พูดแบบนี้ดูน่าอายมากกว่า คือฟังดูเป็นคนความคิดเด็กๆ ไม่ค่อยมีวุฒิภาวะยังไงไมรู้ คือมันฟังดู shallow อะครับ

ผมรู้สึกอยู่ในใจแบบนี้นะ แต่ไม่กล้าบอกเค้าหรอก ได้แต่ยิ้มตอบไป 555
ถ้าอยู่ต่างประเทศจะรู้สึกเลยว่า รถยุโรปที่เราขับๆกันมันก็คือรถบ้านเค้าอ่ะครับ แล้วเค้าก็ใช้กัน เป็นรถที่จับต้องได้ แล้วบ้านเราก็ ใช้ altis มันก็เรื่องปกติ ถ้าคิดแบบนั้น เอา camry มาเป็นแท็กซี่เลยดีไหมครับ ถ้าเปนผมจะสวนไปว่า ไปลองอยู่ ตปท สักปีนะ จะรู้ว่าทำไมเมืองไทยใช้อัลติส เพราะมันทน อะไหล่เยอะ ไม่จุกจิก

ผมอยู่เมกามาเกินสิบปี ตอนกลับมาไทยใหม่ๆ บอกเลยว่างงครับ กับกระแสการกลัวอัลติสของคนไทย (บางส่วน)
คือตอนนั้นผมไม่เก็ตจริงๆนะ เพราะตอนอยู่ที่โน่นไม่เคยได้ยินอะไรแบบนี้เลย พี่สาวผมยังอยู่โน่นทำงานเป็นวิศวกร ตอนนี้ก็ใช้โคโรล่าอยู่ ผมเล่าให้เขาฟัง เขาก็ขำเหมือนกัน
เปลี่ยนประเทศ เปลี่ยนมุมมอง
ตอนคุณกลับมาเมืองไทย คนไทยกลัวอัลติสแบบไหนหรอครับ

ผมอยู่ไทยอยู่แล้ว คนทั่วๆไปที่ไม่มีความรู้รถ เค้าจะไม่เอาอัลติส เพราะเอาไปทำแท็กซี่
ผมอาจจะใช้คำไม่เคลียร์

กลัว คือ ความรู้สึก ที่ไม่อยากจะ associate ตัวเองกับอะไรบางอย่าง ด้วยที่พื้นฐานเกิดขึ้นมาจาก drive ทางด้านอารมณ์ความรู้สึก มากกว่า drive ทางด้านตรรกะและเหตุผล น่ะครับ อันนี้คือผมมองจากทางด้านจิตวิทยา จากคนที่ผมคุยมาน่ะครับ

ตอนผมเปลื่ยนรถ ตอนแรกก็ไม่ได้ตั้งใจเอาอัลติสหรอกครับ จะไปรีโว่มากกว่า ใจอยากได้กระบะไว้หนีน้ำท่วมในหมู่บ้านตอนหน้าฝน
แต่เพราะวัดที่จอดในบ้านแล้วดันไม่ยาวพอซะงั้น เลยตัดสินใจซี้อ 1.6G ตัวยอดฮิตของแท็กซี่แทน

พอใช้งานแล้วถึงรู้ว่าทำไมแท็กซี่ถึงติดใจกันทั่วเมือง

รถมันดีสมราคา 8.7 แสน การประกอบแน่นหนา แดมป์รอบคันแม้แต่พลาสติกซุ้มล้อหน้ายังมีแผ่นซับเสียงอีกชั้น
การเก็บเสียงภายในโคตรเงียบ เบาะหนานุ่ม แอร์เย็นเฉียบ เหมาะกับคนขี้ร้อนแบบผม
ออปชั่นดีงาม ได้ PushStart+Smart Entry+กระจกข้างพับอัตโนมัติ เบรค ABS/EBD/BA/VSC/TRC และถุงลม 7 ใบ
เครื่อง 1.6 แต่แรงเท่าๆ 1.8 เกียร์ CVT ไบโพล่าร์ จะบ้ากระหน่ำเหมือนแรมโบ้ หรือนั่งพับเพียบเรียบร้อยเหมือนนางสิบสองก็ทำได้ทั้งนั้น

ที่สำคัญคือทน นอกจากเติมน้ำมันกับเช็คระยะแล้ว ก็ไม่เคยทำอะไรนอกจากนี้ครับ
ใครจะว่ามันคือรถแท็กซี่ รถฟลีต รถบริษัท ผมโนแคร์โนสน
เพราะมันไว้ใจได้ ห้างร้านและบริษัทเค้าถึงได้เลือกใช้ครับ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:59:47 »
มาแล้วๆๆๆ น่าจะแย่งที่ 1 จาก civic ได้นะ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 17:21:02 »
ราคาหลุดมาแล้วครับ
1.6 J MT (Limo) 829,000 บาท
1.6 G 869,000 บาท
1.8 GR Sport 999,000 บาท
HV entry 939,000 บาท
HV mid 989,000 บาท
HV high 1,099,000 บาท
สีขาวมุก เพิ่ม 10,000 บาท
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 18:36:21 »
ราคาหลุดมาแล้วครับ
1.6 J MT (Limo) 829,000 บาท
1.6 G 869,000 บาท
1.8 GR Sport 999,000 บาท
HV entry 939,000 บาท
HV mid 989,000 บาท
HV high 1,099,000 บาท
สีขาวมุก เพิ่ม 10,000 บาท

รถเพื่อการพานิชย์คงเป็น 1.6G เหมือนเดิม ส่วนคนที่เคยเล่น 1.8 งานนี้มีเขว