ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยๆกันนะครับ เพื่อโลกและสังคมของเรา  (อ่าน 3916 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ผมเองใช้รถทุกวันและแวะซื้อของ ที่ 7-11 ปั๊มปตท เป็นประจำ ช่วงหลังๆมานี้ ทาง 7-11 มีนโยบายชวนให้ไม่รับถุงพลาสติก เลยรู้มาว่าถ้าเราไม่รับถุงพลาสติก 1 ใบ จะบริจาค 20 สตางค์ เพื่อเข้าร่วมโครงการของพี่ตูนทันที ซึ่งดูแล้วดีต่อโลกของเราเพราะช่วยลดขยะพลาสติก ที่กำลังเป็นปัญหากับสิ่งแวดล้อมและยังได้บริจาคเงินช่วยโรงพยาบาลอีกทางหนึ่งด้วย ยังไงก็ขอเชิญชวนเพื่อนๆพี่ชาว HLM ลองช่วยๆกันปฏิบัติดูนะครับ จะน้อยจะมากก็ดีกว่าไม่ได้ทำครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

Re: ช่วยๆกันนะครับ เพื่อโลกและสังคมของเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 14:00:45 »
โดยส่วนตัวถ้าซื้อน้ำขวดกิน ก็จะไม่รับหลอดด้วยครับ เพราะเอามาทีไรเหลือทิ้งเป็นขยะประจำเลย

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ช่วยๆกันนะครับ เพื่อโลกและสังคมของเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 14:10:10 »
พกกระติกน้ำครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 14:39:30 »
ซื้อของเล้กๆ น้อยๆ ถ้าถือได้ ผมก็บอกพนักงานว่า ไม่ต้องใส่ถุง
น้ำดื่ม ผมก็ไม่ใช้หลอด
ผมทำมานานกว่าสิบปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 16:34:44 »
ผมซื้อทีละเยอะนี่แหละครับ และถุงผมก็เอามาใส่ขยะอื่นอีกทีไม่ได้ทิ้งขว้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 18:02:55 »
ผมไปแวะ 7-11 บ่อยมาก เกือบทุกวัน
ทุกสัปดาห์แน่นอน .. จำไม่ได้แล้วว่า แคชเชียร์เค้าถามตั้งแต่เมื่อไหร่ว่า " รับถุงมั้ยคะ ? "

ผมปฏิเสธตั้งแต่ครั้งแรกนั้นเลย จนกระทั่งทุกวันนี้
ยกเว้นว่า ของมันหลายชิ้นจริงๆ และไม่มีวิธีอื่นแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 18:19:01 »
นอกจากเซเว่น Tops ก็มีด้วยครับ :)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 18:24:32 »
พกถุงผ้าไว้ในรถครับผม

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 19:49:00 »
ส่วนตัว เวลาไปซื้อก๋วยเตี๋ยวหรือของกินต่างๆ
อะไรที่ผมไม่กิน เช่นเครื่องปรุงบางอย่าง หรือผักเครื่องเคียง ผมก็จะบอกคนขายว่าไม่เอา
ถ้าคนขายยังหยิบใส่มาให้อีก ผมก็จะหยิบคืนเขาไป ช่วยเขาลดต้นทุนได้นิดนึง ช่วยลดขยะได้อีกนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 20:38:16 »
ผมปฏิบัติมาน่าจะเกิน 10 ปีล่ะครับ

ถ้าของผมถือได้ ผมไม่เอาถุงเลย เพราะเอากลับมาบ้าน ก็ต้องโยนทิ้งอยู่ดี แต่หลอดผมหยิบนะ เป็นเรื่องสุขภาพของตัวเองน่ะครับ หรือ บางทีซื้อพวกไส้กรอกทอด ลูกชิ้นทอดแถวบ้าน ร้านประจำจะจำได้ว่า ไม่ต้องใส่แตงกวา มาให้ผม ผมให้หยิบออกตลอด เพราะผมไม่ทาน เอามาก็ทิ้งแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 07:30:47 »
ขอบคุณครับ ผมขอก้าวไปอีกหนึ่งขั้น คือไม่เข้า 7-11 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:10:46 »
ปกติก็ไม่ค่อยเข้าเซเว่นอยู่แล้ว แต่ปกติเวลาไปซื้อของใช้ ภรรยาจะมีถุงผ้าบางๆที่พกเหมือนกระเป๋าสตางค์ไว้เผื่อใส่ของติดตัวอยู่แล้วครับ ทำมาหลายปี เพราะปัญหามันมีมาหลายปีมากแล้วครับ ช่วยๆกันลดลงจะดีมากกับทุกๆคนเอง ส่วนที่ผมดูแล้วใช้ถุงพลาสติกเยอะกว่าคือพวกอาหารครับ ถุงใส่ของกินแล้วมาใส่ถุงหิ้วอีกทีแถมยังมีถุงพริกน้ำปลาอีก ก๋วยเตี๋ยวยิ่งหนักเลย อันนี้แก้ไขลำบาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 08:47:36 »
ขอบคุณครับ ผมขอก้าวไปอีกหนึ่งขั้น คือไม่เข้า 7-11 ไปเลยครับ

อู้ว.... ตบมือให้รัวๆเลย <3
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:05:16 »
สิ่งที่ผมทำคือ การแยกขยะครับ พลาสติกและแก้วและกระดาษ สามารถรีไซเคิ้ลได้ แยกไว้ต่างหากครับ ผมยังคิดไปมากกว่านั้นหากภาครัฐลงมาดูแลเรื่องนี้อย่างจริงจัง ผมว่าไม่เพียงจะแก้ปัญหาขยะได้ แต่ยังสร้างมูลค่าได้อีกโขเลย  ทำง่ายๆ เพียงกำหนดสีของถุงขยะ เช่น สีดำใส่ขยะทั่วไป (เช่นถุงพลาสติกที่เปื้อนแกง ถุงขนม)ปลายทางคือบ่อขยะและโรงไฟฟ้าพลังงานขยะ, สีเขียวใส่ขยะย่อยได้ (เศษอาหาร ใบไม้ ใบหญ้า )ปลายทางคือปุ๋ยหมัก, สีเหลือง ขยะรีไซเคิ้ลได้ ( พลาสติก โลหะ แก้ว กระดาษ ) ปลายทางคือโรงงานรีไซเคิ้ล , สีแดง ขยะพิษ (ถ่านไฟฉาย หลอดไฟฟ้า แบดเตอรี่ ขยะติดเชื้อ กระป๋องสเปรย์ ) ปลายทางคือ บ่อกำจัดขยะพิษ ,แท้จริงประชาชนไม่จำเป็นต้องจ่ายค่าขนขยะเลย เพราะหากแยกขยะ ไม่เพียงประหยัดแรงงานคนคัดแยก แต่จะสร้างมูลค่ามหาศาล ทั้งไฟฟ้า ปุ๋ยหมัก ธุรกิจรีไซเคิ้ล พูดง่าย ๆ แทบจะเป็น zero waste เลยทีเดียว สมัยหน้าเลือกผมเป็นนายกนะครับ555

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:13:41 »
ถ้าถือได้ผมก็ไม่เอาถุงนะ ที่บ้านใช้ปิ่นโตรับอาหาร (เดิมป้าแกใส่ถุงให้...แกก็ดีนะเข้าใจว่าเราอยากลดขยะ) แฟนไปซื้อของที่ตลาดก็ขนกล่องใส่อาหารไปใส่...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:16:46 »
เล็กๆน้อยๆ พอถือได้ ผมก็ไม่รับถุงนะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 11:28:54 »
ผมมีกระติกน้อย แก้วพลาสติก ถุงผ้า ปิ่นโต พกติดตัวเป็นประจำครับ (ทำมานานแล้ว..ไม่ได้โม้)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 12:59:15 »
ถ้าใกล้ ๆ รถ หรือมีถุงอื่นแล้วควรใส่รวมกัน  8)